Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn cho các thí nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
    huhu, giúp em với, em đã mò banh chành, mà áp chân 12 cứ đến 17v, em đã tìm các đường đi, nhưng chẳng hiểu tại sao áp nó 17v chứ không phải 12v, mấy bro giúp em với
    Nguồn ATX: Có 5V tím cấp trước, kích không chạy – by lqv77 | Lê Quang Vinh – lqv77
    Nguồn cấp trước có loại 5V và 12V , và 5V và 15V đấy , em để ý nếu chạy KA7500B thì thường là 12V và TL494 thì cao hơn 12V
    bây jio Tâm đóng lệnh mở nguồn thì đã có áp ra xoay chiều ở bên thứ cấp biến áp kích chưa?
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

• 1 số PSU phải có gắn tải ở ngõ ra +5V thì kích mới chạy.
      Ai biết xin vui lòng giải thích mạch phát hiện có tải của PSU.
      Xin chân thành cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
        Mình Up lại file ảnh bị lỗi
        hic.e cám ơn bác hoangtam74 rất nhièu.e là dân cơ điện(điện tử thì còn cực gà) và là dân IT nhưng mà cho e hỏi con A 1015 này có thể lấy từ thiết bị nào ra hay có thể thay thế bằng con nào đc ko ạ!e ở cẩm phả nếu tìm cửa hàng bán linh kiện điện tử thì là khó như thể tìm chim vậy.đc cái nhà e bán đồ điện nhìu cái để nghịch cơ mà tìm trong mấy cái chấn lưu điện tử với nguồn xug thì toàn gặp e 13003 với mấy cái psu cũng chả thấy đâu.hic.hôm e làm phát ăn ngay rồi nhưng ko có hạn dòng,e đánh liều để cái AQ 100a hết e chơi và đc 1 lúc nó đòm đòm.e dự nó sẽ đòm nhưng ko ngờ nó thăng nhanh thế con nguồn mt cũ nên e chấp nhận cho nó đi xa.nay xin các bác chỉ giáo để e làm e khác với.he
        Last edited by phhuy; 23-02-2012, 00:58.

Comment

• Nguyên văn bởi hai_nt Xem bài viết
          Có mạch này đây bạn. mình làm rồi thấy rất ổn. bạn tháo bớt các linh kiện không cần thiết ra. sau đó chế lại như thế này. áp ra có thể hiệu chỉnh tới 30V, dòng nạp tới 10A (đủ sạc cho cả accu 100AH). để cho đỡ nóng các tran bạn nhớ thêm cho mình cái chiết áp 20k lấy nguồn là đường 5V ref của TL494 (chân số 14), chân giữa chiết áp đấu vào chân số 4 (deadtime) của tl494, chỉnh cho chân số 4 này khoảng 0.4 => 0.5V là được. thế là ta có mạch sạc accu rất tốt.

Bác Hai_nt làm ơn chỉ lại cho em chi tiết cách tháo linh kiện cái.
          Chi tiết 1 chút thì quá tốt(theo em hiểu là phải tháo tất cả linh kiện ở các đầu thứ cấp ra của biến áp xung ,cụ thể là đầu 3,3v-5v-12v, sau đó làm theo sơ đồ trên phải ko bác?)mong nhận được trả lời của bác sớm,
          Cảm ơn bác
          Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
          bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

• anh minhhkuehd ơi, anh làm bộ nạp nguồn acqui 30A hoàn chỉnh chưa, có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm về mạch nạp này được không, ý tưởng con Zener 15v có sử dụng được không, nếu em muốn gắn đồng hố ampre để đo dòng nạp thì phải ở đâu và gắn như thế nào , nếu được anh hướng dẫn cho em với nha. Cám ơn anh nhiều lắm. Email của em là ximuoi0910@yahoo.com.vn

Comment

• Sau khi làm thực tế mình có tối kiến như thế này. Với vấn đề quạt chạy lúc mất điện, bạn có thể đấu quạt vào nguồn âm -12V. Tuy nhiên cần phải đảo dây của quạt như sau: Dây đỏ (+) đấu vào mát, dây đen (-) đấu vào chân 11 màu tím của nguồn -12V. Vậy là quạt vẫn chạy bình thường và khi mất điện sẽ không bị xông ngược điện từ acqui làm quạt chạy nữa.

Comment

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
                Bác Hai_nt làm ơn chỉ lại cho em chi tiết cách tháo linh kiện cái.
                Chi tiết 1 chút thì quá tốt(theo em hiểu là phải tháo tất cả linh kiện ở các đầu thứ cấp ra của biến áp xung ,cụ thể là đầu 3,3v-5v-12v, sau đó làm theo sơ đồ trên phải ko bác?)mong nhận được trả lời của bác sớm,
                Cảm ơn bác
                Tháo bớt các linh kiện đi thì nó gọn hơn chút, hoặc cũng không cần tháo hết, bạn chỉ cần tìm đường hồi tiếp 5V, cô lập nó (không cho nó hồi tiếp về con 494 là được), rồi bạn thêm bớt theo mạch trên, nếu khéo bạn có thể làm ngay trên board nguồn đó, hoặc bạn thêm một cái testboard vào để cho dễ. Mình làm mạch này rồi, thấy chạy rất ổn định, sau khi xong mình có thể cho chạm trực tiếp hai đường out board nguồn cũng không hư (vì có chế độ hạn dòng). còn chi tiết thì mình không thể mô tả được. bạn muốn tháo, thêm bớt thì phải tùy vào board nguồn cụ thể, mình cũng phá mất mấy cái bộ nguồn mới thành công được đấy. nói chung phải tìm hiểu kỹ cái board mà mình muồn Mod lại. Khi nào chắc chắn bạn mới tháo và thêm bớt cho đúng, nếu không nó sẽ hư luôn đấy.

Chúc bạn thành công.

Comment

• Em có ý tưởng táo bạo thế này, các bác xem có ổn không:

Click image for larger version

Name:	Picture069.jpg
Views:	1
Size:	73.8 KB
ID:	1360212

Sau đó lần theo cuộn dây rồi tìm ngõ ra.

các bác cho ý kiến

Comment

• Nguyên văn bởi trunghuu.gw8 Xem bài viết
                    Em có ý tưởng táo bạo thế này, các bác xem có ổn không:

[ATTACH=CONFIG]43917[/ATTACH]

Sau đó lần theo cuộn dây rồi tìm ngõ ra.

các bác cho ý kiến
                    bình thường thôi nhiều người vẫn xài, nhưng chán nguồn máy tính có mạch tự bảo vệ cứ gắn tải lớn khi đã bật nguồn thì nó tắt, phải gắn tải rồi mới bật nguồn @@
                    nhưng mà gở hết như bạn thì gở luôn cả phần hồi tiếp ( nối bằng opto) thì sao mạch chạy
                    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• Em thay con opto bằng con diôt. không biết có được không. trên hình có vẽ đấy.

Vì có tính năng tự bảo vệ nên em tính đến con đường là tháo hết những thứ lằng nhằng như trong hình.

nếu như thành công không biết 12v nó sẻ lên được bao nhiêu v nữa.

Các bác cho em lời khuyên để em phá cái nguồn của em.
                      Last edited by trunghuu.gw8; 25-04-2012, 17:23.

Comment

• Nguyên văn bởi minhkhuehd Xem bài viết
                        - Dây màu Green là dây nằm riêng 1 mình đấy chứ, còn cái dây màu xanh nằm cùng trong bó dây nguồn kia là màu xanh Blue chứ sao bác lại gọi màu đó là Green được?
                        - Em cũng định tìm xem con nào là con zener để khoanh vào cho bác nhưng hình của bác phóng to bị nhòe không xem chi tiết được.
                        - Dưới đây là hình nguồn của em:

- Cái A1015 + vòng dây làm R Sun + R=10k thì phải lấy ở ngoài chứ. Bác chủ topic đã vẽ nó thòi hẳn ra ngoài rồi thi.
                        Nguồn của Bác bị phù tụ rồi kìa

Comment

• Nguyên văn bởi ctin
                          anh Tâm nói thế nào chứ Dây dẫn tiết diện 1mm vuông chỉ dẫn đc dòng tối đa 7Ampe. nếu cho dòng 15A đi qua dây 0,65 thì nóng rẫy và đỏ lên như mai so àh. em làm điện ở công ty em lắp máy Điều Hòa dùng ampe kìm đo ngốn dòng 10A chạy trên dây 1,5mm dây nóng mềm ra cơ mà em thay vội ko ăn đòn ngay
                          Bếp từ hàng xịn công suất đến 2000W mà chỉ chạy dây 1 li thôi vẫn chịu tốt, dòng 10A mà dây 1,5 li nóng mềm thì hoặc là dây đểu (thiếu) hoặc mua dính dây nhôm mạ đồng rồi.
                          Việc trở Sun nóng là điều không thể tránh khỏi, vì nóng nên mới để gần cái quạt để giải nhiệt đó.
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Bạn Tâm nói đúng tuyệt đối luôn à. Nếu các bạn để ý sẽ thấy để dẫn một dòng điện lớn ngoài tiết diện dây còn liên quan đến độ dài của dây. Ví dụ như dây cấp nguồn cho bình nước nóng (dây gắn theo bình nhé) là dây 1,5mm2, dài 0,5m nhưng lại cấp cho tải 2500W. Trong khi dây chúng ta cấp từ atomat cho bình thì toàn dùng 2,5 hoặc 4mm, đơn giản vì lộ nó dài hơn nên tỏa nhiệt nhiều hơn, cần dây to hơn. Dây của CTIN chắc dài vài chục mét lận à.
                            Về trở shunt, bản chất nó là trở phân dòng. Ví dụ có một dòng 10A thì mà thiết bị kiểm soát chỉ chịu 1 A thì cần đấu song song với trở Shunt sao cho 9A qua trở shunt còn 1A qua thiết bị kiểm soát. Khi đó dòng hoàn toàn tỉ lệ với nhau (các bác xem lại cách phân dòng, phân áp trong ampe mét và vôn mét nhé). Do đó trở shunt nóng là điều đương nhiên nhưng nhiệt lượng của nó không đến mức nóng đỏ đâu, nếu nóng quá thay trở khác chịu nhiệt lượng cao hơn là OK. Muốn chế trơ shunt không ai dùng dây đồng, mà phải dùng dây thép hoặc dây maiso vì nó có trở suất cao hơn. Tốt nhất nên đi mua cho nó lành.

Comment

• Đúng rồi mà, nếu lộ 3m, chạy dây 1,5 thì bọn mình chỉ cho phép tải tối đa khoảng 5A thôi à. Do đó nếu tải của bạn lớn hơn thì dây có thể nóng là đương nhiên, còn nóng đến mức nào thì tùy vào sự quá tải và chất lượng của dây bạn ạ.

Comment

• chao anh hoang tam toi dang do nguon ATX IC LT494 nhung ko tim thay duong bao ve no nam o dau nen dau binh vao la nguon no ngat vay nho anh chi dup .sin cam on nhieu

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtam741 Tìm hiểu thêm về hoangtam741

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X