Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về mạch nguồn DC DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về mạch nguồn DC DC

em dang lắp mạch nguồn swiching reggulator chuyển từ điện áp 12V của acquy để nạp cho 1 cell laptop dung lượng lớn nhưng không hiểu sao cứ gắn mosfet vào là ngay lập tức ra đi.
    em thử thay đổi hai đầu của cuộn thứ cấp thì mạch chạy được nhưng mosfet rất nóng. mạch này em cải tiến từ mạch boost converter từ 12V lên 19V cho lap top đã chạy rất ổn định.
    các bác xem và tư vấn giúp em với!
    Attached Files

Không có mạch bảo vệ quá dòng, nguồn nuôi 12V hơi thấp thì không nên dùng UC3843. Mà bạn cần điện áp, dòng ra bao nhiêu vậy ?
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

nhưng vấn đề là em chạy không tải thôi đã nướng khá nhiều sò rồi. em dang định lắp thử nhiệm mạch này để tạo nguồn 4V2 dòng 2A để nạp cho pinlithium dung lượng lớn và định cải tiến để làm nguồn máy tính chạy trực tiếp từ acu mà không qua UPS

Comment

UC3843 + FET + BA xung hay sử dụng cho các nguồn hạ áp cách li. Với ứng dụng như của bạn thì dùng LM2576-ADJ hoặc MC34063 + BJT thì hợp lí hơn, mạch nhỏ gọn, hiệu suất cao, linh kiện phụ trợ ít.

Comment

em đã sử dụng MC34063 cho mạch boost và buck converter và thấy rằng nó không được ổn như là sử dụng 3843
          em đã lắp mạch 3843+ fet thành boost converter từ 12v lên 19v chạy với máy xách tay thấy rất ổn, mạch tỏa nhiệt ít vì vậy mới có ý định dùng 3843 + fet + BA để lắp mạch DC DC như trên nhưng....
          em nghĩ rằng với nguyên lý như trên hoàn toàn hợp lý nhưng không giải thích được là tại sao lại chết sò...

Comment

em cũng đang xem xét vấn đề DC/DC và có ý tưởng thiết kế bộ nghịch lưu như sau ẮC QUY - DC/DC - NGHỊCH LƯU cụ thế là mạch DC/DC em dùng xung áp tần số cao để giảm kích thước biến áp xung.nhưng không biết có khả thi không mong các bác chỉ giáo

Comment

Nên có trở 1K từ G của Q4 nối GND, S cho qua trở nhỏ (0,1 Ohm) để lấy mẫu dòng đưa về UC3843, kiểm tra đường hồi tiếp điện áp, thêm mạch dập xung ngược của sơ cấp biến áp.
              Nguyên nhân chết FET: Lỗi U843 nên Q4 dẫn "lửng lơ" -> nóng chết. Hoặc xung ra quá rộng, dòng qua Q4 lớn quá -> nổ. Hoặc khi Q4 ngưng dẫn, áp tự cảm của sơ cấp làm nó chết vì áp ngược quá lớn.
              Mình hay dùng MC34063, thấy nó chạy cũng hay, hiệu suất cao, gọn nhẹ. Bạn Up mạch boost converter từ 12v lên 19v chạy ổn ấy, xem đã cải tiến những gì mà chết FET.

Comment

Nguyên văn bởi thetung_bk Xem bài viết
                em dang lắp mạch nguồn swiching reggulator chuyển từ điện áp 12V của acquy để nạp cho 1 cell laptop dung lượng lớn nhưng không hiểu sao cứ gắn mosfet vào là ngay lập tức ra đi.
                em thử thay đổi hai đầu của cuộn thứ cấp thì mạch chạy được nhưng mosfet rất nóng. mạch này em cải tiến từ mạch boost converter từ 12V lên 19V cho lap top đã chạy rất ổn định.
                các bác xem và tư vấn giúp em với!
                mạch này bạn lấy ở sơ đồ nào hay tự thiết vậy? mình thường thấy các nguồn swiching reggulator của đầu đĩa R12 thường là vài trăm tới 1k, đồng thời với Mosfet bao jờ cũng có phân dòng cực G xuống mass như bạn hoangtam741 đã nói. Nguyên nhân thứ 2 làm sò chết có thể số vòng dây bạn quấn không hợp lý.
                Trên sơ đồ tớ trông D2 sao giống zene thế, con này phải là diode sung đấy....
                Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                  Nên có trở 1K từ G của Q4 nối GND, S cho qua trở nhỏ (0,1 Ohm) để lấy mẫu dòng đưa về UC3843, kiểm tra đường hồi tiếp điện áp, thêm mạch dập xung ngược của sơ cấp biến áp.
                  Nguyên nhân chết FET: Lỗi U843 nên Q4 dẫn "lửng lơ" -> nóng chết. Hoặc xung ra quá rộng, dòng qua Q4 lớn quá -> nổ. Hoặc khi Q4 ngưng dẫn, áp tự cảm của sơ cấp làm nó chết vì áp ngược quá lớn.
                  Mình hay dùng MC34063, thấy nó chạy cũng hay, hiệu suất cao, gọn nhẹ. Bạn Up mạch boost converter từ 12v lên 19v chạy ổn ấy, xem đã cải tiến những gì mà chết FET.
                  Đây là mạch boost từ 12V lên 19V dòng khoảng 3A
                  mạch này em lấy được ở trên mạng và cải tiến đôi chút thôi thấy chạy rất ổn.
                  Q4 của em không nổ cũng không nóng mà ra đi rất nhanh, đóng điện là chết luôn. trường hợp đấu ngược đầu cuộn sơ cấp lại thì rất nóng nhưng không chết
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                    mạch này bạn lấy ở sơ đồ nào hay tự thiết vậy? mình thường thấy các nguồn swiching reggulator của đầu đĩa R12 thường là vài trăm tới 1k, đồng thời với Mosfet bao jờ cũng có phân dòng cực G xuống mass như bạn hoangtam741 đã nói. Nguyên nhân thứ 2 làm sò chết có thể số vòng dây bạn quấn không hợp lý.
                    Trên sơ đồ tớ trông D2 sao giống zene thế, con này phải là diode sung đấy....
                    em làm dựa vào thử nghiệm là chính. BA xung em quấn trên xuyến ferit lấy từ nguồn máy tính đã thử tăng số vòng sơ cấp nhưng vấn không ổn. đưới đây là mạch swiching reguler em sưu tầm được nhưng em chưa lắp thử vì không hiểu Tụ C4 1000uf để làm gì?
                    Attached Files

Comment

bác chỉ rõ giúp em mạch dập xung ngược từ sơ cấp với!

Comment

Bạn lắp theo sơ đồ này chắc ổn hơn, vào 12V, chỉnh nhỏ R9 để áp ra 4,2V như mong muốn !
                        Attached Files

Comment

Bạn lắp theo sơ đồ này chắc ổn hơn, vào 12V, chỉnh nhỏ R9 để áp ra 4,2V như mong muốn !
                          Mạch này của anh là mạch Buck. Em đang đau đầu vì cái đồ án về cái này, thiết kế OK rồi mà sau đó nó chạy chẳng đúng gì cả. Áp thì thấp mà dòng thì lại cao quá mức cho phép. Tội cái bọn em không đựoc dùng IC mà bắt buộc phải thiết kế từng tầng một ( đồ án mà ) . Theo em kể cả mấy mạch trên nên lắp 1 con diode xung phân cực ngược song song với mosfet để dập xung điện từ L trong quá trình FET đóng mở để tránh cháy FET.

Comment

nếu lắp theo sơ đồ này em sợ khi chạy fet sẽ rất nóng vì nó không thể mở hoàn toàn được!
                            muốn lắp mạch buck theo sơ đồ này em nghĩ là phải dùng fet N channel và đảo pha tín hiệu từ 3843 mới dùng được. vì vậy nên em mới sử dụng mạch swiching regulator thay thế cho mạch buck mà!

Comment

Nguyên văn bởi thetung_bk Xem bài viết
                              nếu lắp theo sơ đồ này em sợ khi chạy fet sẽ rất nóng vì nó không thể mở hoàn toàn được!
                              muốn lắp mạch buck theo sơ đồ này em nghĩ là phải dùng fet N channel và đảo pha tín hiệu từ 3843 mới dùng được. vì vậy nên em mới sử dụng mạch swiching regulator thay thế cho mạch buck mà!
                              FET bác cấp đủ áp cho nó đóng mở là OK thôi. Mạch buck là tối ưu cho hạ áp đó. Mấy cái main máy tính toàn dùng loại này để cấp nguồn cho CPU, mà điện áp trên CPU chỉ khoảng 1V mà công suất cỡ 65 -120W thì dòng điện nó cấp được là bao nhiêu bác biết rồi đấy. Nếu còn muốn cách ly nữa giữa nguồn DC cao và DC thấp thì ta chơi loại Fly Back.

Comment

Về tác giả

Collapse

thetung_bk Tìm hiểu thêm về thetung_bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X