Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về mạch nguồn DC DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi l0ck Xem bài viết
    FET bác cấp đủ áp cho nó đóng mở là OK thôi. Mạch buck là tối ưu cho hạ áp đó. Mấy cái main máy tính toàn dùng loại này để cấp nguồn cho CPU, mà điện áp trên CPU chỉ khoảng 1V mà công suất cỡ 65 -120W thì dòng điện nó cấp được là bao nhiêu bác biết rồi đấy. Nếu còn muốn cách ly nữa giữa nguồn DC cao và DC thấp thì ta chơi loại Fly Back.
    phần cấp nguồn cho CPU của mainboard là mạch Synchronous buck converter. mạch này sử dụng một con Driver để lái 2 con FET P channel. nhưng nguồn cho hai khối Driver cho hai con mosfet là hai khối nguồn độc lập được tạo ra bên trong chíp Driver. nhưng thực tế mình không có nguyên lý của khối driver này. bạn có có thể send cho mình được không?
    Last edited by thetung_bk; 01-06-2010, 09:12.

Comment

Nguyên văn bởi thetung_bk Xem bài viết
      em làm dựa vào thử nghiệm là chính. BA xung em quấn trên xuyến ferit lấy từ nguồn máy tính đã thử tăng số vòng sơ cấp nhưng vấn không ổn. đưới đây là mạch swiching reguler em sưu tầm được nhưng em chưa lắp thử vì không hiểu Tụ C4 1000uf để làm gì?
      trường hợp này mình cũng chưa gặp! như cũng có thể người vẽ sơ suất để đè mạch....như nếu C4 ko nối vào đầu W2A mà chỉ đi qua 1 con diode của D1 thì nó có tác dụng bù nguồn cục bộ cho nguồn DC thứ cấp => giúp R13 có mẫu đưa về IC 3843 => giảm sốc cho Mosfet U$3, đồng thời nguồn nguồn thứ cấp đạt tới giá trị của nó nhanh hơn.... đấy là mình suy luận vậy ko biết có đúng ko bạn nên tham khảo thêm các bạn khác rồi anh em mình cùng bàn luận tiếp
      Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
      Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

bác chỉ rõ giúp em mạch dập xung ngược từ sơ cấp với!
        mình thường thấy các nguồn sung bao giờ cũng có 1 tụ nối tiếp 1 trở đấu từ cực D hoặc C xuống mass trị số tùy từng nguồn. ở nguồn input =220VAC tụ thường thấy từ 1000p to 4700p trở 22 om to 56 om. nguồn của bạn đành phải tùy cảm hứng mà sáng tác thôi!. bữa nào mình rảnh cũng lắp thử xem sao...
        Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
        Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
          mình thường thấy các nguồn sung bao giờ cũng có 1 tụ nối tiếp 1 trở đấu từ cực D hoặc C xuống mass trị số tùy từng nguồn. ở nguồn input =220VAC tụ thường thấy từ 1000p to 4700p trở 22 om to 56 om. nguồn của bạn đành phải tùy cảm hứng mà sáng tác thôi!. bữa nào mình rảnh cũng lắp thử xem sao...
          em chắc chắn là không phải nhầm cũng không phải đè mạch. họ có 3 version đều như thế cả. hiện tại em đang lắp thử mạch này nhưng chưa xong! mạch này cũng có thể điều chỉnh điện áp ra từ 5V đến 20V.

Comment

Mình đã gặp phải trường hợp y hệt của bạn. Nguyên nhân chính ở mạch của bạn là di/dt quá lớn nên sức điện động tự cảm trên sơ cấp biến áp xung rất lớn sẽ vượt gấp nhiều lần giá trị định mức điện thuận cho phép của MOSFET làm nó bị hỏng ngay lập tức.Ngoài ra mạch phân cực G phải mắc thêm điện trở nối GND để giải phóng điện tích tụ ký sinh trên GS và GD của MOSFET. Khỉ bạn mắc ngược cực tính cuộn sơ cấp thỉ tức là đã đảo cực tính điện áp ra của thứ cấp ( đảo * của cuộn dây đó) mạch tải lúc này sẽ sử dụng năng lượng trên cuộn dây thứ cấp cảm ứng sang sơ cấp điện áp, sức điện động này có tác dụng dập sức điện động tự cảm trên sơ cấp và trường hợp này chiều sức điện động tự cảm đã đổi chiều, diot mắc ngược trong mosfet mở thuận sẽ triệt tiêu năng lượng tỏa ra nhiều nhiệt cộng với nhiệt tổn hao khi mosfet khóa không chắc chắn ở tần số cao sinh ra do làm mosfet rất nóng.Để khắc phục bạn mắc thên điện trở GS cỡ khoảng 1K-2.2K, Mắc thêm điot ngược tần số cao vào mạch D-S và dùng thêm tản nhiệt cho Mosfet là ổn.Ngoài ra bạn có thể lắp thêm mạch bảo vệ chống quá gia tốc dòng điện và điện áp cho Mosfet sẽ đảm bảo độ tin cậy khi làm việc.
            Last edited by empires; 02-06-2010, 11:37.

Comment

nâng áp DC

các bác có thể chỉ giáo cách nâng áp dc dùng biến áp xung được không.Theo em nghĩ thì có 2 cách.
              1.DC - PWM - Biến áp - lọc - DC
              2.DC - AC - Biến áp - chỉnh lưu - lọc - DC
              các bác cho ý kiến với.em chưa làm cái này bao giờ.

Comment

mấy hôm nay bận quá! tình hình là sau khi tham khảo một số bộ inverter trung quốc em đã thay đổi chút và lắp thành công mạch này rùi nhưng không hiểu sao hiệu suất khá thấp( chỉ được khoảng 60-65% với ur = 4V). khi nào có thời gian sẽ up lên mọi người tham khảo và góp ý giúp em

Comment

à còn một vấn đề nữa là khi chạy thì biến áp xung có tiếng rít mặc dù mạch em đang chạy ở tần số 25KHz. khi nâng tải lên thì lại hết rít! không hiểu sao nữa!

Comment

Chị Lan Hương ơi, trong mạch 12V +/- từ 12V ác quy chị thiết kế có thiết kế có thể thay IC LM7555 bằng một IC khác được khônh? nếu thay thi thay bằng IC nào? chí giúp em nhé. xin trân thành cảm ơn

Comment

Chào bạn.mạch này của bạn Nmos 2.của bạn bị nóng là đúng rồi.bạn cần bổ xung tại chân S của đèn này một con điện trở 1om/2w.điện trơ nhiệt.lên lắp thêm mạch bảo vệ quá nhiệt.chúc bạn thành công
                      TRUNG TÂM ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG - TUẤN MAI
                      Địa chỉ:Đội 5 kim chung - Đông anh- Hà nội
                      Mobile : 0978304449
                      yahoo: trongtuanvctv
                      Mail:

Comment

nhưng vấn đề là em chạy không tải thôi đã nướng khá nhiều sò rồi. em dang định lắp thử nhiệm mạch này để tạo nguồn 4V2 dòng 2A để nạp cho pinlithium dung lượng lớn và định cải tiến để làm nguồn máy tính chạy trực tiếp từ acu mà không qua UPS
                        Sao lại phải dùng tới mạch Boost nhỉ, với yêu cầu của bạn mình nghỉ đơn giàn làCDC12V-BUCK (5-5.5V)- CHARGER IC -Battery. Cụ thể; dcdc12V- LM2576 hoặc MCP2259 (mạch 2259 nhỏ gọn hơn vì hoạt động ở tần số cao 1.4MHz nên cuộn cảm nhỏ - LTC4054-4.2(up charge 800mA) - battery. Việc dùng 1 IC charger sẽ đảm bảo an toàn cho Pin (đặc biệt với cell laptop không có mạch bảo vệ như Pin điện thoại, mạch này các bạn có thể thấy khi bóc lớp dán bên ngoài.
                        Ngoài ra sẽ tăng tuổi thọ của Pin hơn so với cách nhồi điện áp 4.2V thẳng vào pin.
                        Điện tử KME,cung cap linh kien SMD, Sensor, dat hang linh kien dien tu...
                        Số 2, Ngõ 53, Dịch Vọng, Cầu Giấy, hà Nội

Comment

Mình mắc bệnh y như của bạn đến giờ vẫn bó tay. Ai có những mạch nào khác phục đựoc vấn đề này làm ơn post nên cho anh em với. Xin chân thành cảm ơn mọi người. nguyenthanhduanhp@gmail.com

Comment

em chào mấy bác ạ . em cũng đang làm việc với ic 3843 nhưng là mạch boost chứ ko phải buck . em lắp y chang sơ đồ nhưng mà áp ko lên . áp vào em cho từ 12 đến 19v mà cũng ko dc . chân 6 em dùng đồng hồ kim thì nó ko dao động mà thẳng tuột . bác nào chỉ cho em biết em sai ở đâu ko ạ . sơ đồ em làm theo đây ạ Click image for larger version

Name:	12vcd to 19 vcd 5amp.PNG
Views:	1
Size:	17.7 KB
ID:	1397602Click image for larger version

Name:	12vcd to 19 vcd 5amp.PNG
Views:	1
Size:	17.7 KB
ID:	1397602 . em cám ơn các bác ạ .

Comment

có bác nào thiết kế giùm em mạch boost tăng áp từ 5 vol lên 6.5 vol bằng IC MC34063 với
                              thanks tou nhiều nha

Comment

Về tác giả

Collapse

thetung_bk Tìm hiểu thêm về thetung_bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X