Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Thienkhoi
    ^_^ chờ nhé, có hình ảnh sẽ post lên ngay.
    Theo TBG thi mach cua ong Trieunguyen co van de gi ko,ong lam dc roi up hinh len cho anh em xem voi nha thank

Comment

Đang bận quá nên ko có tg giải thích hộ anh em. Cái sơ đồ đó tất nhiên là dùng được nhưng các bạn phải chú ý điều chỉnh VR1 để mạch có thể "auto" việc này rất quan trọng, như "co_processor" nói đúng đấy, để tránh nháy rung thì điều chỉnh VR1 để có ngưỡng đưa vào chân +của lm311 thích hợp hoặc thêm mạch chốt để khỏi rung.Các bạn hãy dựa vào mạch cơ bản đó để phát triển cho mạch hoàn thiện ví dụ muốn nạp ắc quy >12V(24,48V...) thì phải thay đổi mạch nuôi IC và Relay, điều chỉnh ngưỡng, thay đổi điện áp ra của biến áp... để có thể nạp được ắc quy mình muốn.Hãy bắt tay vào làm và thử nghiệm nghiên cứu thay vì xin sơ đồ hoàn chỉnh.(Chú ý chân cẳng của IC nhé)

ATMega8=18K; ATMega16=45K; ATMega32=70K...

Comment

Trước tiên gắn mạch đầy đủ, không gắn Accu, chỉnh VR1 cho ap ra la 13.6V sau đó gắn Accu vào kiểm tra dòng sạc. giới hạn dòng điện tối đa là 0.5A. 10h sẽ đầy.
        Do mình không có thời gian để tính toán thật kỹ nên tất cả thong số mình chọn hơi dư.
        Nếu bạn học điện tử thì khi bạn đã hiểu được mạch bạn có thể tính lại cho tiết kiệm hơn.
        Trên đây là mạch của bác Pham Mai send cho em,có nhìu anh em hỏi bác ấy nhưng do bác ấy bận nên không có thời gian post lên,anh em có ai cần thì down xuống rồi nghiên cứu nha.

Comment

Nguyên văn bởi manutd_bk Xem bài viết

Trước tiên gắn mạch đầy đủ, không gắn Accu, chỉnh VR1 cho ap ra la 13.6V sau đó gắn Accu vào kiểm tra dòng sạc. giới hạn dòng điện tối đa là 0.5A. 10h sẽ đầy.
          Do mình không có thời gian để tính toán thật kỹ nên tất cả thong số mình chọn hơi dư.
          Nếu bạn học điện tử thì khi bạn đã hiểu được mạch bạn có thể tính lại cho tiết kiệm hơn.
          Trên đây là mạch của bác Pham Mai send cho em,có nhìu anh em hỏi bác ấy nhưng do bác ấy bận nên không có thời gian post lên,anh em có ai cần thì down xuống rồi nghiên cứu nha.
          Mạch này có tự ngắt khi bình Acquy đầy không hả Bạn ?.

Comment

Nguyên văn bởi trieu_nguyen Xem bài viết
            Mạch này có tự ngắt khi bình Acquy đầy không hả Bạn ?.
            có đấy bạn àh,khi ắc qui đầy thì Q1 sẽ thông,khi đó chân ADJ của con LM317 sẽ nối đất-----> con LM này sẽ bị khóa và ko có điện ở chân Vout nữa.

Comment

anh tuấn ơi anh gửi cho em với em đang cần quá thanhk bác trước nha gửi cho am qua bacsi_dientu1980@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi manutd_bk Xem bài viết
                có đấy bạn àh,khi ắc qui đầy thì Q1 sẽ thông,khi đó chân ADJ của con LM317 sẽ nối đất-----> con LM này sẽ bị khóa và ko có điện ở chân Vout nữa.
                Bạn xem lại thiết kế của mình lại đi, theo nhận xét của mình mạch này không auto. Lúc đầu mới gắn bình accu nếu dòng sạc lớn hơn 500mA thì sụt áp qua trở 1R5 lớn -> Q1 dẫn -> mạch sạc sụt áp ra liền.
                Nếu giả sử như bình được nạp đầy thì lúc này dòng qua trở 1R5 sẽ giảm nhiều và Q1 không bao giờ được kích dẫn trong trường hợp này.
                Qua phân tích trên có thể thấy mạch này không làm việc. Có lẽ có sơ xuất gì đấy trong khâu thiết kế của bạn.
                Thân chào.

Comment

Đúng đấy! Theo mạch trên, chỉ có tác dụng hạn dòng nạp chứ không auto.
                  Điện áp ra trong mạch được xác định bằng công thức:

Uout= 1,2(R1+R2+VR1)/R1

Iout=0,6/R3
                  Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

- Mấy Huynh có cao kiến gì giúp E với. Mạch này E làm rồi nhưng chỉ sạc được thôi chứ không ngắt khi Pin đầy. Vì nó không tự ngắt nên E cứ để sạc vậy rồi canh thời gian khoảng 5 tiếng rồi rút ra. Hic... rất mất thời gian & về lâu dài rất dễ bị giảm tuổi thọ của bình nữa.
                    Attached Files

Comment

Làm thêm mạch hẹn giờ vào. Dễ nhất là dùng 1 con 4060 và 1 con 4017.
                      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

tâm sự về cái bình Ác Quỷ (ắc quy).

Em xin tâm sự thế này.

Số là ngày mai (chỉ ngày mai thôi, hic) thì ở chỗ em cúp điện liên tù tì trong 10 ngày, và có khả năng cúp điện trường kỳ "kháng chiến". Vì cả tháng nay cũng thường như vậy. Hình như một nhân vật khả kính nào đó nghiên cứu gì gì trong chuyện cúp điện để ... giật giải Nobel năm nay hay sao ấy.

Thế là em đi mua 2 cái bình ắc quy cỡ trung (30AH) đem về, rồi mua biến điện 12VDC --> 220VAC của Souer 1000W , dùng chưa đến 100W được vài giờ thì nó bỗng dưng ... tịt. Bảo hành thì khoảng một tuần mới có, rồi y hẹn hôm sau lại ... lên đường.

Chán quá lại mua cái hiệu TBE (cũng 1000W), dùng cũng đúng một hôm không hơn. Lần này thì em bắt ông xã tháo ra, thấy một dúm đồ phát mệt. Công suất tính toán không đến 250W mà đề bên ngoài 1000.

Em bắt đền ông xã phải thiết kế cho em một cái đổi - điện - không - thể - hư với sự giúp sức của anh Phong và anh stone từ Sài Gòn gởi linh kiện ra. cái đó để em từ từ nói sau.

Còn cài máy sạc thì em phải ngồi ... canh nó chừng 8 - 10 giờ rồi tắt. Nghe nói không thế thì cái bình ác quỷ sẽ ... hiện thành quỷ. Đi làm tóc mà sực nhớ ra đến giờ "ăn ngủ" của con ác quỷ là phải ôm nguyên một cái đầu đầy ... xà phòng mà chạy về. Huhu.

Tức quá hóa ... khôn. Em cùng với ông xã thiết kế và lắp ra một cái máy sạc tự động hẳn hoi như sơ đồ dưới đây. với 3 chức năng tự động :

- Ngắt dòng nạp khi bình ac quy đầy, "sự đầy" xác định bằng điện áp bình lên tới 14V và bằng dòng nạp giảm tới hạn.

- Tự động ngắt dòng cấp nạp khi có sự cố chập chạm ở đường tải (nạp).

Phân tích trên sơ đồ như sau :

1/. Q1 là transistor công suất 2N3055, tản nhiệt kỹ (100 gr nhôm) mắc darlington với Q2 là D468 để khuếch đại dòng nạp. với phân cực chung của bộ darlington này là 4K7 . Q3 là C1815 làm nhiệm vụ thường trực bảo vệ, có tác dụng mở và đóng dòng nạp.

1/. 1/2 của con Op-Amp đôi (phía trên) đặt cổng (-) điện áp mẫu 6V với Zenner và tụ lọc 1 MF, cổng (+) biến trở phối hợp với cầu điện trở để kiểm tra điện áp accu, chỉnh thế nào để điện áp accu được 14V thì Op-Amp đổi trạng thái ngõ ra lên 8V (cấp bởi 7808), điện áp này qua diod đổ vào base của Q3 làm nó dẫn mạnh ---> ngắt nguồn nạp khi bình đạt đến 14V.

3/. 1/2 của con Op-Amp (phía dưới) nhận điện áp mẫu tại cổng (+), còn cổng (-) thì nhận điện áp rơi trên điện trở công suất R1 = 1 Ohm cộng với điện áp 3V zenner cho dễ so sánh. Khi nạp thì điện áp trên điện trở này tăng cao. Khi bình đầy thì dòng nạp thấp xuống, ta chĩnh biến trở 10K để điện áp mẫu cao hơn điện áp rơi + 3V, Op-Amp đổi trạng thái ngõ ra lên cao --> dòng đổ qua diod vào base của Q3 --> ngắt dòng nạp. Như vậy khi nạp đầy --> dòng nạp giảm đến mức tới hạn theo chỉ định thì ngắt nguồn.

4/. Khi có hay không có dòng nạp thì điện áp trên R2 = 1 Ohm cũng không đủ tạo dòng mở dẫn cho Q4 là A1015. Nhưng khi có sự cố chập chạm nguồn điện thì điện áp trên R2 tăng cao --> dòng đủ mở Q4 --> điện áp cực C của Q4 tăng cao --> dòng đổ qua diod vào base của Q3 --> ngắt nguồn nạp --> tự động ngắt nguồn khi có sự cố chập chạm.

Thế là em khỏi phải lo lắng canh chừng thời gian hay hẹn giờ hẹn giấc gì nữa cả. Ăn no ngủ kỹ ... đợi cúp điện. Hihi.

Vui thật là vui khi làm được cái mình cần, thỏa mãn nhu cầu của mình dù là nhỏ nhoi. Nhưng biết đâu lại muốn sản xuất thì sao nhỉ.

Lan Hương.

(còn tiếp).
                        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                          Em xin tâm sự thế này.

Số là ngày mai (chỉ ngày mai thôi, hic) thì ở chỗ em cúp điện liên tù tì trong 10 ngày, và có khả năng cúp điện trường kỳ "kháng chiến". Vì cả tháng nay cũng thường như vậy. Hình như một nhân vật khả kính nào đó nghiên cứu gì gì trong chuyện cúp điện để ... giật giải Nobel năm nay hay sao ấy.

Thế là em đi mua 2 cái bình ắc quy cỡ trung (30AH) đem về, rồi mua biến điện 12VDC --> 220VAC của Souer 1000W , dùng chưa đến 100W được vài giờ thì nó bỗng dưng ... tịt. Bảo hành thì khoảng một tuần mới có, rồi y hẹn hôm sau lại ... lên đường.

Chán quá lại mua cái hiệu TBE (cũng 1000W), dùng cũng đúng một hôm không hơn. Lần này thì em bắt ông xã tháo ra, thấy một dúm đồ phát mệt. Công suất tính toán không đến 250W mà đề bên ngoài 1000.

Em bắt đền ông xã phải thiết kế cho em một cái đổi - điện - không - thể - hư với sự giúp sức của anh Phong và anh stone từ Sài Gòn gởi linh kiện ra. cái đó để em từ từ nói sau.

Còn cài máy sạc thì em phải ngồi ... canh nó chừng 8 - 10 giờ rồi tắt. Nghe nói không thế thì cái bình ác quỷ sẽ ... hiện thành quỷ. Đi làm tóc mà sực nhớ ra đến giờ "ăn ngủ" của con ác quỷ là phải ôm nguyên một cái đầu đầy ... xà phòng mà chạy về. Huhu.

Tức quá hóa ... khôn. Em cùng với ông xã thiết kế và lắp ra một cái máy sạc tự động hẳn hoi như sơ đồ dưới đây. với 3 chức năng tự động :

- Ngắt dòng nạp khi bình ac quy đầy, "sự đầy" xác định bằng điện áp bình lên tới 14V và bằng dòng nạp giảm tới hạn.

1/. Q1 là transistor công suất 2N3055, tản nhiệt kỹ (100 gr nhôm) mắc darlington với Q2 là D468 để khuếch đại dòng nạp. với phân cực chung của bộ darlington này là 4K7 . Q3 là C1815 làm nhiệm vụ thường trực bảo vệ, có tác dụng mở và đóng dòng nạp.

1/. 1/2 của con Op-Amp đôi (phía trên) đặt cổng (-) điện áp mẫu 6V với Zenner và tụ lọc 1 MF, cổng (+) biến trở phối hợp với cầu điện trở để kiểm tra điện áp accu, chỉnh thế nào để điện áp accu được 14V thì Op-Amp đổi trạng thái ngõ ra lên 8V (cấp bởi 7808), điện áp này qua diod đổ vào base của Q3 làm nó dẫn mạnh ---> ngắt nguồn nạp khi bình đạt đến 14V.

3/. 1/2 của con Op-Amp (phía dưới) nhận điện áp mẫu tại cổng (+), còn cổng (-) thì nhận điện áp rơi trên điện trở công suất R1 = 1 Ohm cộng với điện áp 3V zenner cho dễ so sánh. Khi nạp thì điện áp trên điện trở này tăng cao. Khi bình đầy thì dòng nạp thấp xuống, ta chĩnh biến trở 10K để điện áp mẫu cao hơn điện áp rơi + 3V, Op-Amp đổi trạng thái ngõ ra lên cao --> dòng đổ qua diod vào base của Q3 --> ngắt dòng nạp. Như vậy khi nạp đầy --> dòng nạp giảm đến mức tới hạn theo chỉ định thì ngắt nguồn.

4/. Khi có hay không có dòng nạp thì điện áp trên R2 = 1 Ohm cũng không đủ tạo dòng mở dẫn cho Q4 là A1015. Nhưng khi có sự cố chập chạm nguồn điện thì điện áp trên R2 tăng cao --> dòng đủ mở Q4 --> điện áp cực C của Q4 tăng cao --> dòng đổ qua diod vào base của Q3 --> ngắt nguồn nạp --> tự động ngắt nguồn khi có sự cố chập chạm.

Thế là em khỏi phải lo lắng canh chừng thời gian hay hẹn giờ hẹn giấc gì nữa cả. Ăn no ngủ kỹ ... đợi cúp điện. Hihi.

Vui thật là vui khi làm được cái mình cần, thỏa mãn nhu cầu của mình dù là nhỏ nhoi. Nhưng biết đâu lại muốn sản xuất thì sao nhỉ.

Lan Hương.

(còn tiếp).
                          Xét về góc độ kỹ thuật thì mạch này được thiết kế chuẩn nhỉ, nhưng mà hơi rườm rà và không thể charge accu > 30Ah (Chú 3055 sẽ bị sốt cao ). Sao bạn không làm cho nó đở rườm rà một chút và dùng SCR cho nó đa năng hơn xứng với công sức bỏ ra khi thiết kế mạch này.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                            Em xin tâm sự thế này.

Lan Hương.

(còn tiếp).

Với 3 line tự động mà mạch thiết kế rất gọn với 1 Op-Amp đôi LM358 + 4 transistor + ổn áp 7808. Cách thiết trí phối hợp 3 diod làm thành mạch OR 3 cổng vào rất thông minh. Hùng sẽ "chế" đưa SCR vào để sạc cái bình 100 A ở nhà đây.

Đồng ý với MHz, anh Văn, Online, PHAMXUANDUNG và các bạn khác, là diễn đàn mình có 3 cô gái đáng nể thật, Lan Hương là một trong đó.

hơi rườm rà và không thể charge accu > 30Ah (Chú 3055 sẽ bị sốt cao ). Sao bạn không làm cho nó đở rườm rà một chút và dùng SCR cho nó đa năng hơn
                            Co_processor
                            Lan Hương cố tình thiết kế theo yêu cầu của luồng đó mà (Ăc quy loại nhỏ dưới 30 AH), bạn muốn sạc bình 160Ah hay 200Ah cũng được, chỉ cần thay thế 2N3055 bằng SCR 30 A Nga + điện trở gate + tụ cắt pha là xong thôi mà. Hơn nữa, đa năng làm sao được khi "giới hạn trên" là công suất của biến áp hạ thế ? Mình ứng dụng chút kiến thức của mình vào điều kiện cụ thể chứ không lẽ ... đợi người ta thiết kế đa năng hết sao ?

Ngoài ra, với ý đồ tự động 3 line thì khó mà giảm linh kiện chủ động. 3 đường tự động này lại hỗ trợ nhau để bảo đảm không chỉ an toàn cho ac - qui mà còn bảo đảm an toàn cho biến thế hạ áp và đáp ứng điều kiện bình không " chuẩn". Ví dụ có thể bỏ hẳn phần ngắt nguồn đi khi bình đầy do dòng nạp giảm tới hạn (chỉ tự động ngắt khi bình đạt 14V) nhưng nếu vì lý do nào đó mà bình đầy lúc không phải là 14V thì sao ? Việc nâng áp ngưỡng so sánh cũng có lý do của nó, vì sẽ rất dễ đo đạc cân chỉnh so với điện áp vài phần mười volt, nhất là sẽ dễ cho những newbie dùng VOM khung quay 2000 ohm-volt rẻ tiền.

Bạn có thể giảm bớt mạch mà vẫn giữ nguyên các tiêu chí tự động đó không ? nếu được thì bạn post lên cho mình và các bạn khác học hỏi với.
                            Last edited by anhhung1975; 10-04-2008, 23:50.
                            Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

Em có một số câu hỏi thế này:
                              -Làm sao để tính các R phân cực cho cặp Darlington
                              -Dòng nạp được tính như thế nào
                              -Khi accu hết điện thì suất điện động E bằng mấy
                              Last edited by dinhchithanh; 10-04-2008, 19:48.
                              Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

to dinhchithanh và các bạn ...

Nguyên văn bởi dinhchithanh Xem bài viết
                                Em có một số câu hỏi thế này:
                                -Làm sao để tính các R phân cực cho cặp Darlington
                                -Dòng nạp được tính như thế nào
                                -Khi accu hết điện thì suất điện động E bằng mấy
                                Lan Hương sẽ trả lời 3 câu hỏi trên đây bằng 2 câu trả lời cho dinhchithanh và các bạn sau đây:

1/. R phân cực cho cặp Darlington : Đây là câu hỏi có tính tổng quát về lý thuyết tính toán mạch darlington nhưng Lan Hương chỉ nêu tính toán cụ thể trong mạch này mà thôi. Câu trả lời tổng quát cho phân cực Darlington có thể sẽ trả lời ở một luồng khác thìch hợp hơn.

Bây giờ ta quy chuẩn điện áp cấp cho mạch nạp là U(in) = 18V, điện áp ban đầu của bình accu cần nạp (còn 20% dung lượng) là U(out) = 10V (xem phần 2).

- Điện áp rơi trên hai mối nối BE của D468 và 2N3055, là u(D) = 1,175V = 1175 mV.

- Điện áp rơi trên cặp darlington là U(D) = U(in) - U(out) = 18 - 10 = 8V

- Điện áp rơi trên điện trở phân cực chung R(D) của cặp Darlington V(Rb) là hiệu của hai điện áp này :

V(RD) = U(D) - u(D) = 8 - 1,175 = 6,825 V = 6825 mV.

- Mạch darlington được tính để nạp với dòng ban đầu Ip = 3,75 A = 3750 mA (xem phần 2).

- Gọi A là hệ số khuếch đại dòng của hệ darlington và a i là hệ số khuếch đại dòng của trans thứ i trong hệ darlington, thì với ghép darlington n phần tử (trans). Ta có :

A = a1 x a2 x .... x ai x ... x an

Với hệ số khuếch đại dòng của 2N3055 là 26, của D468 là 100 --> A = 26 x 100 = 2600

Vậy dòng phân cực I b = Ip / A = 3750 / 2600 = 1,44 mA = I(RD) , trong đó I(RD) là dòng qua R(D)

---> R(D) = V(Rb) / Ib = 6825 / 1,44 = 4739 ---> R(D) = 4700 ohm (lấy tròn số).

2/. Dòng nạp :

Việc nạp được xác định tùy theo yêu cầu và tính chất sử dụng của accu, nhưng không bao giờ được để bình accu "hết" điện hoàn toàn. Nó sẽ "lên đường" tức khắc sau vài lần như thế.

Tốt nhất là nạp lúc bình accu lúc nó còn từ 10% đến 20% dung lượng --> điện áp của bình khoảng 10V.

Có nhiều chế độ nạp bình :

- Nạp cầm chừng : luôn luôn duy trì dòng nạp khoảng 1/30 dung lượng accu, chỉ khi nào dung lượng accu xuống 10% đến 20% thì có thể chuyển sang một trong những chế độ nạp khác dưới đây.

- Nạp "nhanh" trong vòng 4 giờ với dòng điện bằng 1/4 dung lượng accu.

- Nạp vừa trong 8 giờ với dòng điện bằng 1/8 dung lượng accu.

- Nạp chậm với dòng điện bằng 1/10 đến 1/12 dung lượng accu (hay nhỏ hơn).

- Vừa nạp vừa dùng, dừng khi đầy với dòng điện có thể đến 1/3 dung lượng accu (hay lớn hơn). Vừa nạp vừa sử dụng liên tục trong quá trình vận hành. Xe ô - tô và các loại máy tự hành hay dùng chế độ này.

** Theo những phân tích của phần 2 này thì ta thấy :

- Chế độ nạp của máy nạp bình Lan Hương là chế độ nạp "vừa" :

I nạp = 1/8 x 30 Ah = 3,75 A.

- Điện áp accu lúc cần nạp là : 10 V.

Mong là có ích gì cho các bạn.

Lan Hương.
                                Last edited by lanhuong; 10-04-2008, 22:19.

Comment

Về tác giả

Collapse

pham_v_quang3i Tìm hiểu thêm về pham_v_quang3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X