Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Accu bị sụt áp khi đấu vào laptop

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Accu bị sụt áp khi đấu vào laptop

Tình hình là em đã tình nguyện làm con chuột bạch với cái láp của em ạ.
    Acer Travelmate 4330
    Accu 30ah
    em đấu thẳng accu vào chân chỗ lắp pin ấy ạ...
    Dùng tốt, máy ngon, nhưng mà mỗi tội hay bị tụt áp quá. cứ khoảng 1 tiếng lại tự tắt, toàn phải khởi động lại. (em đo bằng cái VOM kim của khựa, nên chắc ko chính xác, ban đầu khoảng hơn 12v, khi laptop tắt chỉ còn hơn 10v, mà em dự, cứ tắt kiểu ấy cũng dễ đi cái ổ cứng lắm)
    Các bác cho em hỏi với:
    1- Một cái laptop thì khoảng bao nhiêu wat ạ? mà sao lại bị sụt áp ạ?
    2-có phải accu em không tốt nên nó mới sụt áp? có nên thay cái accu mới?
    Hoặc nhờ các bác có kinh nghiệm, tìm cách ổn áp cho em với...
    Cũng học nghề có một chữ ĐIỆN...nhưng không...TỬ, mà là...ẢNH.
    ĐH Sân Khấu & Điện Ảnh HN

Bạn này liều nhỉ . Thường thì áp của adapter laptop tầm 18 đến 20v. Bạn chơi cái accu có 12v vào tuy chạy được thật nhưng không tốt cho máy. vì áp thấp nên muốn chạy được thì dòng mà nó đòi hỏi cũng cao hơn mức bình thường. 1 chiếc laptop có công suất tiêu thụ chắc tầm khoảng 40w ( ko sạc pin) (tùy thuộc vào loại máy,cấu hình, màn hình...). bạn nên kiếm lấy 1 cái inverter từ 12v lên 18-19v thì tốt hơn.
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
      Bạn này liều nhỉ . Thường thì áp của adapter laptop tầm 18 đến 20v. Bạn chơi cái accu có 12v vào tuy chạy được thật nhưng không tốt cho máy. vì áp thấp nên muốn chạy được thì dòng mà nó đòi hỏi cũng cao hơn mức bình thường. 1 chiếc laptop có công suất tiêu thụ chắc tầm khoảng 40w ( ko sạc pin) (tùy thuộc vào loại máy,cấu hình, màn hình...). bạn nên kiếm lấy 1 cái inverter từ 12v lên 18-19v thì tốt hơn.
      chào anh đồng hương.
      laptop công suất chỉ khoảng hơn 20w tí thôi.
      pin acer của bác em ko nhầm là 14,8v .ăc quy lúc đầy là hơn 13 v chút vì thế lap sụt nguồn là hiện tượng bình thường.
      Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
      Web :

Comment

Không phải, pin nó chỉ có 10,8v thôi, cái cục nạp mới là 19v.
        Tại vì mình thấy, có mấy luồng nói rồi, dùng inverter thì sẽ có tổn hao, mình đấu thế dùng tốt mà.
        nhưng mình muốn hỏi là làm thế nào cho nó đỡ sụt áp, hoặc dùng cái gì để ổn định áp(điện lấy từ accu cực phẳng luôn)
        hay là kiếm cái accu mới...
        (mình tháo tung quả pin nó ra mất rùi)
        Vấn đề ko phải là tiếc con láp, mình mua nó hồi 2008 có hơn 7tr bọ (nó cũng kiếm ra được mấy chục lần thế rồi) chỉ mong là để mỗi khi mất điện có cái dự phòng để gõ kịch bản thôi.
        Nhờ ae giúp...
        mà quên, đồng chí phamtinh.dt ở chỗ nào thía nhỉ?

Comment

cứ khoảng 1h thì sụt áp. rồi bật lại dùng được 1h hả bác?

theo bác tả thì em dự là cái ắc qui của bác cũ quá thôi, bác kiếm cái khác đấu thử xem

Comment

Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
            cứ khoảng 1h thì sụt áp. rồi bật lại dùng được 1h hả bác?

theo bác tả thì em dự là cái ắc qui của bác cũ quá thôi, bác kiếm cái khác đấu thử xem
            Đúng như thế đấy ạ, nhưng mà em có cái thắc mắc là sau khi sụt áp, khởi động lại vẫn dùng được mà, nếu nó hết thì nó phải hết luôn chứ...
            Accu em đúng là cũ thật, có khi nên mua cái mới...
            Nhưng mà nếu laptop có 20w thì bị sụt áp, còn em đấu cái bóng đèn xe máy(24w x 2) vào thì lại chẳng sao?

Comment

Nguyên văn bởi nguyendiepbk Xem bài viết
              Tình hình là em đã tình nguyện làm con chuột bạch với cái láp của em ạ.
              Acer Travelmate 4330
              Accu 30ah
              em đấu thẳng accu vào chân chỗ lắp pin ấy ạ...
              Dùng tốt, máy ngon, nhưng mà mỗi tội hay bị tụt áp quá. cứ khoảng 1 tiếng lại tự tắt, toàn phải khởi động lại. (em đo bằng cái VOM kim của khựa, nên chắc ko chính xác, ban đầu khoảng hơn 12v, khi laptop tắt chỉ còn hơn 10v, mà em dự, cứ tắt kiểu ấy cũng dễ đi cái ổ cứng lắm)
              Các bác cho em hỏi với:
              1- Một cái laptop thì khoảng bao nhiêu wat ạ? mà sao lại bị sụt áp ạ?
              2-có phải accu em không tốt nên nó mới sụt áp? có nên thay cái accu mới?
              Hoặc nhờ các bác có kinh nghiệm, tìm cách ổn áp cho em với...
              Thông thường thì khi laptop khởi động thì dòng khoảng từ 2,2A đến 3A tùy theo loại máy. Khi khởi động xong thì xuống còn khoảng 1,8A-2A( công suất của máy mình khoảng 25W). Mình đã từng dùng bình accu khô 12V/6Ah thay cho nguồn adaptor để sử dụng cho máy laptop này được gần 2h( không sử dụng ổ DVD). Bình 12V khi đầy điện áp khoảng 13,8V-14V. Nếu bạn đo áp của bình accu khoảng 12V và khi sử dụng được 1h thì còn khoảng 11V thì bình đã bị lão hóa rồi. Thử thay bình mới xem sao.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendiepbk Xem bài viết
                Đúng như thế đấy ạ, nhưng mà em có cái thắc mắc là sau khi sụt áp, khởi động lại vẫn dùng được mà, nếu nó hết thì nó phải hết luôn chứ...
                Accu em đúng là cũ thật, có khi nên mua cái mới...
                Nhưng mà nếu laptop có 20w thì bị sụt áp, còn em đấu cái bóng đèn xe máy(24w x 2) vào thì lại chẳng sao?
                ko em bảo đồng hương vói bac fireman.em quê ở ninh bình.vô lý thật sau khi sụt áp còn dùng đc 1 tiếng cơ à.có mấy nguyên nhân sau em thử đoán thôi.sụt áp là do dòng cấp ko đủ nên sụt áp.
                1 có thể tiếp xúc accu vô tình bị lỏng
                2 bác chạy quá nhiều chương trình trên máy
                3 bác thay accu là ok
                Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
                Web :

Comment

Cám ơn tất cả các bác nhá, tình hình là em đã đi mua một cái accu mới (loại dành cho xe máy ấy - loại 5ah) đấu vào dùng được cho đến khi...có điện luôn - khoảng từ 7h sáng đến 12h trưa (ngót 4 tiếng), (tất nhiên em có lắp thêm một con trở vào đường +12v, tại em sợ 12v thì lớn quá so với 10.8v, - cũng chẳng biết đo thế nào, tháo bừa một con dùng cho đèn led...hi hi...thế mà ổn)

Các bác cho em hỏi ngu một câu nữa: Trên pin laptop ghi là 10.8v - 4400mAh/47.5Wh thì dùng được khoảng 2 tiếng, vậy cái accu mà 12v - 5ah thì dùng tối đa được bao nhiêu thời gian ạ..? EM là em dốt cái khoản tính toán lắm...
                  Nhân đây em cũng khuyên các bác nào mà đang có ý định nâng áp accu lên để dùng cho latop thì tốt nhất cứ làm theo cách của em cho nó an toàn...tất nhiên là các cụ có kiến thức hơn em, biết cách hạ áp accu xuống cho nó đúng (như của em là 10.8v chẳng hạn), thì chuẩn luôn. Vì sẽ tránh được nguy cơ trồi sụt điện, hay là hỏng...cục nâng áp chẳng hạn...mà điện từ accu thì quá phẳng và ngon....mà một cái accu 5ah có hơn 200k...dùng tẹt...
                  Last edited by nguyendiepbk; 01-04-2011, 23:51.

Comment

Cục ắc quy này chắc dùng hơn cục pin của máy tí. Mà có khi ít hơn vì dòng xả hơi lớn. Pin lipo, li-ion thì xả 1C vô tư.

Cục pin laptop đó loại 3S2P cell Li-ion(hoặc lipo) 3.6V thì hết pin 4.2V khi đầy. Đã đo thử cục điện thoại rồi chưa đo cục máy tinh bao giờ. 10.8 V là điện áp hết mất rồi. CHả biết sao các hãng hay ghi kiểu này. Một số thằng dùng điện áp trung bình 3.7V
                    Còn loại 4 cell thì là 4S. Điện áp cục pin lúc đó đỉnh lên đến 4*4.2 = 16.8V nên chắc chả hạ điện áp thì nó cũng chạy vô tư. Trong cục pin có mạch quản lí không biết nó nổi với máy qua chân nào nữa.

Nhưng cái cần quan tâm là có cái chân quản lí nguồn cơ. Làm một mạch ổn áp 19.5 V cắm luôn đường apdaper cho lành.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendiepbk Tìm hiểu thêm về nguyendiepbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X