Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch driver cho led luxeon

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Himd Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]64658[/ATTACH]
    Thủ­ mạch này xem
    MẠch này thay con IRCZ44 bằng con IRFZ44 dc không bạn ? Chỗ mình tìm mua không được con này !
    Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

• fet cú­ có điên áp cao tối thiểu x2 Vcc là đc mach trên sai tý

Click image for larger version

Name:	led.jpg
Views:	1
Size:	25.5 KB
ID:	1377300
      Last edited by Himd; 24-04-2013, 17:12.

Comment

fet cú­ có điên áp cao tối thiểu x2 Vcc là đc mach trên sai tý

[ATTACH=CONFIG]64735[/ATTACH]
        mạch này là mạch tuyến tính phải không? Dòng qua con mosfet liên tục

Comment

• mạch ổn dòng xung chứ

Comment

mạch ổn dòng xung chứ
            mình chạy mô phỏng thì thấy dòng qua mosfet liên tục.

#########################################
            chọn lộn con rồi! xin lỗi nha!
            Last edited by thuongshoo; 27-04-2013, 15:59.

Comment

• cái mạch mới có ai ráp thử chưa? mình xài ltspice mô phỏng thử thì thấy đúng là ổn dòng tuyến tính.

Comment

• Theo như mình biết thì LED tốt nhất là hoạt động theo chế độ dòng, nhưng đa số trên thị trường hiện nay chỉ dùng phương pháp ổn thế là nguồn cấp cho led.
                Đặc điểm của 2 phương pháp trên như sau:
                Ổn thế:
                +Khi một con trong dãy nối tiếp bị đứt, thì phải thay con mới. Khi LED hoạt động thì điển trở động của nó thay đổi, trong khi điện thế vào không đổi ==> I thay đổi làm LED hoạt động không đúng định mức.
                Ổn dòng:
                +Dòng qua LED luôn cố định (trong khoảng sai số), khi một con trong dãy nối tiếp bị đứt thì có thể nối tắt 2 đầu của nó lại, các LED còn lại vẫn hoạt động bình thường.
                Do đó bạn nên làm mạch điều khiển dòng sẽ tốt hơn. Mạch này khá phổ biến. Bạn search trên Google từ khóa "current source" hay "LED driver" nha.
                |

Comment

• Xin thú thật các bác đừng cười...vì lí do sức khoẻ nên mình bị về hưu sớm,ở nhà củng buồn nên làm cái hồ thuỷ sinh trồng cây cho vui,mình đang lọ mọ ráp đèn led thanh nhôm 5630,7020 để nuôi cây,mình đã mua được 2 thanh led 1m,72 bóng,18w/thanh,bộ nguồn 12vDC/5A,hiện nay mình nhờ các cao thủ bày hộ cho mình cách nào đơn giản để chỉnh sáng tối cho led? mình có thể dùng biến trở như volume được ko vậy?nếu dùng được thì mua loại nào phù hợp nhất?nếu phải ráp mạch thì các bác giúp hộ mình tên các loại linh kiện cần mua và sơ đồ lắp ráp...chân thành cám ơn và rất mong các bác giúp đở...

Comment

• em thì ko biết nhiều về vấn đề này nhưng em thấy dùng ngu62n máy tính cổng 3,3v dùng vẫn ok vậy.Hao ko tải chi 50ma,nhưng nguồn 3,3v của máy tính được 18a em thấy cũng ok rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                      34063 là con IC rất thông dụng, ví dụ có rất nhiều trong thiết bị viến thông như ADSL, WIFI, con đó vài nghìn à. Lắp như sơ đồ trên dùng OK cho led L, chẳng cần cầu kỳ tản nhiệt gì cả....Chịu khó thưc hành mới có kn, chứ cứ cưỡi ngựa xem hoa thì chán lắm....Chụi khó xem datasheet một lần (google) chứ đừng hỏi nhiều cái sơ đẳng quá làm nhạt bia, uống chán lắm..............
                      Link tính toán cho 34063 nè, làm luôn theo nó ok con gà đen ngay: MC34063A design tool
                      Đúng là có con IC 34063 + cuộn dây + con LM317 + con SK14, giờ thì mình mắc theo sơ đồ nào để nguồn vào là 12V, ra khoảng 200 mA để nuôi 3 con led 1W mắc song song nhỉ? Có ai biết ko>?
                      ...

Comment

• Nguyên văn bởi Ye_Jin Xem bài viết
                        Đúng là có con IC 34063 + cuộn dây + con LM317 + con SK14, giờ thì mình mắc theo sơ đồ nào để nguồn vào là 12V, ra khoảng 200 mA để nuôi 3 con led 1W mắc song song nhỉ? Có ai biết ko>?
                        Bác nào trả lời mình hộ với, ở đây xa sài gòn quá nên ko mua mấy mạch driver được, có link kiện sẵn mà ko biết sơ đồ
                        ...

Comment

• Chỉ 1 yêu cầu nhỏ thôi, mình trăn trở lâu rồi mà chưa thực hiện được vì chưa có sơ đồ, mình có 7 con led công suất loại 1W, giờ dùng nguồn của bình accu 12V mà muốn đốt vài con led 1W mắc song song thì dùng Driver nào thì led sẽ không nóng? Vì mình định làm bộ đèn lái cho xe máy, mình tìm trên mạng thấy có nhiều web nước ngoài dùng con IC MC34063 (có trong modem internet), vậy thì cho mình xin cái sơ đồ nhé, cảm ơn các bác.
                          ...

Comment

• Driver led 1w, 3w điện vào 12v giá ở Nhật Tảo chỉ 17k đến 20k, ra đó mua 3 cái về tha hồ nghịch

Comment

• đang ở miền núi thì làm sao mua được, giờ cần cái sơ đồ để ráp thôi

V in = 12V
                              V out = 3.3V
                              mA out 250mA

cần để đốt khoảng 5 con led 1W mắc song song (_ _!) ai có sơ đồ thì cho mình với, hoặc tính toán dùm linh kiện cg được
                              ...

Comment

• Nói thật nhé, chẳng ai lấy lm2576 để làm driver cho led 1w cả, vì phí tiền và dư công suất quá nhiều. Nếu bạn mắc 10 con led nối tiếp nhau thì mới vừa đủ công suất của mạch. Dòng điện max của led 1w ghi là 350ma nhưng ở VN chả có mấy con chịu dòng tới mức đó mà sống lâu được, vài bữa là chết ngúm, chỉ nên để led sáng ở mức 300 ma thôi là vừa. Lm2576 có thể cung cấp dòng từ 2,5 đến 3A, đem đi tải mấy con led 1w có đáng không? Tổn hao điện năng giữa các loại mạch và cả điện trở đối với những loại công suất nhỏ như thế này cũng chẳng chênh lệch nhau nhiều đâu, cũng chẳng đáng gì nữa, các bác tốn sức, tốn thời gian mày mò cũng chẳng cải thiện được là bao. Với led 1w dùng nguồn 12v bác cứ làm 1 cái mạch lm317 hạ áp xuống 3,3v 300 ma là led sáng trưng, sống lâu như các bác luôn ấy chứ, giá cả lại rẻ nữa. Nếu muốn xài 10 led nối tiếp thì các bác đổi lại mạch 1 tí xíu là xong, đơn giản thôi mà. Với 10 con led 1w chạy nguồn 12v thì quá dễ giải quyết, có khi chỉ cần mấy con điện trở là xong. Liệu các bác thấy 1,2 w điện có đáng để phải cắm đầu vào nghĩ tới nghĩ lui, bàn tới bàn lui vậy không? Mạch này nếu bác dùng cho T6 hay XML thì còn được, chứ xài vậy không hợp lý chút nào, còn không hiệu quả bằng những mạch ổn áp đơn giản nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

soihoang Tìm hiểu thêm về soihoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X