Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao để tính được đường kính dây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao để tính được đường kính dây

mấy anh chị cho hỏi.quấn BA AMPLI thì cách tính đường kính dây như thế nào để được công suất tốt nhất,
    ví dụ; một cục fe có lõi là .4x10 muốn quấn đạt công suất 25A,(in 220v uot 40v đôi)thì đường kính dây sơ cấp là bao nhiêu,và đường kính dây thứ cấp là bao nhiêu.và công thức tính như thế nào .xin mọi người chỉ giáo. em cảm ơn.
    Tôi yêu biển đảo Hoàng Sa & Trường Sa

Nguyên văn bởi thanh_dn Xem bài viết
    mấy anh chị cho hỏi.quấn BA AMPLI thì cách tính đường kính dây như thế nào để được công suất tốt nhất,
    ví dụ; một cục fe có lõi là .4x10 muốn quấn đạt công suất 25A,(in 220v uot 40v đôi)thì đường kính dây sơ cấp là bao nhiêu,và đường kính dây thứ cấp là bao nhiêu.và công thức tính như thế nào .xin mọi người chỉ giáo. em cảm ơn.
    Nhân tiện bạn hỏi về cách tính biến áp 50hZ, cũng để cho thuận lợi và nhanh khi tính toán. mặc dầu công thức kinh nghiệm khá nhiều người biết, tôi xin tặng các bạn quan tâm đến vấn đề này 1 trình ứng dụng hữu ích, tuy nhiên nó có xuất xứ từ russia, vậy nhờ anh em nào (mời anh thanhfdc-chuyển sang tiếng Việt cho dễ sử dụng)
    Anh em cứ down về sau đó chạy file exe lên
    Attached Files

Comment

Theo như yêu cầu quấn biến áp amly của bạn thì muốn có diện áp ra 80v (+40-40) thì đầu ra phải có điện áp là 30+30VAC. (trước khi vào bộ nắn lọc). Vậy ta thay vào trang của chương trình là ra 2 cuộn thứ cấp 30và 30vac. Dòng là 25a. Cuộn sơ cấp điện áp 220v. (cao nhất là 230V). Mật độ dòng là 3.5A/mm2. Thay các dữ liệu kích thước của lõi biến áp (ví dụ là lõi EI) có tiết diện là 40x100 kích thưoc bobin quấn dây là 42X102X122. ấn nút tính toán thì chương trình cho ra đáp án sau: Sơ cấp quấn 235 vòng dây d= 1.62mm -day dài cỡ 75m. Thứ cấp gồm 1 cuộn lấy điểm ra ở giũa 34+34 vòng d=3.02mm. Độ dài dây cỡ 12,5+13.0m. Điện áp ra xoay chiều mạch hở là 31.8v+31.8v !
      Theo như lõi mà bạn đưa ra nó có thể kéo được dòng 42 ampe. Vậy nếu bạn dùng có 25ampe thì có thể dùng lõi 40x65mm là được
      Attached Files
      Last edited by thucbao; 04-09-2011, 22:16.

Comment

trước tiên em xin cảm ơn bác đã giúp đỡ. nhưng cho em hỏi thêm cách tính đường kính dây sơ và thứ,ví dụ. một lõi EI có tiết diện 40x100.in 220-230vac out 80vac(+40ac -40ac) thì sơ cấp và thứ cấp quấn dây bao nhiêu?
        tính toán làm sao để cho dây bên sơ cấp và thứ cấp không bị sụt áp.ví dụ.lõi sắt EI như trên,thì sơ cấp mình phải dùng dây bao nhiêu,và thứ cấp dùng dây bao nhiêu ,ví dụ nếu như lõi sắt EI trên. em quấn sơ cấp dây 1ly và thứ cấp dây 1.4ly ,các bác thấy sao,nói thật em không biết tính nên khi BA bị cháy em chỉ quấn lại như cũ.xin mọi người giúp đỡ .

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dn Xem bài viết
          trước tiên em xin cảm ơn bác đã giúp đỡ. nhưng cho em hỏi thêm cách tính đường kính dây sơ và thứ,ví dụ. một lõi EI có tiết diện 40x100.in 220-230vac out 80vac(+40ac -40ac) thì sơ cấp và thứ cấp quấn dây bao nhiêu?
          tính toán làm sao để cho dây bên sơ cấp và thứ cấp không bị sụt áp.ví dụ.lõi sắt EI như trên,thì sơ cấp mình phải dùng dây bao nhiêu,và thứ cấp dùng dây bao nhiêu ,ví dụ nếu như lõi sắt EI trên. em quấn sơ cấp dây 1ly và thứ cấp dây 1.4ly ,các bác thấy sao,nói thật em không biết tính nên khi BA bị cháy em chỉ quấn lại như cũ.xin mọi người giúp đỡ .
          Nói chung nếu bạn quấn lại thì bạn hẳn đã đếm số vòng sơ cấp và thứ cấp cũ của biến áp. Vì bạn đặt ra đề bài không đủ dữ liệu (không biết đầu ra bạn dùng nắn lọc như thế nào?)nên không thể đưa ra đáp án chính xác cho bạn số vòng cuộn sơ cấp được. Tuy nhiên bạn biết số liệu cũ của nó thì bạn lấy số vòng sơ cấp chia cho thứ cấp được số k là tỷ số truyền (hạ áp). Bây giờ bạn xác định số vòng sơ cấp bằng công thức sau W1=(45..48)xU1/Sc -Ở đây U1 là áp vào 220v, Sc là tiết diện cắt ngang của lõi thép biến áp =40cm2. Hệ số 45--48 là tùy vào chất lượng lõi thép, chất lượng kỹ thuật quấn... Nếu lấy 46 thì ta có số vòng là W1=46x220/40=253 vòng. LấY W1/K=w2.
          Còn tiết diện dây thì nếu bạn biết dòng điện trong cuộn thứ cấp là 25ampe thì áp dụng công thức dxd=0.4xI ta có đường kính dây thứ cấp d=3.1mm. Suy ra dây sơ cấp có đường kính là d1=d2/(căn bậc 2 của k)
          Trên đây là cách tính cho dòng tải 25ampe liên tục ở đầu ra còn đối với amply thì dòng tải ra trung bình có thể nhỏ hơn nên dây quấn có thể nhỏ hơn.

Comment

uh cảm ơn bác .chúc bác sức khỏe và thành đạt.thân chào

Comment

Bạn phải kiểm tra lại xem cửa sổ lõi sắt có đủ chỗ quấn dây không. Cuộn thấp áp (dây lớn) nên quấn xếp lớp để đỡ tốn chỗ.

Comment

Đây là bản tạm dịch ra tiếng Việt . Bạn thanhfdc Việt hóa hộ nhé
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                  Trình còi nên em chỉ làm được như thế này thôi. Các bác dùng tạm. Mấy cái tooltip thì cái tool SDL Passolo 2011 của em ko chọc ngoáy vào tới đó được nên đành chịu thua.
                  [ATTACH]32642[/ATTACH]
                  Có 1 lỗi nhỏ xuất hiện, khi ta ấn vào mục chọn lõi xuyến thì kích thước D,d,H của lõi lại hiển thị thành Hs, Hok..Bạn xem có chỉnh được ko?

Comment

Có ai hưỡng dẫn giúp mình cách sử dụng phần mềm này với!

Comment

ai biết xài chương trình này chỉ cho các anh em biết với. cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi dthuutai1987 Xem bài viết
                        ai biết xài chương trình này chỉ cho các anh em biết với. cảm ơn
                        Các bạn tải chương trình về. Chạy file có đuôi exe. ra giao diện trình tính toán. Chọn loại lõi biến áp của bạn (hình U, hay E. Chọn dạng vật liệu lõl là thép lá cuộn hay thép tấm dập), Nếu là thép lá cuộn thì biên độ cảm ứng từ chọn <=1.2. Nếu là thép tấm dập thì <=1. Xong nhập các kích thước lõi biến áp đo được của bạn vào. Nhập điện áp vào (danh định và Vmax). Đầu ra thứ cấp thì nhập điện áp ra và dòng ra cần có ( có thể có nhiều đầu ra) Xong nhấn nút tính toán. Nếu có đáp án thì coi như xong. Còn nếu có 1 menu khuyến cáo nhảy ra thì có thể bạn đã chọn công suất ra lớn quá so với sức chịu của lõi. vậy bạn phải chọn lõi khác to hơn mà tính lại. Chúc thành công!

Comment

hai ô thông số trong mục tiết diện bobin quấn dây mình xác định như thế nào bạn hướng dẫn giúp minh nhé.

Comment

rất hay cám ơn các bác nhiều,,,,cái này có áp dụng cho motor dây quấn ko vậy bác. chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi tonngokhong Xem bài viết
                              hai ô thông số trong mục tiết diện bobin quấn dây mình xác định như thế nào bạn hướng dẫn giúp minh nhé.
                              Hai thông số trong tiết diện bobin quấn dây, nói chính xác là để xác định chu vi của tiết diện này (có tính cả cách điện nếu như là lõi xuyến)từ đó nó sẽ tính ra dây sơ cấp và thứ cấp dài mấy (m). Trong trường hợp của bạn thì nhập vào ô thứ nhất là ((D-d)/2)+độ dày cách điện của lõi, còn ô thứ 2 nhập vào chiều cao H+độ dày cách điện là ok

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh_dn Tìm hiểu thêm về thanh_dn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X