Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• binhltv
    replied
    Anh em ơi giúp mình với.Mình mới tham gia diễn đàn vì thấy chủ đề này hay quá.Mình cũng đang nghiên cứu sửa mainboard nhưng chưa thu đựoc kết quả gì cả.Hiện tại mình đang có vấn đề với cái main giga GA 8IG1000pro-G:kích nguồn chạy nhưng không lên gì cả, cắm cardtest vào báo lỗi 25,các mức nguồn có đủ,sờ vap cpu thấy có nóng,đèn OSC và BIOS không sáng.Mình nghi là chết BIOS có phải không vậy?(DUOBIOS có thể chết được không?)Nếu thật sự chết BIOS thì phải làm thế nào?có thể thay BIOS được không?(BIOS hàn chết trên main).Rất mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của anh em.

Leave a comment:

• hardwarehdd
    replied
    Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
    Cắm điện, start máy lên thấy im lìm. Mở thùng máy thì main và các chi tiết bên trong không có một hạt bụi.

Tách nguồn ATX và ATX_12V khỏi mainboard và ổ cứng + DVD, đo vẫn thấy 5V ở dây màu tím. Kích masse dây màu xanh lá thì quạt nguồn và cooler fan chạy êm ru, LCD trên Key sáng trưng. Đo thử 5V và 12V đầy đủ, nối thử bóng đèn 12V / 10W của xe Honda vào thì sáng ngay, như vậy là không thiếu dòng. Đo pin CMOS 3V đầy đủ, clear CMOS luôn cho chắc ăn.

Rút điện, cắm lại nguồn vào mainboard thì cũng ... như ngủ chưa dậy. Rút chấu start kích thẳng (vì sợ không ăn điện) nó làm như ... không quen biết gì mình. Huhu.

Đành phải post bài bằng Laptop đây, tư liệu nằm hết trong ổ SCSI không biết làm sao lấy ra. Chán.

Mày mò mãi ngủ gật luôn rồi, xin phép ngủ đã, anh chị em nhớ giúp dùm với.

Lan Hương.
    Làm theo cách này nhá 110% là máy sẽ chạy lại, bạn tháo main ra khỏi case, tháo các linh kiện trên main ra khỏi hết sau đó, bạn vệ sinh và dùng máy sáy tốc sưởi ấm nó trên main và dưới main, dùng cọ quét xung quanh main từ trên xuống dưới, nhớ rút cả cục pin ra ngoài để luôn, đừng có để cục pin trong bo mà clear, rút ra ngoài , vệ sinh, sấy khô cho nó nóng lên trên , dưới main, sau đó, ráp vào chỉ ráp cpu và nguồn đừng thử cấm thiết bị ngoại vi nào hết, đảm bảo sẽ lên 110% , sau đó mới ráp từng thiết bị ngoịa vi vào và thế là 110% là được!

Leave a comment:

• nowdaygood
    replied
    Main Gygabyte 81955X Royal chạy Dual Core 2800, để ở nhà cả tháng (đi Sài Gòn) giờ về thì bỗng nhiên không khởi động được.

Mọi chỉ tiêu nguồn (480 W) đều tốt. CMOS battery ngon lành.

Xin anh chị em chỉ điểm dùm, Lan hương không có sơ đồ main để tra cứu nè.

Lan Hương.
    Máy vi tính hay thiết bị điện tử nói chung để lâu không sử dụng dễ sinh ra bệnh, LanHuong lấy máy sấy tóc thổi hơi nóng vào main khoảng 5 phút rồi bật máy xem sao, main máy vi tính khi bị ẩm bật không lên nguồn.

Leave a comment:

• lanhuong
    replied
    Máy của bạn khi bật power có tiếng kêu gì không? nếu không có thì bạn mở nắp máy ra xem trên main có con trùng vệ sinh ở đó không?. sorry bạn trường hợp này mình đã gặp rồi. nếu có cardtest thì cắm vào xem Led báo gì.như vậy anh em mới có thể nói kỹ cho bạn được.
    Cắm điện, start máy lên thấy im lìm. Mở thùng máy thì main và các chi tiết bên trong không có một hạt bụi.

Tách nguồn ATX và ATX_12V khỏi mainboard và ổ cứng + DVD, đo vẫn thấy 5V ở dây màu tím. Kích masse dây màu xanh lá thì quạt nguồn và cooler fan chạy êm ru, LCD trên Key sáng trưng. Đo thử 5V và 12V đầy đủ, nối thử bóng đèn 12V / 10W của xe Honda vào thì sáng ngay, như vậy là không thiếu dòng. Đo pin CMOS 3V đầy đủ, clear CMOS luôn cho chắc ăn.

Rút điện, cắm lại nguồn vào mainboard thì cũng ... như ngủ chưa dậy. Rút chấu start kích thẳng (vì sợ không ăn điện) nó làm như ... không quen biết gì mình. Huhu.

Đành phải post bài bằng Laptop đây, tư liệu nằm hết trong ổ SCSI không biết làm sao lấy ra. Chán.

Mày mò mãi ngủ gật luôn rồi, xin phép ngủ đã, anh chị em nhớ giúp dùm với.

Lan Hương.

Leave a comment:

• ohaychuakia
    replied
    Main Gygabyte 81955X Royal chạy Dual Core 2800, để ở nhà cả tháng (đi Sài Gòn) giờ về thì bỗng nhiên không khởi động được.

Lan Hương.
    Máy của bạn khi bật power có tiếng kêu gì không? nếu không có thì bạn mở nắp máy ra xem trên main có con trùng vệ sinh ở đó không?. sorry bạn trường hợp này mình đã gặp rồi. nếu có cardtest thì cắm vào xem Led báo gì.như vậy anh em mới có thể nói kỹ cho bạn được.

Leave a comment:

• lanhuong
    replied

Lan Hương.

Leave a comment:

• hoahn
    replied
    hi cac bac lau lam roi em moi vao dien dan , cong viec cung ban qua !em thay cac bac noi ve lỗi của con Laptop hiệu COMPAQ V3000 khong cài được windows Xp ,phần lớn dòng máy Hp compaq đời cao có sata thường thì trước khi cài winpx bác cần vào BIOS tim mục support SATA rồi cho nó DISABLE no đi , mới có thể cài được , nếu không cài được bác có thể tạo 1 đĩa win SP có driver hỗ trợ sata bằng cách :dươi đây là em trình bày qua cách tạo 1 đĩa windowsp có hỗ trợ SATA em đã làm thử và cài rất ok !!~
    - Bộ cài Windows tốt nhất hiện đang có: Tạo một thư mục (em sử dụng thư mục WinSetup tại ổ đĩa E trong bài viết này) sau đó Copy toàn bộ nội dung của đĩa cài đặt Windows sang thư mục đó.

- Phần mềm nLite: có thể tải miễn phí tại địa chỉ http://www.nliteos.com/download.html Trong bài viết em sử dụng nLite version 1.3RC2 (Chú ý phần mềm sử dụng .NET Framework nên nếu hệ điều hành chưa được cài đặt .NET Framework thì cần phải download và cài đặt trước khi cài đặt nLite. Bộ cài .NET Framework cũng có thể download tại địa chỉ trên)

- Chuẩn bị Driver cho HDD SATA của máy tính:

+ Đối với IBM, download tại trang web của IBM. Chạy file đó, hệ thống sẽ tự động tạo một thư mục Driver trên ổ C và giải nén toàn bộ Driver cho HDD vào thư mục đó.
    + Đối với Sony, thông thường Driver được lưu sẵn ngay tại ổ C.
    + Đối với HP, driver được chứa dưới dạng chạy cho phép người dùng tạo một đĩa mềm chứa bộ driver. Dùng WinRar để giải nén file đó thành file .IMA chứa nội dung của đĩa mềm.
    * Tiến hành:

- Cài đặt .NET Framework (nếu cần)
    - Cài đặt nLite
    - Chạy phần mềm nLite, lựa chọn ngôn ngữ hiển thị của phần mềm (mặc định là English) rồi chọn Next
    - Chọn đường dẫn đến thư mục chứa bộ cài Windows, nLite sẽ nhận diện bộ cài Windows, chọn Next.

-Trong các tùy chọn, lựa chọn 3 tùy chọn cơ bản là “Driver” để add Driver vào bộ cài Windows, “Unattended� � để đặt sẵn CD Key cũng như các thiết lập cơ bản trong quá trình cài đặt và “Bootable ISO” để tạo đĩa Boot CD cài đặt.

Ngoài ra, cũng có thể chọn “Service Pack” để add các bản Service Pack của Windows vào bộ cài.
    + Chọn “Hotfixes and Update Packs” để add các bản Fix và Pack đã được download sẵn vào bộ cài (sử dụng phần mềm Windows Update Downloader tại địa chỉ: http://wud.jcarle.com/ để download toàn bộ các update của Windows hiện có)
    + Chọn “Components� � nếu muốn xóa bỏ một số thành phần của bộ cài. Việc làm này sẽ làm giảm dung lượng của bộ cài, tuy nhiên việc gỡ bỏ các thành phần của bộ cài sẽ làm ảnh hưởng đến việc cài đặt thêm các Component như IIS, Remote Desktop…
    + Chọn “Option” để thay đổi các thông số khác như: thư mục cài đặt Windows; không hiện ra dòng chứ “Press any key to boot from CD” và vào thẳng phần cài đặt Windows; kiểm tra dung lượng HDD trước khi cài đặt… tăng tối đa mức độ tự động trong quá trình cài đặt Windows.
    + Chọn “Tweaks” để tiến hành chỉnh sửa Windows tùy biến và tối ưu theo ý thích của mỗi người dùng.

-Tại màn hình Driver, chọn “Insert” è “Single Driver”. Chọn thư mục chứa Driver của HDD rồi chọn 1 file .inf bất kỳ.

-Sử dụng phím Ctrl hoặc Shift để lựa chọn các Driver cần add thêm vào bộ cài (tốt nhất nên chọn tất cả các Driver) đồng thời đặt chế độ “TXT Mode” để bộ cài hiểu đây là các Driver sử dụng trong quá trình cài đặt hệ thống. Chọn OK.
    Người dùng cũng có thể sử dụng tính năng này để add toàn bộ Driver cần thiết cho máy vào bộ cài đặt, như thế sau khi cài đặt Windows xong, chiếc Laptop của bạn sẽ có đầy đủ Driver phần cứng.
    (Lưu ý, đối với một số máy dùng Sound Card và Modem High Definition dựa trên chuẩn Universal Audio Architecture (UAA) của Microsoft – nhất là Sony – thì người dùng phải download phần update UAA của Microsoft dưới dạng một file Patch và sử dụng tùy chọn “Hotfixes and Update Packs” đã trình bày ở trên để add bản Patch này vào hệ thống)

- Tại màn hình Unattended, người dùng tiến hành nhập các thông tin cần thiết cho quá trình cài đặt như CD Key, Computer Name, WorkGroup, Regional, Display… Chọn Next để hoàn tất công việc và tiến hành tạo đĩa CD Bootable.

-Chọn Make ISO để tạo một file ISO cho đĩa CD.

- Sử dụng một phần mềm hỗ trợ ghi đĩa bất kỳ để ghi file ISO mới tạo ra đĩa CD (nếu đã sử Ultra ISO thì có thể dùng luôn tính năng Burn của Ultra ISO để ghi file ISO ra đĩa)

Và bây giờ dùng đĩa này để cài đặt windows XP , boot vào sẽ nhận được HDD . Bạn nào cần driver SATA của dòng FZ thì pm mình sẽ send cho.

Leave a comment:

• truongsonkg
    replied
    Nguyên văn bởi trungtran Xem bài viết
    mình cài một Laptop hiệu COMPAQ V3000 chipset V3500 báo lỗi missing... do bị lỗi windows nên mình cài lại win nhưng boot từ CD lên dể cài sau khi loading xong " Enter setup " mình Enter nhung khong vào ngay ma một hồi sau mới vào nhưng báo là không tìm thấy ổ cứng . mình boot bằng đĩa boot thì fdisk và format ổ đĩa vẫn bình thường nhưng cài win thì " enter setup" thì lại báo không thể cài đặt vì không tìm thấy ổ cứng mình dùng đĩa ghost để ghost thì ghost được trong quá trình ghost k báo lỗi nhưng ghost xong khởi động lại máy chi chạy vào chừng 3 giây sau đó hiện màn hình xanh lên và tắt máy ngay(khời động lại ) k kịp đọc màn hình xanh báo gì . mình chưa gặp lỗi này bao giờ xin huynh đệ nào gặp rồi có kinh nghiệm xin chỉ giáo để anh em học hỏi . Thanks.(ổ cứng không hề bị badsector ) mình cho la ram nhưng k phải nếu là ram thì ghost không được nếu là bios thì boot bằng đĩa boot máy đã không nhận ra ổ cứng mình thử đủ máy đĩa win lúc vào tới Enter setup máy đều báo không tìm thấy ổ cứng và không thể cài đặt press f3 để reboot . bó tay ...
    nếu theo bạn mô tả thì máy tính của bạn xài ổ cứng sata rùi, nó chỉ support cái thằng vista thui, cài bản vista thì ok, nếu bạn muốn xài win xp thì trước tiên bạn vào cmos xem có cái mục sata gì đó mình củng ko nhớ rõ, nếu thấy nó thì hãy disble đi, còn nếu dòng máy của bạn ko có chức năng đó thì bạn phải kiếm bộ win xp có driver của sata, cái này thì hơi phức tạp 1 chút, theo mình thì bạn nên cài vista thì hơn, tại vì dòng máy bạn hổ trợ tốt cho vista thôi, cài xp bạn sẽ gặp rắc rối vì tìm driver cho nó đó. chúc bạn thành công

Leave a comment:

• tralkic
    replied
    Nguyên văn bởi trungtran Xem bài viết
    mình cài một Laptop hiệu COMPAQ V3000 chipset V3500 báo lỗi missing... do bị lỗi windows nên mình cài lại win nhưng boot từ CD lên dể cài sau khi loading xong " Enter setup " mình Enter nhung khong vào ngay ma một hồi sau mới vào nhưng báo là không tìm thấy ổ cứng . mình boot bằng đĩa boot thì fdisk và format ổ đĩa vẫn bình thường nhưng cài win thì " enter setup" thì lại báo không thể cài đặt vì không tìm thấy ổ cứng mình dùng đĩa ghost để ghost thì ghost được trong quá trình ghost k báo lỗi nhưng ghost xong khởi động lại máy chi chạy vào chừng 3 giây sau đó hiện màn hình xanh lên và tắt máy ngay(khời động lại ) k kịp đọc màn hình xanh báo gì . mình chưa gặp lỗi này bao giờ xin huynh đệ nào gặp rồi có kinh nghiệm xin chỉ giáo để anh em học hỏi . Thanks.(ổ cứng không hề bị badsector ) mình cho la ram nhưng k phải nếu là ram thì ghost không được nếu là bios thì boot bằng đĩa boot máy đã không nhận ra ổ cứng mình thử đủ máy đĩa win lúc vào tới Enter setup máy đều báo không tìm thấy ổ cứng và không thể cài đặt press f3 để reboot . bó tay ...
    bạn ko thể cài winxp cho con này được vì thằng conpaq này design cho win vista bạn thử cài win vista xem (nhìn trên thân máy xem nó design for win ... gì thì cài win đấy là đc) nếu ko tìm đc driver pm lại tui gui cho

Leave a comment:

• pham van tan
    replied
    nói như anh van là quá đúng muốn sữa men không đơn giản, phải có đồ nghề xịn và kinh nghiệm nhiều, chớ người ta mang đến cho mình sử mà nói không sữa được thì cũng chẳng giống ai, chớ mở tiệm làm ăn không đơn giản, còn men bạn xin về, hay từ nguồn nào khác mò trúng thì bảo là sửa được còn không thì thôi... vô thưởng vô phạt mà... còn kinh nghiệm của mình đơn giản để mình mách cho... tru7óc tiên mở máy lên chờ chừng vài phút. lấy tay sờ lên các IC con nào nóng là con đó hư... đem thay nếu trên thị trường không có...bó tay

Leave a comment:

• trungtran
    replied
    Last edited by trungtran; 10-03-2008, 16:15. Lý do: tt

Leave a comment:

• hardwarehdd
    replied
    Nguyên văn bởi quanghinh Xem bài viết
    em có cái main p3. bị lỗi cổng phím chuột. nếu ta gắn bàn phím hoặc chuột vào thì khi khởi động máy lên nó sẽ test ram đủ dung lượng rồi báo lỗi bàn phím. thời gian test rất lâu tùy theo dung lượng ram. nếu rút bàn phím ra thì nó test nhanh và ta gắn bàn phím vào thì nhấn f1 để dùng thì ok. nhưng nếu gắn thêm chuột vào thì máy treo. hoặc gắn bàn phím ngay từ lúc khởi động thi ko dùng dc phải đợi đến lúc bó báo lỗi bàn thì ta gắn vô thì dùng dc. đã thử dùng cách làm của anh huydim gỡ mấy cái tụ nằm gần chân ps2 rồi nhưng vẫn ko được. cái main của em thì cổng ps2 chạy thẳng vào chipset chứ ko phải vào IO như mấy cái main khác. vạy có cách nào sửa ko.
    Thứ nhất: kiểm tra xem có điện áp 5v cấp cho cổng giao giếp ps/2 có hong?
    thứ hai: tín hiệu data và clock của chuột fím lấy từ chipset nam, khò lại chipset nam này(khò như thế nào thì phụ thuộc vào kinh nghiệm)
    thứ 3:nạp lại bios!

Leave a comment:

• quanghinh
    replied
    em có cái main p3. bị lỗi cổng phím chuột. nếu ta gắn bàn phím hoặc chuột vào thì khi khởi động máy lên nó sẽ test ram đủ dung lượng rồi báo lỗi bàn phím. thời gian test rất lâu tùy theo dung lượng ram. nếu rút bàn phím ra thì nó test nhanh và ta gắn bàn phím vào thì nhấn f1 để dùng thì ok. nhưng nếu gắn thêm chuột vào thì máy treo. hoặc gắn bàn phím ngay từ lúc khởi động thi ko dùng dc phải đợi đến lúc bó báo lỗi bàn thì ta gắn vô thì dùng dc. đã thử dùng cách làm của anh huydim gỡ mấy cái tụ nằm gần chân ps2 rồi nhưng vẫn ko được. cái main của em thì cổng ps2 chạy thẳng vào chipset chứ ko phải vào IO như mấy cái main khác. vạy có cách nào sửa ko.

Leave a comment:

• sraft2000
    replied
    Nguyên văn bởi quanglv Xem bài viết
    Bác Huydim ơi cấp cứu. Tôi có một con Main Asrock PM266A Pro cắm cạc test main vào bật nguồn thì thấy đèn Rst sang liên tục, đèn d7 không sáng (đèn này có phải là led 7 đoạn mà mọi người hay gọi không) các đèn 12v, -12v, 3,3v, +5v vẫn sáng bình thường. Tôi đã thay thử thạch anh, tụ ghim thạch anh rồi vẫn thế. Tình trạng con này lúc đầu bật máy quạt chạy nhưng không lên hình phải để như vậy 10-15phút máy mới chạy. Bác chỉ cho tôi như vậy phải sử như thế nào?
    Cám ơn bác trước.
    Đèn không sáng là do nguồn cấp cpu chưa hoạt động , bạn phải kiểm tra nguồn cấp cho cpu trước, kiểm tra luôn con điều khiển nguồn cho cpu thường có mã số đầu là hip nằm sát CPU, coi tiếp con cấp nguồn cho hip có bị hư không ?.Mà bạn mua card test đó bao nhiêu tiền vậy ,lúc trước cũng mua được cái card rẻ tiền đến khi máy chạy nó mới có đèn chẳng kiểm tra được gì hết , làm tý nữa là chết pan

Leave a comment:

• quanglv
    replied
    Bác Huydim ơi cấp cứu. Tôi có một con Main Asrock PM266A Pro cắm cạc test main vào bật nguồn thì thấy đèn Rst sang liên tục, đèn d7 không sáng (đèn này có phải là led 7 đoạn mà mọi người hay gọi không) các đèn 12v, -12v, 3,3v, +5v vẫn sáng bình thường. Tôi đã thay thử thạch anh, tụ ghim thạch anh rồi vẫn thế. Tình trạng con này lúc đầu bật máy quạt chạy nhưng không lên hình phải để như vậy 10-15phút máy mới chạy. Bác chỉ cho tôi như vậy phải sử như thế nào?
    Cám ơn bác trước.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X