Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chúng ta hãy cùng nghiên cứu sửa chữa mainboard máy tính nhé!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên lý hoạt động của Main khi bật nguồn:
    1: CPU thực hiện một số lệnh tự kiểm tra gọi là Power On Self Test (POST), để tự kiểm tra tình trạng hoạt động của CPU và Main.
    2: Đọc thông tin trong BIOS để xác lập các thông số điều khiển thiết bị.
    3: Boot hệ điều hành theo thứ tự đã được xác lập trong BIOS.

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
      trong pc,phần dễ sửa nhất là bộ nguồn. mấy cái khác thì xin can
      mấy chỗ ghi là sửa mọi thứ trong pc,thực ra họ tìm cách sao cho linh kiện "ra đi" một cách êm ái,ko để lại dấu vết(an tử),sau đó mang qua cho nhà sx đổi cái mới(tất nhiên còn date bảo hành mới làm được).ha ha,mạch 4-5 lớp sửa thủ công mới ...sợ chứ
      Híc híc. Bác nói đúng. Bộ nguồn là dễ sửa nhất, vậy mà hôm trước cái laptop của em bị chết quả pin, đem đến 41 Trần Hữu Tước (nghe mấy thằng bạn nói là chuyên gia về sửa pin laptop). Đến thấy mấy chú kỳ cạch tháo pin ra lắp lại (mặc dù chẳng hỏng...) sau đó thay cái card EEPROM rồi đổ lại chương trình cho nó để Reset pin, sau đó lắp lại, lấy em 420k (bằng nửa quả pin mới các bác ạ) Kết quả là: Vỏ nhựa bọc pin giờ vênh như cái mo cau, pin nạp chưa được 25% thì mạch nạp đã ngắt và không chịu nạp nữa. Híc híc, đau quá. Biết thế thay luôn quả pin mới. Tiền mất, tật vẫn còn, lại mất thời gian phục hai ngày để lấy pin nữa chứ. Giờ thì em cạch đến già, những đồ này không đi sửa nữa đâu. Các bác đừng cố tìm hiểu làm gì cho cực thân, vì ai mà gặp cảnh như em một lần rồi cũng byebye thôi.

Comment

Viết cho các bạn muốn học sửa Main

Đúng là loại tài liệu này hiện khá hiếm . Muốn hiểu được cách sửa mainboard trước hết phải có kiến thức về các linh kiện chuyên dùng của nó cái này dễ chỉ cần vào các trang web của nhà sản xuất ví dụ như INTEL để lấy data của chipset của cpu kế đến là data của các slot PCI , AGP cũng trên internet và các linh kiện khác trên các trang web chuyên về linh kiện điện tử, đọc kỹ những bài đã post trên diễn đàn sẽ thấy địa chỉ của những trang web ấy . Sau khi đã thu thập đủ các loại tài liệu trên thì tiến hành bước thứ hai đó là vào các trang web sản xuất mainboard để tham khảo đặc tính kỹ thuật của các model mainboard (bao gồm những gì mà chúng hỗ trợ) để hiểu biết và làm quen với các kiểu main . Đến đây là bắt đầu hơi khó nhưng không phải không làm được đó là thu thập các schema mainboard . Trước hết hãy chú ý đến sơ đồ khối mà các hãng mainboard cung cấp trong tài liệu user manual của họ trong các quyển sách thường có trong hộp giấy đựng main ấy mà , cái này cung cấp cho ta những hiểu biết cơ bản về hệ thống các chip các slot ram agp pci nói chung các thành phần trong main quan hệ với nhau như thế nào , kế đến tham khảo một sơ đồ chi tiết của một cái main, cái này đòi hỏi một trình độ nhất định . Vì mainboard nào cũng từ 4 đến 8 lớp mạch in nên việc dò mạch bằng mắt là không thể thực hiện được . Dựa vào sơ đồ chi tiết để biết các linh kiện liên lạc với nhau như thế nào . Đến đây thì cần có trình độ cao hơn nữa để phân tích mạch và hiểu một thành phần nào mất đi sẽ gây ra pan gì . Người có kinh nghiệm cũng đã phải trải qua những bước này đôi khi phải trả giá trước khi rút được kinh nghiệm , các bạn trẻ thường hay sử dụng kinh nghiệm của người khác mà không biết rằng họ đã mất bao nhiêu thời gian để có được kinh nghiệm ấy mà việc phổ biến kinh nghiệm đã giúp cho các bạn tránh được các sai lầm người khác đã vấp đỡ mất bao nhiêu thời gian và tiền bạc vậy phải trân trọng nó . Việc học là phải mất thời gian nhanh hay chậm là do tư duy của mỗi người đến một lúc nào đó phải bỏ cuộc vì không thể hiểu được nữa , chỗ này phải xem lại mình đã mất căn bản ở đoạn nào đấy là tôi khuyên các bạn trẻ mới vào nghề chứ không dám với các bậc lão làng . Cuối cùng đồ nghề phục vụ cho việc sửa chữa phù hợp với công việc là lẽ đương nhiên . Sử dụng công cụ sai với công dụng của nó đôi khi gây thêm hư hỏng và nhiều khi không thể sửa chữa lại được , cái vòng chống tĩnh điện cũng quan trọng lắm vì như các bạn đã biết linh kiện cấu tạo thành mainboard đa số là CMOS loại này nhạy với tĩnh điện các tiếp giáp của nó bị phá hủy ngay lập tức khi gặp tĩnh điện hoặc giảm chất lượng gây ra các hiện tượng chập chờn chạy không ổn định của mainboard khó phán đoán vì nó không hỏng hẳn
        các bạn không nhìn thấy các linh kiện và mainboard mới đều được bọc kỹ trong bao nhựa đặc biệt có tác dụng phòng chống tĩnh điện kèm theo hàng chữ bằng tiếng Anh mà tôi tạm dịch là : không lấy ra khỏi bao cho đến khi dùng nó , vậy để tiếp tục bảo vệ phải đeo vòng chống tĩnh điện trước khi mở bao và cầm nó . Đọc đến đây có bạn cho rằng quá kỹ nhưng nhìn người nước ngoài làm việc bạn sẽ thấy cái vòng chống tĩnh điện luôn luôn ở trên cổ tay của họ , có nhiều bạn sẽ bảo : tôi đã từng tháo nhiều mainboard ráp nhiều máy tính không có nó mà có sao đâu , tôi trả lời bạn may mắn vì bạn đi chân đất vào nhà . Trở lại vấn đề chính của chúng ta khi mà các bạn trẻ đã có những cái trên việc sưu tầm các thông tin liên quan đến công việc là cần thiết cũng lại internet thôi mà trang web chúng ta đang đọc đây là một . Tôi là người tự học và hầu hết kiến thức về phần cứng mà tôi có đều từ internet đó là cách học của tôi . Có những pan các thành
        viên khác đã post lên và đã có lời giải đáp thế mà vẫn có người hỏi lại cái pan ấy việc ấy làm
        mất thì giờ hơn là đọc lại các trang trong đề tài . Môt bản chẩn đoán tổng thể pan máy tính sẽ có
        ích cho các bạn trẻ mới vào nghề xem file gởi kèm , đọc đến đây nếu các bạn có hứng thú học
        hỏi thì post lên tôi sẽ viết tiếp bằng không bài này sẽ ngừng tại đây.
        Attached Files

Comment

Viết cho các bạn muốn học sửa Main (T.T)

Bây giờ thì các bạn trẻ chắc đã kiếm được một số tài liệu ,linh kiện liên quan đến mainboard
          Và số khác còn đang lúng túng vì không biết phải tìm linh kiện gì số mấy . Tôi hồi mới nghiên
          cứu về mainboard cũng vậy mà hãy làm giống như tôi lúc ấy : tôi mở nắp cái máy tính ở nhà
          ra ( nhớ rút điện ra khỏi ổ cắm nhé) ngoại trừ CPU chip cầu nam chíp cầu bắc các linh kiện
          còn lại xem kỹ và ghi ra giấy số của chúng ,CPU và bộ chipset thì xem trong win cũng được có
          tên cuả chúng rồi thì luôn tiện quét và thổi sạch hết bụi vì đây là một trong các nguyên nhân
          làm cho máy tính bị hỏng đóng nắp máy tính và lên internet http://datasheet4u.net/ đó là địa
          chỉ để tìm data linh kiên . Quá dễ phải không các bạn trẻ . Giờ thì nghiền ngẫm xem các IC
          các sò chúng làm gì trong cái máy , đôi khi trong các data này còn có cả sơ đồ ứng dụng của
          linh kiện , thế là phần nào biết thêm được cái máy của mình . Trở lại vấn đề chúng ta có sơ đồ
          khối nếu cái này có bạn nào không hình dung được thì đây : http://vi.wikipedia.org/wiki/Bo_m%E1...ch_ch%E1%BB%A7
          Từ trang web này các bạn có thể tìm được nhiều cái liên quan đến mainboard như PCI là gì
          AGP là gì v.v. Với các liên kết của trang web . Trang bằng tiếng Anh thì đầy đủ hơn nhưng phải
          Có số vốn tiếng Anh kha khá một chút . Với chừng này thông tin các bạn hãy nghiền ngẫm nó cho đến khi quán triệt rồi nếu còn hứng thú ta lại tiếp tục
          tiện đây tôi cũng post lên một tài liệu để các bạn có trình độ tham khảo nó là IC điều khiển nguồn của mainboard Intel chạy chipset 865 mà trong khi sửa một cái main loại đó tôi đã dowload về , hãy xem sơ đồ ứng dụng của nó có vài điểm khác chút ít khi ứng dụng trên main .
          Attached Files

Comment

Viết cho các bạn muốn học sửa Main (T.T)

Chúng ta tiếp tục nghiên cứu về mobo ( tôi dùng từ này từ nay cho gọn vì các bạn đã hiểu phần nào sau khi vào trang web mà tôi đã chỉ dẫn) . Bây giờ chắc các bạn đã có
            Các tài liệu liên quan đến cái máy mình đang dùng . Trở lại với bài viết trước (bài viết
            số 501) tôi có post lên tài liệu của linh kiện đó là IC ADP 3168 dùng điều khiển các
            mosfet cấp nguồn cho CPU ở đây là Pentium 4 socket 471 , máy mà các bạn đang
            dùng có thể khác nhưng mobo nào cũng vậy chúng đều phải có mạch này , có thể
            sử dụng các IC khác nhưng cùng chung mụch đích cấp nguồn cho CPU . Hãy xem sơ
            đồ ứng dụng của nó và sơ đồ chân của CPU pentium 4 trong tài liệu data tải xuống
            từ INTEL . Chân của CPU được đánh số theo hàng và cột . Liên lạc giữa CPU này và
            bộ nguồn nuôi nó chắc chắn được xác định , bây giờ hãy xem các bài viết 58 và 168
            của bạn huydim gần đây nhất là bài của superDVD bài viết số 494, các bạn trẻ mới
            học sẽ hiều hai bạn ấy nói gì và vị trí kiểm tra tại đâu đã cụ thể , cái này tuỳ người
            nhanh hay chậm là do tư duy của mỗi người nhưng tôi có điều lưu ý các bạn về đặc
            điểm của loại nguồn này . Do CPU cần nguồn điện nuôi nó thật ổn định và chính xác
            đến hàng 3 số lẻ sau đơn vị nên không thể dùng đồng hồ cơ bình thường được cái
            được dùng ở đây là DVM và để kiểm tra các đầu ra của ic thì phải có máy hiện sóng
            Với những gì đã có chúng ta có thể sửa chữa mạch này một cách chính xác , Hư hỏng
            ở phần này thường thấy nhất là các tụ lọc đầu ra (tụ bị phồng đầu) và hãy tham khảo
            kinh nghiệm của những người khác . Tôi không đưa ra những kinh nghiệm của tôi vì
            viết ra đây là thừa khuyên các bạn trẻ hãy đọc từ bài 1 cho đến bài cuối của box này
            xem trong đó có cái mình cần chưa ? nếu chưa có hãy đưa câu hỏi lên , khi viết bài
            này tôi cũng tránh điều đó và vì vậy tôi đọc từ đầu đến cuối và dẫn chứng 3 bài viết
            trên . Bộ nguồn thứ hai trên mobo là bộ nguồn cấp cho DDRAM các bước tìm hiểu
            nó cũng giống như trên các bạn tự tìm hiểu lấy và đây tài liệu của nó : SC2614
            tôi bổ sung ADP 3148 là driver kết nối giữa ADP3168 và mosfet công suất
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
              Việc dính vào các main PC là một việc đáng ngại
              Làm Main phải có bộ đồ khá ... xịn ( Osciloscope-Logic.... ) Đầu tư tốn kém
              Làm việc rất mất thời gian
              Nhưng giá tiền công thì ......
              Việc hồi phục một cái Main có thu nhập thấp hơn rất nhiều so với việc đi " mua hộ " một cái main mới .
              Vì vậy việc sửa main mang tính may hơn khôn . Việc kinh doanh sửa PC xem ra rất bế tắc . Thu nhập từ việc sửa một cái main không thể bằng sửa một cái TV được .

Tuy vậy PC cũng có nhiều điểm chuẩn . Nên nếu bạn nắm vững nguyên tắc mạch điện thì cũng không khó khăn lắm khi khắc phục một số bệnh thông thường ở PC

Bác văn nói trí phải. Hôm roài máy hỏng main mang đi thay main mới mà hết có 120k à. Khéo rẻ hơn cả tiền công sửa mất.
              The road ahead

Comment

Lâu quá rồi tui mới quay lại diễn đàn này. Topic này sôi nổi đến mức tôi không thể ngờ được. Hồi tui mới mở topic này, khi thấy có mod bảo không thể sửa được mainboard vi tính làm tui nãn chí quá trời luôn. Nay được các sư huynh có ngón nghề trong phần này bàn thảo xôn xao tui thấy rất hay và rất hữu ích.
                Nhân đây, tui cũng có một vài lời khuyên cho các bạn chưa học về điện tử căn bản là trước khi chúng ta có thể sửa được mainboard các bạn nên tự nghiên cứu kỹ phần linh kiện điện tử, biết cách đọc thông số linh kiện, biết cách đọc datasheet của linh kiện và cách xác định linh kiện tốt hay xấu, sống hay chết. Phải làm được điều này thì lúc đó các bạn mới có khả năng nghiên cứu mạch điện và thay thế linh kiện trên mainboard, nếu các bạn cứ làm liều có khi sai một ly đi một dặm.Ví dụ như khi bạn thay tụ hóa trên mainboard các bạn không để ý đến cực của tụ sẽ dẫn đến hậu quả khôn lường, hay khi thay tinh kiện để chạm Vcc hoặc Vss chẳng hạn. Tui mong các bạn hãy cố gắng và chúc các bạn đạt được điều mà mình đam mê. Cảm ơn các bạn
                Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

Mình đã từng học về điện tử nhưng về lĩnh vực này, mình cần có thêm nhiều kinh nghiệm và cả về kiến thức về máy tính nữa. Chính vậy nên lâu nay mình muốn tìm một nơi đào tạo về vấn đề sửa chữa phần cứng mainboard, Laptop nhưng tìm mãi mà không có. Có ai biết tai Tp HCM có nơi nào đào tạo về phần này không. Mong các bạn dành thời gian giúp mình với. Lúc trước mình định đăng ký vào học tại TT ISPACE nhưng nghe huydim và các bạn khác nói ICERE làm ăn không trung thực mà ICERE và ISPACE quan hệ mật thiết với nhau lắm nên tui không dám. Học phí cao một tý thì còn có thể xem xét được nhưng làm như ICERE thì mình potay.com. Chất lượng dịch vụ là cái đầu tiên khẳng định được sự tồn tại của một doanh nghiệp. Mong các bạn chỉ giáo giúp nhé.
                  Những gi mà chúng ta học được chỉ là một phần rất nhỏ trong đại dương kiến thức loài người!!

Comment

Mình làm nghề sữa manboard lâu rồi mà chửa đủ tiền để sắm con máy hàn chipset (BGA) nên cũng pó tay với các mainboard chết chipset. Còn Ocsilo... thì cũng không cần thiết lắm. Quan trọng là phải nhiều xác main và có kinh nghiện là OK.
                    Dạo này không thấy anh em tham gia nữa Topic này có vẽ buồn ghê......................
                    ĐT:0905.103105
                    YH!:phamthanhhung79
                    Email:
                    TP Đà Nẵng - kyxaoviet.com

Comment

Hiện tượng nguồn ra CPU thấp???

Có rồi đây bác ơi, chỉ sợ bác ko giải quyết nổi thôi

Các bác cho em hỏi về vấn đề nguồn ra cho CPU thấp
                      Cụ thể là em có 1 con main MSI K9NGM Socket AM2 đang bị lỗi

Main này sử dụng con dao động cấp nguồn cho CPU là: ISL6566
                      Hiện tượng: nguồn CPU thấp : 1V (bình thường là 1.3V)

Đã: Ktra, thay thử BIOS, các cặp FET VRM cấp nguồn cho CPU
                      Nguồn cấp cho Main đủ, nguồn cấp cho ISL đủ (ko khác gì main tốt)
                      Card test main chỉ báo đủ các nguồn, đèn led ko hiện lỗi

Đã thay ISL6566

Kết quả vẫn vậy

Các bác nếu ai từng có kinh nghiệm hay có phương án nào cho trường hợp của em thì trả lời giúp em với

Comment

Main chạy IC ISL6566 nếu chết thì không có volt cho CPU đâu. Bạn nên kiểm tra lại các tổ hợp R và Transitor và Fet quanh IC nguồn nhé. Nếu OK kiểm tra giúp mình Volt của Chipset cầu Bắc nhé.
                        ĐT:0905.103105
                        YH!:phamthanhhung79
                        Email:
                        TP Đà Nẵng - kyxaoviet.com

Comment

Về tác giả

Collapse

Diemkieu Tìm hiểu thêm về Diemkieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X