Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các loại Pin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi viruson Xem bài viết
    còn loại pin LI-PO nửa,mong các pro tư vấn cho loại này,mình thấy nó mềm lắm,hình như bên trong là nước kô àh (chất hoá học gì đó)
    Đó là loại pin lithium polymer có vỏ bằng chất dẻo nó cũng giống như pin lithium có vỏ bằng kim loại chỉ khác vỏ cấu tạo bằng chất dẻo để dễ định hình lắp đặt trong các thiết bị kín không tháo rời khi sạc pin .

Comment

Này bạn, cái chữ Polymer kia không phải là để chỉ cái vỏ bằng chất dẻo đâu nha. Các pin Lithium, Li-Ion, Li-Po là 3 loại pin cấu tạo khác nhau à nha

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Lithium Thionyl Chloride Battery 3.6V (Li-SOCl2)

Lithium Manganese Dioxide Battery 3.0V ( Li-MnO2 )

Lithium Manganese Dioxide Button Cell 3.0V

Lithium Iron Disulfide Battery 1.5V ( Li-FeS2 )

Các loại Lithium đều không là rechargable cell

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
          Này bạn, cái chữ Polymer kia không phải là để chỉ cái vỏ bằng chất dẻo đâu nha. Các pin Lithium, Li-Ion, Li-Po là 3 loại pin cấu tạo khác nhau à nha

PT.
          Đây ! thông tin về pin Lithium ion polymer của hãng Motorola có vỏ bằng chất dẻo .
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi trile Xem bài viết
            Đây ! thông tin về pin Lithium ion polymer của hãng Motorola có vỏ bằng chất dẻo .
            Thank 4 sharing

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Trong các cục pin li-ion co 1 mạch điện (không kể mấy cục pin rẻ tiền chỉ có mạch không có linh kiện). Vậy mạch đó có chức năng như thế nào. Bác nào có sơ đồ thì cho em với. Mấy lần định vẽ lại cái mạch đó nhưng chẳng biết linh kiện chức năng gì nên vẽ không ra cái gì cả.
              |

Comment

Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
                Trong các cục pin li-ion co 1 mạch điện (không kể mấy cục pin rẻ tiền chỉ có mạch không có linh kiện). Vậy mạch đó có chức năng như thế nào. Bác nào có sơ đồ thì cho em với. Mấy lần định vẽ lại cái mạch đó nhưng chẳng biết linh kiện chức năng gì nên vẽ không ra cái gì cả.
                mình ngĩ đó là mạch ổn định áp và dòng ở đầu ra
                |

Comment

Đó là bo mạch có chức năng quản lý điện năng thường nằm trong các bộ pin laptop , điện thoại di động . Nó quản lý dung lượng của bộ pin , sơ đồ thì tôi cũng tìm nhưng chưa thấy .

Comment

Nguyên văn bởi vuhapassall Xem bài viết
                    Pin Cd-Ni dùng lâu hay bị khô phần dung dịch kiềm.Do đó không lạp đươc nữa.Nếu ta đục chúng ra nho cho nó vài giot nươc là chạy như thường.Nhưng đục ra rồi thì dễ bị dò dung dịch ra.Anh em có cách nào để cho nươc vào mà không phải đục không? Pin nó có một lỗ rất nhỏ để thông khí,nếu dùng áp suất lớn cung co thể cho nước vào được nhừng có cách nào hay hơn?!!!
                    Cảm ơn bác - Bác nói rất hay nhưng tôi đâu có thấy lổ thông hơi đâu-Còn bác nói là cho vài giọt nước vào thì số lượng giọt nước cụ thể được không?(Tôi đang dùng loại ACCQUY 12v-12ah -Mong chỉ dáo -có cách nào khắc phục được không?ACCQUY của tôi bị chai thì phải-Không nạp được điện .Xin cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi nguyen_anh76 Xem bài viết
                      Cảm ơn bác - Bác nói rất hay nhưng tôi đâu có thấy lổ thông hơi đâu-Còn bác nói là cho vài giọt nước vào thì số lượng giọt nước cụ thể được không?(Tôi đang dùng loại ACCQUY 12v-12ah -Mong chỉ dáo -có cách nào khắc phục được không?ACCQUY của tôi bị chai thì phải-Không nạp được điện .Xin cảm ơn.
                      Đây là suy luận từ kinh nghiệm làm với cái khác, với Pin chưa từng làm: Thả Vật vào cốc nước, cho tất cả vào hộp nhựa Poly carbonat ... dày, kín. Hút chân không, quan sát sủi hết tăm khí thì thôi.

Ác quy bị "chai" bởi nhiều lý do, nhưng cứ thử "hâm nóng nhẹ" và kích nạp vài lần mỗi lần một vài giây đến vài phút bằng xung có điện áp cao, cường độ mạnh gấp 3-5 lần ... rồi giảm dần ... xem sao Khi ác quy, pin đã "ăn điện" thì chuyển sang chế độ "nạp phục hồi' rồi có thể dùng ... sau vài lần có thể đạt > 80% ... nhưng vỏ ác quy, pin phải còn nguyên chưa bị phồng, rộp, ghẻ (đã nêu ở bài trước)
                      Last edited by banozon; 27-04-2008, 19:59.

Comment

Nhớ có lần đọc ở đâu là giúp balance lại áp cho từng cell tránh được dòng cao thấp dẫn đến hư pin

Comment

Thấy các các bác bàn tán về vấn đề này sôi nổi quá !!! vậy có bác nào đã tự chế tạo ra 1 quả pin chưa ? đó cũng là vấn đề em muốn hỏi các bác mong các bác chỉ giáo giúp nha... em cũng biết trên thị trường bây giờ có bán rất nhiều loại nhưng muốn tự làm 1 quả cho biết.. nguồn, áp, dung lượng thế ầo cũng được ... hihihi mong các bác chỉ giáo .... thanks

Comment

Có một loại PIN rất thường dùng mà dòng và áp hổng giống ai hết . mỗi tháng hoặc một tuần nạp một lần, nếu lần nạp định kỳ bị trể thì ai cũng than : " hết pin rồi " còn mà không được nạp thì " thất nghiệp rồi"

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X