Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạnh on/off IR - dùng điều khiển từ xa (điều khiển TV)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạnh on/off IR - dùng điều khiển từ xa (điều khiển TV)

Chào các bác, em có tí việc nhờ các bác chút!
    Em đang muốn làm cái mạch thu IR để bật tắt máy tính dùng nguồn 5V.
    Tương tự như cái công tắc điều khiển từ xa của TPE (Công tắc điều khiển từ xa TPE , Huong Dan IR2A , Huong Dan IR2A) - có học đc tín hiệu của các điều khiển khác (chỉ cần 1 thôi).
    Chỉ khác là khi có tín hiệu IR thì đầu ra mức 1, khi hết tín hiệu IR thì đầu ra mức 0 (không giữ trạng thái như công tắc trên).
    Các bác chế giúp em cái !
    cám ơn các bác!

Em mở con công tắc của TPE rồi, định chế lại theo ý mình nhưng kiến thức lại chả có, nhìn rối mù, bác nào biết giúp em nhé !
    thankS!

Comment

các bác giúp em cái ...

Comment

Chẳng bác nào giúp em chút ah? em tưởng cái này đơn giản chứ nhỉ? hay các bác hướng dẫn em chế từ con nút bấm của TPE đi.

Comment

em làm đc rồi, đợi các bác chắc còn dài cổ!

Comment

Bác làm thế nào thế? Hướng dẫn e với, e cũng đang định làm như bác mà chưa đc. mail e là hpdefalcon@gmail.com.
            Cảm ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi hpdefalcon Xem bài viết
              Bác làm thế nào thế? Hướng dẫn e với, e cũng đang định làm như bác mà chưa đc. mail e là hpdefalcon@gmail.com.
              Cảm ơn bác
              Bạn mua cái công tắc của TPE về rồi lấy mạch đấy dùng luôn.
              Lấy mạch đấy ra bạn sẽ thấy 1 con tụ to + điện trở to <-- lấy máy hàn tháo bỏ. Đây cũng là vị trí cấp nguồn 5V cho mạch (dùng dây màu Tím của bộ nguồn máy tính).
              mua thềm 2 con rơle (tháo bỏ con rơle cũ của mạch đi), 01 con dùng để bật máy tính, 01 con để cắt nguồn của mạch IR này.
              Nguyên lý đơn giản như sau: bình thường mạch IR này luôn có nguồn 5Vsb, khi nhận tín hiệu IR thì rơle đóng nút Power -> máy tính bật -> khi máy tính bật rồi thì nguồn 5V chính sẽ có -> dùng con rơle thứ 2 này để cắt nguồn mạch IR.
              Không có chuyên môn nên phải làm nông dân thế đấy. nhưng như thế đơn giản, làm 10p xong.

Comment

Nguyên văn bởi retime Xem bài viết
                Bạn mua cái công tắc của TPE về rồi lấy mạch đấy dùng luôn.
                Lấy mạch đấy ra bạn sẽ thấy 1 con tụ to + điện trở to <-- lấy máy hàn tháo bỏ. Đây cũng là vị trí cấp nguồn 5V cho mạch (dùng dây màu Tím của bộ nguồn máy tính).
                mua thềm 2 con rơle (tháo bỏ con rơle cũ của mạch đi), 01 con dùng để bật máy tính, 01 con để cắt nguồn của mạch IR này.
                Nguyên lý đơn giản như sau: bình thường mạch IR này luôn có nguồn 5Vsb, khi nhận tín hiệu IR thì rơle đóng nút Power -> máy tính bật -> khi máy tính bật rồi thì nguồn 5V chính sẽ có -> dùng con rơle thứ 2 này để cắt nguồn mạch IR.
                Không có chuyên môn nên phải làm nông dân thế đấy. nhưng như thế đơn giản, làm 10p xong.
                Chào bạn!
                Mình cũng đang rất cần làm cái công tắc như bạn mình đã có cái TPE IR2A rồi, nhưng về việc mua 2 con rơle mới thì mua loại gì (cho mình biết cụ thể với) và đấu nối như thế nào? Rất mong nhận được reply từ các bạn!
                Cảm ơn!
                Email mình : liemoffline@yahoo.com
                Last edited by liemoffline; 12-12-2014, 12:22. Lý do: Thêm địa chỉ email

Comment

Về tác giả

Collapse

retime Tìm hiểu thêm về retime

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X