Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hướng dẫn trích nguồn 12v từ board mạch của UPS Santak TG500 !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hướng dẫn trích nguồn 12v từ board mạch của UPS Santak TG500 !

Xin giới thiệu em là lính mới, kiến thức điện tử chỉ còn sót lại chút ít từ thời học phổ thông đủ để biết tụ điện và điện trở .

Vừa rồi em có khuân ở CQ về nhà 1 cái UPS Santak TG500 (đồ thanh lý 20.000 vất lăn lóc), thay accu chạy tốt. Tuy nhien mục đích em cần là trích xuất nguồn 12v từ mạch bảo vệ accu trên board của TG500 sẵn có để dùng cho các thiết bị như sạc di động, chạy quạt mát cho con nít (quạt xe Uoat -12v) nhưng không lo accu bị kiệt, ổn định 12v và không bị ngắt thời gian 30 phút như điện 220v out.

Vậy các anh có thể hướng dẫn giúp em câu dây từ đâu trên mạch để lấy điện 12v. (có hình minh họa càng tốt ạ)

Xin cám ơn các anh/bạn đã đọc bài

Do mạch nạp ắc qui của lưu điện có dòng nạp duy trì nhỏ, điện áp nạp không tải lớn hơn 14V, nên nếu ta không có ắc qui, chỉ được dùng đối với các tải nhỏ. Mở ra thì thấy ngay biến áp nạp nhỏ xíu.

Đấu đầu ra tải vào hai đầu cực dành cho ắc quy, cắm điện, dùng đồng hồ đo kiểm tra thực tế (hoặc lấy bóng đèn xi nhan 12V xe máy mà thử). Biết ngay thôi.
    Sơ đồ Santak TG500.
    Attached Files

Comment

Cái này câu móc điện 12v ra ngoài rất nguy hiểm ,bởi vì điện lưới 220v và mát (-) của acquy được đấu chung trong mạch khi ở chế độ sạc

Comment

Nguyên văn bởi claymore Xem bài viết
        Xin giới thiệu em là lính mới, kiến thức điện tử chỉ còn sót lại chút ít từ thời học phổ thông đủ để biết tụ điện và điện trở .

Vừa rồi em có khuân ở CQ về nhà 1 cái UPS Santak TG500 (đồ thanh lý 20.000 vất lăn lóc), thay accu chạy tốt. Tuy nhien mục đích em cần là trích xuất nguồn 12v từ mạch bảo vệ accu trên board của TG500 sẵn có để dùng cho các thiết bị như sạc di động, chạy quạt mát cho con nít (quạt xe Uoat -12v) nhưng không lo accu bị kiệt, ổn định 12v và không bị ngắt thời gian 30 phút như điện 220v out.

Vậy các anh có thể hướng dẫn giúp em câu dây từ đâu trên mạch để lấy điện 12v. (có hình minh họa càng tốt ạ)

Xin cám ơn các anh/bạn đã đọc bài
        Yêu cầu của bạn có thể làm được nhưng phải chế thêm mạch nữa. Nếu muốn lấy nguồn để chạy được quạt, bóng đèn thì chỉ có câu trực tiếp từ ăcquy ra mới sử dụng được, các thành phần linh kiện trong mạch sử dụng nguồn 12v thì nguồn này được lấy qua 1 con Tran mở nên dòng nhỏ không sử dụng được đâu bạn ah
        TRUNG TÂM BẢO HÀNH VÀ SỬA CHỮA- BỘ LƯU ĐIỆN, INVERTER, NGUỒN DC...
        Đ/c: Số 21/192 Lê Trọng Tấn, Q.Thanh Xuân, TP.Hà Nội
        DĐ: 0976.299.429 -

Comment

sẵn đây em cũng hỏi luôn có bác nào có cách ngắt mạch định thời từ 15-30 phút của con ups santak TG500 này không em xin cảm ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi quoclap223 Xem bài viết
            sẵn đây em cũng hỏi luôn có bác nào có cách ngắt mạch định thời từ 15-30 phút của con ups santak TG500 này không em xin cảm ơn nhiều.
            Cái này bạn tiimf hiểu trên diễn đàn đã có bạn cũng nêu ý kiến rồi và cũng có giải pháp đấy. Mình ko nhớ rõ chỗ nào lắm, mình thì ko làm cái main này vì cái main này công suất bé quá và độ bền ko cao.

Comment

Mình có con UPS Santak TG 500
              Không hiểu sao mà cắm điện AC vào mở nguồn UPS là relay nó nhảy liên tục ( chu kỳ khoảng 0,3s) mà rút nguồn AC ra thì dùng bình thường
              học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

Nguyên văn bởi hoangphi Xem bài viết
                Mình có con UPS Santak TG 500
                Không hiểu sao mà cắm điện AC vào mở nguồn UPS là relay nó nhảy liên tục ( chu kỳ khoảng 0,3s) mà rút nguồn AC ra thì dùng bình thường
                Máy của bạn hỏng khối chuyển mạch thôi, bạn kiểm tra lại khối này xem lỗi relay hay điều khiển nhé
                Khó quá thì chuyển qua mình làm cho

Comment

Về tác giả

Collapse

claymore Tìm hiểu thêm về claymore

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X