Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch đèn led nhấp nháy .

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ủa sao thấy nói nhiều mà ko có dơ đồ nhỉ ?????????????????????????

Comment

mach nhay da hai

Đây là mạch đa hài rất dễ lắp ráp
      Attached Files

Comment

mạch nháy 4017

đây là mạch phức tạp hơn, nhưng mà nháy đẹp hơn, có thể lắp thành các hình dáng như : trái tim, giọt nước,v..v..
        Chú ý cực tính của nguồn kẻo hỏng cổng USB
        Attached Files

Comment

Fantasy

có thể lắp ráp thành hình ngôi sao tỏa sáng....
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi VanKimCo Xem bài viết
            Nếu như bạn cần giao tiếp với máy tính,với yêu cầu linh kiện nhỏ gọn thì bạn có thể dùng IC 89C2051 con này rẻ tiền nhỏ gọn đáp ứng được yêu cầu của bạn.Sơ đò nguyên lí thì bạn có thể tìm được trong các cuốn sách nói về họ 8051.Ban có thể ghép nối như hướng dẫn rồi lập trình cho LED nháy theo rất nhiều cách.Còn giao tiếp với máy tình thì bạn phải nối nghép thêm MAX232 giao tiêm qua cổng Comm,sử dụng đường truyền RS232.
            bác có thể cho em xin chi tiết về nguyên lý này được không ? em thích làm mấy cái mạch này lắm, em đọc bên phần robocon nhưng khó hiểu quá, nếu được bác có thể gửi vào mail của em : nguyen_duong_0811@yahoo.com. thanks bác nhiều.

Comment

cái tụ cuối cùng bác có vẽ lộn không vậy ?
              Attached Files

Comment

Chỉ nhầm cự thôi mà, do sơ suất thôi
                Núi cao bởi có đất bồi
                Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                Muôn dòng sông đổ biển sâu
                Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

hehe

Ừ .
                  Cám ơn bạn đã nhắc mình . Hai cái tụ kia mới sai cực, cái thứ 3 đó lắp đúng

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                    đây là mạch phức tạp hơn, nhưng mà nháy đẹp hơn, có thể lắp thành các hình dáng như : trái tim, giọt nước,v..v..
                    Chú ý cực tính của nguồn kẻo hỏng cổng USB
                    cho mình hỏi chút
                    vạy mạch này nháy ra sao
                    chỉ chớp thui hay là sao nữa. ban hco câu trả lời nha

Comment

mach nhay 4017

Một mạch nháy dùng hai IC là CD4017 và IC LM555 :
                      LM555 dùng để tạo dao động , mỗi một xung điện nó tạo ra là một lần tác động cho mạch tầng sau ( ở đây là 4017)
                      CD 4017 nhận tín hiệu xung tử IC 555. Thời điểm đầu tiên ( trạng thái vừa reset), chân Q0 có mức logic 1,các chân còn lại là mức logic 0. Sau khi nhận 1 xung điện từ IC 555, chân Q1 có mức logic 1,các chân còn lại có logic 0....
                      cứ như vậy lần lượt cho đến Q9 có mức logic 1 thì lại quay trở về trạng thái ban đầu ...như vậy, các bóng led nối với các chân của 4017 sẽ lần lượt sáng đuổi nhau.
                      Mạch này tuỳ vào khiếu thẩm mỹ của các bạn sẽ tạo ra các hiệu ứng khác nhau (Bạn có để ý một số xe máy có đèn sau rất đẹp, nó chạy vòng tròn hoặc như là vẫy cánh lên xuống , rất bắt mắt)
                      Mình có thằng bạn đã làm mạch này : một trái tim ở giữa, bên cạnh có đôi cánh vẫy, nó đem tặng cho cô bạn gái......Hic!Hic lãng mạn thật
                      Ngoài ra, chân số 12 cũng có thể dùng trong mạch .

Bạn nếu có máy tính, yêu thích điện tử, có thể học thêm về lập trình VĐK, bạn sẽ cảm thấy các mạch nháy, các hiệu ứng nháy khác nhau, tất cả chỉ cần 1 con IC 20 chân và mạch trên sẽ bị ném vào... sọt rác

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                        Một mạch nháy dùng hai IC là CD4017 và IC LM555 :
                        LM555 dùng để tạo dao động , mỗi một xung điện nó tạo ra là một lần tác động cho mạch tầng sau ( ở đây là 4017)
                        CD 4017 nhận tín hiệu xung tử IC 555. Thời điểm đầu tiên ( trạng thái vừa reset), chân Q0 có mức logic 1,các chân còn lại là mức logic 0. Sau khi nhận 1 xung điện từ IC 555, chân Q1 có mức logic 1,các chân còn lại có logic 0....
                        cứ như vậy lần lượt cho đến Q9 có mức logic 1 thì lại quay trở về trạng thái ban đầu ...như vậy, các bóng led nối với các chân của 4017 sẽ lần lượt sáng đuổi nhau.
                        Mạch này tuỳ vào khiếu thẩm mỹ của các bạn sẽ tạo ra các hiệu ứng khác nhau (Bạn có để ý một số xe máy có đèn sau rất đẹp, nó chạy vòng tròn hoặc như là vẫy cánh lên xuống , rất bắt mắt)
                        Mình có thằng bạn đã làm mạch này : một trái tim ở giữa, bên cạnh có đôi cánh vẫy, nó đem tặng cho cô bạn gái......Hic!Hic lãng mạn thật
                        Ngoài ra, chân số 12 cũng có thể dùng trong mạch .

Bạn nếu có máy tính, yêu thích điện tử, có thể học thêm về lập trình VĐK, bạn sẽ cảm thấy các mạch nháy, các hiệu ứng nháy khác nhau, tất cả chỉ cần 1 con IC 20 chân và mạch trên sẽ bị ném vào... sọt rác
                        bạn có thể đưa mạch lên cho em tham khảo được không ? chứ không có sơ đồ nó sao sao ấy, khó tưởng tượng lắm.

Comment

ai có sơ dô không vậy

Comment

mach nhay 4017

đại để nó như thế này:
                            Xung thứ nhất thì:
                            Attached Files

Comment

mạch nháy 4017

Xung thứ hai thì:
                              Attached Files

Comment

Ban không goi ten linh kiên điện tu thi mua- lap lam sao duoc? Xin cam on nhe!
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

dalatnpt Tìm hiểu thêm về dalatnpt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X