Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch đèn led nhấp nháy .

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch đèn led nhấp nháy .

Em muốn thiết kế 1 mạch đèn led nhấp nháy nhưng không biết làm như thế nào , cần những linh kiện gì , mong các anh giúp đỡ
    Yêu cầu kỹ thuật : Linh kiện nhỏ gọn cho một mạch đèn gồm 4 bóng led 1.5V ( loại bóng nhỏ xíu á ) , chớp theo thứ tự , hay kiểu nào cũng được , miễn là khi cấp nguồn là nó phải nhấp nháy theo một quy luật nào đó .Nguồn cáp cho nó là cổng USB máy tính .
    thank's all !
    Last edited by nguyendinhvan; 12-08-2010, 11:28.

minh da giap rat nhieu mach den nhay hieu qua rat cao va rat don gian .ban thu giap mach dung 3 bong let chay duoi nhau rat hay .minh ko co thoi gian ve mach ban chiu kho nghe va lam thu nhe don gian nam .linh kien can la 3 con transito 828 hoac 9013 .. sau do dung 3 con dien tro 10-20k phan cuc cho tung con mot .tiet do dung 3 47-100uf noi tu cuc c cua con nay vao cuc b cua con kia cuc c cua con cuoi cung noi voi cuc b cua con dau tien .ban dung 3 dien tro 220 ôm -470 ôm de hạn dòng cho let.tuy theo cách bố trí ban co the lắp song song nhieu let voi nhau va thiet ke vi tri' các let cho that dep va cuoi cung cap nguoi cho no tu 4.5-9v
    lap thu sem nhe
    chuc ban thanh cong

Comment

Bạn Hoaian đã trả lời quá chuẩn, đây là cách đơn giản, rẻ tiền nhất bạn có thể làm. Đây là mạch phát triển của bộ " Dao động đa hài " rất cơ bản trong các giáo trình điền tử.

Comment

Có sơ đồ không mí anh ,lâu quá zòi không đụng đến kiến thức nó ngủ hết gùi
        thank's !

Comment

Dùng một IC 555 sẽ nhấp nháp được hai led (phù hợp với nguồn USB luôn). Mạch cũng đơn giản lắm mà phải không.

Comment

làm thế nào để cái đèn đó có thể giao tiêp đc với máy tính

Comment

Mach LED

Nếu như bạn cần giao tiếp với máy tính,với yêu cầu linh kiện nhỏ gọn thì bạn có thể dùng IC 89C2051 con này rẻ tiền nhỏ gọn đáp ứng được yêu cầu của bạn.Sơ đò nguyên lí thì bạn có thể tìm được trong các cuốn sách nói về họ 8051.Ban có thể ghép nối như hướng dẫn rồi lập trình cho LED nháy theo rất nhiều cách.Còn giao tiếp với máy tình thì bạn phải nối nghép thêm MAX232 giao tiêm qua cổng Comm,sử dụng đường truyền RS232.

Comment

Chỉ cần lấy nguồn 5v của cổng usb làm nháy led làm được rồi. Cắm vào máy tính là chớp nháy liền thôi. Dùng 89C2051 thì wá tốt rồi nhưng mà phí wá, với lại dùng uC thì cần phải viết chương trình cho em uC này nữa lại thêm phức tạp đó.

Comment

(Có sơ đồ không mí anh ,lâu quá zòi không đụng đến kiến thức nó ngủ hết gùi
                  thank's !)
                  Kiến thức cơ bản vậy mà quên à?

Comment

Bạn có thể lắp giáp mạch theo sơ đồ sau để có thể quét các LED sáng theo qui luật nào đó mà bạn muốn.
                    Hoặc nếu bạn chỉ cần mua một vài con LED 7 màu(điện áp 5v) khoảng 2k/1kon dùng USB cấp nguồn cho nó là nó sáng-nháy rất đẹp mắt mà chẳng phải ghép nối phức tạp j.
                    goodluck!

Comment

ko biết là ko có con 9013 thi có thể dùng con gì ko dậy các pác o
                      có thể dùng con 9014 ko dậy?
                      nhung mà sao cháu dã làm theo cách của hoaian nhung sao ko được dậy (cháu dùng con 9014) thì dùng tụ 10MF thì nó nháy nhanh nhung khi cháu thay con tụ lớn hơn thi no ko nháy nữa là sao dậy? hay con C1815 cung vay.
                      Mong các pác chỉ giùm!

Comment

VankimCo! nói đúng hiện trên thị trường có loại led 7 màu dùng điện áp từ 3,5 V đến 5 V chỉ cần đấu đúng A, K của led và +,- của nguồn USB là tha hồ mà ngắm nó chớp!
                        -------------------------------------------------------------
                        Bạn có thể dùng 1 số IC số như 4017 và ic 555 là thông dụng và dễ làm nhất! nếu cần alo 0919117788 tôi cung cấp cho từ a-z.

Comment

Pác Hungtruong ơi!
                          Thằng bạn em nó đang nhờ em làm cho nó 1 cái mạch dùng LED 7 màu để nó làm quà tặng nhưng mà em chưa làm việc với con này bao giờ cả. Pác có thể chỉ cho em hoạt động của nó dc ko? Có phải nó hoạt động theo điện thế? Màu của nó thay đổi theo thế?
                          Mà giá của con LED 7 màu này thế nào? Em có hỏi mấy thằng bạn thì nó bảo khoảng tầm 5 - 10k. Liệu có đắt thế ko? Bác cung cấp với giá bao nhiêu vậy?
                          Mong pác sớm trả lời để em liệu lo làm cho thằng bạn! Thanks!

Comment

Hỏi vậy sao ko thấy ai trả lời :-s. Chán hẳn!

Comment

Nguyên văn bởi dalatnpt Xem bài viết
                              Em muốn thiết kế 1 mạch đèn led nhấp nháy nhưng không biết làm như thế nào , cần những linh kiện gì , mong các anh giúp đỡ
                              Yêu cầu kỹ thuật : Linh kiện nhỏ gọn cho một mạch đèn gồm 4 bóng led 1.5V ( loại bóng nhỏ xíu á ) , chớp theo thứ tự , hay kiểu nào cũng được , miễn là khi cấp nguồn là nó phải nhấp nháy theo một quy luật nào đó .Nguồn cáp cho nó là cổng USB máy tính .
                              thank's all !
                              mạnh nhấp nháy thì cần 2 contransistor c1815,cấc tụ hóa tùy ý nhưng lớn nhất khoảng 10microfara ,1 điện trở 47k 1volum tinh chỉnh 100k và mổi led đi kèm 1 điện trở 220ohm chan E của tranistor nối mã chan B đấu vào tụ chú ý cực tính tụ
                              chan C nối với vr100 còn con còn lại nối với điện trở 47k
                              led nối với chân B và kèm điện trở 220 nối về +

Comment

Về tác giả

Collapse

dalatnpt Tìm hiểu thêm về dalatnpt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X