Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch đèn led nhấp nháy .

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đơn giản nhất bạn có thể dùng vi điều khiển cái này yêu cầu bạn phải biết lập trình, hoặc là bạn có thể dung IC số kêt hơp với transistor...

Comment

• Nguồn có 12v mà bác mắc nt trên 5 led thì sáng yếu là phải vì nó thiếu áp chứ k phải là thiếu dòng. Nếu bác lắp 30 led thì bác phải lắp vừa // vừa nt. Có nghĩa là bác mắc làm 6 cột led // với nhau, mỗi cột gồm 5 led nt và 1 điện trở hạn dòng. Và bác nên thay c1815 bằng c2383 nếu muốn thêm led n hơn

Comment

• thanks bạn nhiều na!

Comment

• cam on ban.minh se lam nhu ban noi xem sao

Comment

• ban vao day coi de~ lem' ko phai~ la` dan dt cung~ lam` dc.......chi tiet lam' http://spkt.net/diendan/showthread.php?t=12808

Comment

• thế thì phải dung uc rồi chứ mấy con này giai điêu gì chư, bạn cố học lập trình cho vxl đi rồi làm nhay giai điêu ok ngay

Comment

• hoi ve mach led nhap nhay

ca bac cho em hoi mach dung ic 4017 tren mang co dung ko ma em lam theo ko thay ket qua

Comment

• dùng IC 555 tạo xung và 4017 để diều khiển led bạn nhé
                  sơ đồ của nó đây, chạy ok, chỉ thế thôi thì cần gì vdk, có điều là ko diều chỉnh được nhiều hiệu ứng như khi dùng vdk
                  sơ đồ nè:
                  Attached Files

Comment

• em muon lap mot mach den led nhay o den hau xe thi lam nhu nao cac anh oi

Comment

• Nguyên văn bởi back_dt Xem bài viết
                      em muon lap mot mach den led nhay o den hau xe thi lam nhu nao cac anh oi
                      theo mình nghĩ thì bạn làm 1 mạch dùng 555 rồi tháo đèn hậu xe ra, nối nguồn +,- của mạch vào 2 dây nối vào đèn xe vừa tháo ra là đc

Comment

• đứng cái topic mà m đang cần !vì mình là dân cơ khí mê chút điện tử nên học hơi khó !

Comment

• chào các bác em là dân cơ khí tự động nhưng em lại mê điện tử. em có hai thắc mắc, mong các bác chỉ giáo nhiệt tình. một là em thấy trên mạng người ta dùng con CMOS (4060) mà lại có chân Vcc và chân GND nhưng em dùng proteus thì không thấy có hai chân kia. thứ hai là những con CMOS hiển thị led (4017) chỉ có 8 chân để điều khiển led thì làm thế nào để mắc thêm ( ví dụ 80 led). nếu mắc nối tiếp và mắc song song thì các led mắc chung với nhau có chớp nháy khác thời gian nhau được không? em thank! các bác trước. mong các bác giúp đở

Comment

• Nguyên văn bởi khanhthan Xem bài viết
                            chào các bác em là dân cơ khí tự động nhưng em lại mê điện tử. em có hai thắc mắc, mong các bác chỉ giáo nhiệt tình. một là em thấy trên mạng người ta dùng con CMOS (4060) mà lại có chân Vcc và chân GND nhưng em dùng proteus thì không thấy có hai chân kia. thứ hai là những con CMOS hiển thị led (4017) chỉ có 8 chân để điều khiển led thì làm thế nào để mắc thêm ( ví dụ 80 led). nếu mắc nối tiếp và mắc song song thì các led mắc chung với nhau có chớp nháy khác thời gian nhau được không? em thank! các bác trước. mong các bác giúp đở
                            protues nó ẩn chân nguồn rồi,bạn cứ việc mô phỏng.
                            4017 cho ra 10 đầu ra lận,bạn muốn mắc thêm led thì thêm tran kéo dòng cho led.
                            ĐT: 0972 20 58 68
                            Gmail:

Comment

• Bác nào có thế viết lại bài của bác hoaian ở #1 không chứ bác ấy viết không dấu khó hiểu quá.Thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi hoaian Xem bài viết
                                mình đã ráp rất nhiều mạch đèn nháy hiệu quả rất cao và rất đơn giản .bạn thử ráp mạch dùng 3 bóng led chạy đuổi nhau rất hay .mình ko có thời gian vẽ mạch bạn chịu khó nghe và làm thử nhé đơn giản lắm .linh kiện cần là 3 con transito 828 hoặc 9013 .. sau đó dùng 3 con điện trở 10-20k phân cực cho từng con một .tiếp đó dùng 3 con 47-100uf nối từ cực c của con này vào cực b của con kia cực c của con cuối cùng nối với cực b của con đầu tiên .bạn dùng 3 điện trở 220 ôm -470 ôm để hạn dòng cho led.tùy theo cách bố trí bạn có thể lắp song song nhiều led với nhau và thiết kế vị trí các led cho thật đẹp và cuối cùng cấp nguồn cho nó từ 4.5-9v.
                                lắp thử xem nhé
                                chúc bạn thành công
                                Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
                                Bác nào có thế viết lại bài của bác hoaian ở #1 không chứ bác ấy viết không dấu khó hiểu quá.Thanks.
                                coment ở #2 chứ #1 gì!
                                xong rồi đó bạn,chưa hiểu thì mạch đây:
                                R1=R3=R5=10-20K
                                R2=R4=R6=220-470 om
                                C3=C4=C5=C6=47-100uF
                                tranzito thì dùng C1815,C828...
                                Attached Files
                                ĐT: 0972 20 58 68
                                Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse