Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác chỉ hộ về keo quấn coil loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác chỉ hộ về keo quấn coil loa

em đang học quấn loa, khi quấn coil xog em đổ bằng vecni, hoặc là keo ab thôi. nhưng em thấy ngoài chợ họ bán coil quấn sẳn họ đổ bằng keo loại keo gì mà trông đẹp ghê không như keo ab thông thường. nhờ các bác chỉ giúp em loại keo đó với và mua nó ở đâu vậy, em xin cảm ơn các bác.

Keo dán sắt 502 đó bạn!

Loại của VN rẻ rề nhưng lâu ngày không dùng sẽ đông cứng!
    Gia công kim loại, phi kim...
    Tiện, Phay, cắt, khắc... CNC
    Chế tạo máy, thiết bị, máy CNC... theo yêu cầu.
    DTDD:01228087498 - email:

Comment

vậy à, cảm ơn bác đã chỉ giúp nha

Comment

Nguyên văn bởi vinacnc Xem bài viết
        Keo dán sắt 502 đó bạn!

Loại của VN rẻ rề nhưng lâu ngày không dùng sẽ đông cứng!
        502 sao sử dụng để dán đây nòng loa tốt được bác. mình cũng hay quấn loa hồi trước cũng xài 502 nhưng mà chất lượng rất kém khi nòng loa nó nóng là keo sẽ bị nhã ngay.
        bây giờ thui tôi dùng keo AB thấy quấn cũng tạm ổn. nếu khéo tay là quấn rất đẹp. bạn hòa keo với tỉ sô là 6-4. hiện mình cũng đang kiếm loại keo tốt hơn để quấn mà chưa ra.
        chúc bạn thành công.
        email:
        chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

cảm ơn các bác đã giúp đỡ. ko biết có bác nào có ý kiến nào hay hơn nữa không?

Comment

các bác hay quấn loa cho em xin ít kinh nghiệm .chiều cao của ống dây so với độ dày của khe từ(không phải độ rộng nhé)tỉ lệ như thế nào và đặt coil như thế nào thì nghe hay nhất .cảm ơn các bác
            ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
            đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
            dt 03216293151-0986475737

Comment

mình cũng mới học quấn thôi, thường thì mình chỉ đo cở dây, số lớp và chiều cao của pin dây rồi quấn thôi, quấn sao cho đủ 8ohm, còn khi đưa coil vào thì mình canh coil cao hơn khe từ khoảng 1/4 hay 1/5 chiều cao của pin dây, đó là theo mình, còn nhờ các sư phụ chỉ giáo thêm cho, chúc bạn thành công

Comment

* Tâm khe từ nằm giữa cuộn dây -> Khi cuộn dây dao động (như micro) thì tín hiệu điện ra là hình sin cân đối. Nếu lệch thì sin không cân. Đối với loa thì ngược lại: Khi tín hiệu vào là sin thì coil dao động đối xứng giữa 2 phần trong / ngoài.
                * Keo dán loa có nhiều loại :
                Keo AB để dán khung loa với mặt bích, với nam châm.
                Keo cao su (màu đen) dán coil với màng và mạng nhện
                Keo cao su (màu vàng) dán màng loa và mạng nhện với khung. Có thể dùng keo dog.
                Keo 502 không nên dùng trong loa vì keo này dòn, khi các bộ phận loa dao động sẽ bị vỡ gây tiếng rè.
                Trong quấn coil công nghiệp, keo để dán dây coil với lõi coil thì đã được phủ sẵn lên vỏ dây, khi cuốn người ta cho dây chạy qua cồn, keo mềm ra và khô ngay sau khi dây được cuốn vào lõi coil. Sau đó coil còn được sấy ở nhđộ 90 - 120 độ C trong 2 giờ.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

oh, vậy ha, cam ơn bác htttth nhiều nha

Comment

các bác uống bia đừng vứt lon đừng bóp lon nha: nó có tác dụng trong việc quấn coil loa đấy.
                    các bác lấy lấy lon bia bào hoàn toàn không bị móp hay méo bất cứ chỗ nào rồi cẩn thận cắt ra làm coil loa. nó sẽ tăng được cống suất loa lên khá nhiều. và giải nhịêt tốt cho cuộn dây nữa. mình dùng toàn lon bia để quấn coil hết.
                    chúc các bác thành công.
                    email:
                    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

uhm, e thấy ngoài chợ bán coil làm sẳn cũng = nhôm nhưng lại rẻ hơn loại coil quấn bằng phím

Comment

Vỏ lon bia, cắt đúng bằng cốt coil cũ, nhớ là chiều cuốn dây theo hướng cong sẵn có của vỏ lon.
                        Dùng một cái trục, quấn miếng vỏ lon lên, đem ra lăn trên nền phẳng và nhẵn (như nền gạch men, nhớ chùi thật sạch không có sạn)... lăn, lăn cho đến khi cái miếng vỏ lon đó cuốn lại to hơn cái coil một tẹo là OK. Quấn miếng nhôm lên 1 cái cốt (cốt thường làm bằng gỗ tốt, gồm 2 nửa trụ ghép lại với nhau sao cho sau này dễ tháo ra khỏi coil)
                        Sau đó quấn dây coil lên. Ta quấn bằng tay nên nhớ quấn cẩn thận sao cho càng giống coil "jin" càng tốt. Trước mỗi lượt quấn dây, ta quét nên cốt coil 1 lượt keo dog pha loãng (dùng bút lông nhỏ để quét 3 vệt dọc theo "đường sinh của hình trụ", trên vùng sẽ quấn dây, sau đó dùng bút lông khác sạch hơn để "tô" bằng nước pha loãng keo dog thành 1 lớp keo mỏng). Quấn hết dây ta dùng nước pha loãng keo dog quét thêm 1 lượt nữa, sau đó sấy khô dưới bóng đèn điện hay máy sấy tóc.
                        Chú ý: Khi sấy, ta vẫn giữa nguyên cái cốt trong của coil. Khi nào sấy xong thì mới được tháo cái cốt đó ra
                        Trước khi tháo coil ra khỏi cái cốt gỗ, ta dùng băng keo giấy quấn sát đầu ra của cuộn dây coil để cố định 2 đầu dây ra.
                        Chúc các bạn làm được 1 cái coil "made in tự tui".
                        Tức là chúc các bạn khéo tay, đừng để coil méo, hay quá dày làm chạm cốt loa...

Comment

Bài trên, "nước pha loãng keo dog" không phải là dùng nước để pha loãng keo dog, mà là "chai nước dùng để pha keo dog", các tiệm bán keo đều có bán chai "nước" này.
                          Khi sấy coil, các bạn cần sấy thật nhẹ, nếu sấy nóng quá thì keo sùi bọt lên, coil sẽ xù xì và dễ chạm cốt loa.

Comment

xin các bác chỉ giúp e với, khi minh quấn coil có loại keo ab nào đổ lên lớp dây đồng cho nhanh khô không, keo ab 2 thành phần ngoài thị trường bán hơi lâu khô, e thường quấn 1 lớp rồi chờ khoảng 15 phút sau mới dám quấn lớp thứ 2 nếu không dây đồng sẻ bị lọt xuống lớp dưới, em mới làm nên chưa có kinh nghiệm bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp e với, e xin cảm ơn!.
                            Last edited by doanhpcbp; 21-02-2012, 12:09.

Comment

các bác cho em hỏi tí, ngoài thị trường có loại keo ab nào dùng để đổ lên lớp dây đồng với coil mà nhanh khô không, loại keo ngoài thị trường bán hơi lâu khô, thường thì em phải quấn 1 lớp rồi chờ cho khô keo khoảng 15ph sau mới dám quấn lớp thứ 2 nếu không dây đồng sẽ bị lọt xuống lớp dưới, e mới học quấn nên chưa có kinh nghiệm nhờ các bác chỉ giúp e với, cảm ơn các bác nhiều!.

Comment

Về tác giả

Collapse

doanhpcbp Tìm hiểu thêm về doanhpcbp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X