Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác chỉ hộ về keo quấn coil loa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn ra mấy tiệm bán sơn PU đễ làm gổ đó .Nói người ta Bán cho 10k xăng thơm [ hay Xăng công nghiệp ] là xài thoải mái và nhanh không ảnh hưởng gì đến màng loa cả chúc bạn thành công
    tan1069

Comment

Nguyên văn bởi doanhpcbp Xem bài viết
      các Bác cho e hỏi chút, em mua axeton ngoài tiệm sơn móng tay móng chân về dùng để gỡ màng loa nhưng sao khi đổ vào thì không thấy nhả keo vậy ngâm hoài cũng không thấy nhả keo, không biết có phải là nồng độ nó thấp quá không vậy, bác nào có kinh nghiệm chỉ em với, cảm ơn các Bác.
      Bạn ra mấy tiệm bán sơn PU đễ làm gổ đó .Nói người ta Bán cho 10k xăng thơm [ hay Xăng công nghiệp ] là xài thoải mái và nhanh không ảnh hưởng gì đến màng loa cả chúc bạn thành công
      tan1069

Comment

Nguyên văn bởi vovanly2015 Xem bài viết
        Bác Sang_dientu ơi! Em thấy trên youtube có chỉ cách quấn loa á. Nhưng em không rõ lắm. Bác có thể hướng dẫn giúp em không ạ?
        hiện giờ em mới tháo coil loa ra thôi. có 1 lon bia, keo ab tân phú á, em chưa biết xài thế nào đây. Bác giúp giùm em cám ơn ạ
        bạn xem các video này nha. 1,2,3,4,5,6

chỗ nào bạn chưa rõ thì liên lạc với mình ở địa chỉ ở chữ ký mình hướng dẫn thêm cho. hoặc hỏi trên đây rồi tag mình vào nha.

facebook:

Comment

gửi các bác xem thử cái này có cần không Keo l
          nếu có ai mua và làm rồi thi hú em một tiếng nhé. dạo trước em cũng có hỏi mua nhưng người ta lại bảo hêt hàng, mình laịu mua chỉ có vài lọ

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
            các bác uống bia đừng vứt lon đừng bóp lon nha: nó có tác dụng trong việc quấn coil loa đấy.
            các bác lấy lấy lon bia bào hoàn toàn không bị móp hay méo bất cứ chỗ nào rồi cẩn thận cắt ra làm coil loa. nó sẽ tăng được cống suất loa lên khá nhiều. và giải nhịêt tốt cho cuộn dây nữa. mình dùng toàn lon bia để quấn coil hết.
            chúc các bác thành công.
            Hì hì! vỏ lon bia cũng đc nhưng chỉ dùng cho loa to thôi, còn loa trep chắc nó chiếm hết cả khe từ mất, giờ có nhôm lá rồi, nếu dùng cho trep muốn côn lõi nhôm thì dùng loại nhôm lá hay dùng cho việc nướng thức ăn. Còn keo mình dùng loại "cứng" hay " cố định" ( loại thợ mộc họ dùng phủ gỗ) ra của hàng bán sơn, vecli,...đồ thợ mộc mà mua. về pha với "xăng thơm" cho loãng bớt để đễ dùng + ít "bi cháy" (hạt cảm quang).. quốn côn xong phơi nắng hoặc đèn 10 phút xong. Chú ý dung dịch "cứng" dùng đâu pha xăng đó, tuyệt đối tránh ánh sáng vì bản thân cứng, cố định nó khô cứng khi bị ánh sáng vào mặc dù chai lọ bạn rất kín, bi cháy có tác dụng tăng nhanh khô cứng khi gặp sáng...
            Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
            Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

Nếu làm chuyên nghiệp thì đi đặt bộ cốt sắt tiện, còn làm nghiệp dư thì gom lấy ít phim chụp ảnh bỏ đi.
              Hướng dẫn quốn loa bằng phim:
              1/ khi tháo cố giữ lại ít vòng dây đã cháy còn nguyên hình trạng để lấy mẫu kích thức vòng tròn côn loa...
              2/ vo phim nhỏ lại (nhỏ hơn) vòng tròn côn và đưa nó vào vòng tròn côn mẫu --->ve sao cho phim nở ra khít căng vòng tròn côn cũ (mẫu). Bây giờ bạn đã có một cái cốt tuyệt đối chính xác với mẫu gốc.
              3/ Bây giờ bạn tiến hành quốn với cốt nhôm hay giấy tùy bạn. Nếu dùng keo cảm quang thì nên dùng đèn đỏ...bôi keo 1 lớp mỏng lên cốt--> quốn dây--> chiếu UV hoặc dọi đèn, uv chỉ cần 1-2 phut--> phủ keo tiếp lên lượt 1--> quốn đây tiếp lượt 2--> đèn và--> tiếp nếu là loa nhiều lượt VD như Bose (6 lượt)..vv

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                cỡ dây giống coil cũ thì quấn giống như coil cũ. nếu muốn "nâng cấp" thì quấn dây to hơn, chiều cao của ống dây giống như cũ còn số lớp thì tăng lên miễn sao cho lọt vào khe từ là ok. trở kháng không quan trọng từ 2 ohm đến 16 ohm quất dc hết mà
                Đúng là ông này xui dại! loa của người ta có hai chiếc hỏng 1, quấn như ông để nghe tiếng bất tiếng chì à?

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                  Đúng là ông này xui dại! loa của người ta có hai chiếc hỏng 1, quấn như ông để nghe tiếng bất tiếng chì à?
                  làm lại 2 cái luôn bác

Comment

Nguyên văn bởi tettsujp Xem bài viết
                    tôi không hiểu bác với bác tep có hiểu y của nhau không. hay tại tôi hiểu nhầm. như bác tep nói cái vành loa thì lấy tay bóc đươc thật cái vành này thường la những miếng xốp ghép lại .còn theo tôi hiểu cái mà bác daonh nói nó là cái gân loa. nếu loa có gân cao su dầy thì không có cái vành đó nếu gân là cao su dầy thì ngâm axeton sẽ bóc ra được rễ ràng. còn nếu là gân mút bác để axeton dính vào nó sẽ biến dạng khi hết axeton nó sẽ trở về hình dạng ban đầu. gỡ gân này rất cực vì rễ bị rách
                    đây là ngu ý của tôi có gì sai mong các bác chỉnh sửa và chỉ bảo thêm!
                    Đúng đấy! Nhưng với những loa thương hiệu đắt tiền thì việc giữ nguyên đc "gân loa'' "bóng loa" sao cho nguyên vẹn như chua làm đó mới là điều đáng nói, khách sẽ rất vui và thợ dễ lấy tiền, với những loa thương hiệu mình lấy 1 dến 300K là thường. Mình làm về âm thanh, chuyên sửa cho thợ buôn, những vị này rất kỹ tính chứ ko như người dùng chơi bình thường...yêu cầu sửa xong không có vết nhất là ampli đắt tiền, họ phải trả vài trăm tới 1 triệu mà nhìn lòi mắt ko biết mình làm chỗ nào...Nhưng họ lại rất khoái vậy, ngược hẳn với người dùng ko thấy vết sửa chữa cho thợ là bịp bợm lấy tiền nhiều.

Comment

mình cú 502 mà tương.....đánh sập nhà rồi mà loa chưa vấn đề gì...muốn nó hỏng để quấn lại nhưng chưa thấy hjhj

Comment

Nguyên văn bởi hoanghieupc Xem bài viết
                        mình cú 502 mà tương.....đánh sập nhà rồi mà loa chưa vấn đề gì...muốn nó hỏng để quấn lại nhưng chưa thấy hjhj
                        502 bạn định tương chỗ nào trong cái loa vậy. chắc là dùng để dán vỏ thùng loa à
                        Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
                        Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
                        ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Nguyên văn bởi thangdt
                          các bạn cho mình hỏi dung dịch dùng tháo côn loa+nhện+gân là gì và ở đâu bán.mình là thợ sửa muốn có để làm loa cho đẹp hơn.xin cảm ơn và hậu tạ = thẻ cào điện thoại
                          Bạn dùng 1 dung môi hữu cơ làm dung dịch hòa tan; ví dụ: nước hòa tan keo con chó (Dog), hoặc xi-len, hoặc xăng thơm..., thấm dần cho nó mềm ra, sau đó dùng mũi dao nhọn (nên chế 1 con dao inox không bị nam châm hút) từ từ bóc, tách ra là được.
                          Last edited by HTTTTH; 11-12-2014, 17:22. Lý do: thêm "nước hòa tan",
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

doanhpcbp Tìm hiểu thêm về doanhpcbp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X