Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Không Biết Gì về Loa !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Không Biết Gì về Loa !

Cho hỏi hồi trước mình có mua 1 cặp loa ở lề đường, đã dùng được 2 năm không hư hỏng gì, mấy hôm nay vào đây đọc được nhiều điều hay nhưng lại không hiểu hoặc hiểu chút xíu. Thấy mấy bạn nói đền bộ phân tần, hom nay mình tháo loa của mình ra thì không thấy mạch nào cả . Chỉ thấy 2 con tụ ghi là : 100v/1.5uF. 2 con tụ này được hàn vào 3 dây màu đỏ của loa, còn 3 dây đỏ đen thì hàn vào chấu gắn dây tín hiệu từ loa đến ampli. Như vậy là sao vậy các bạn. Vây mình có thể thay 2 cái tụ đó bằng mạch phân tần mà các bạn hay nói đến không ? Và nếu thay thì thay như thế nào vay ?
    Mình không biết về điện tử có gì không đúng các bạn bỏ qua cho

Mấy con tụ là mạch lọc đầu ra đơn giản. Tại sao bạn muốn thay mấy con tụ này? mạch phân tần lọc tín hiệu trước tầng công suất, tức là mỗi loa có 1 mạch lọc và 1 mạch công suất riêng biệt. Tốt nha6nt1 đừng nên chọc ngoái nó để khỏi phải trả học phí

Comment

Cái phần mạch bạn nói nó nằm ở âm ly rồi. 2 cái tụ chỉ lọc đơn giản thôi (như bác lvhn đã nói). Cái loa bạn mua hình như là đồ thời xưa nên nó vậy, còn đồ bây giờ nó phức tạp hơn
      (nếu không đúng, mong các bác chém nhẹ thôi - mình là thành viên mới)
      Không có gì quý hơn độc lập tự do!

Comment

Không rõ loa vỉa hè bạn mua là loại gì, nên cũng không dám nói mạnh. Nhưng nếu là loa đài Radio thì cái tụ đó là mạc lọc bậc I!! Hạn chế bớt dải cao thì phải
        By three methods we may learn wisdom:
        First, by reflection, which is noblest;
        Second, by imitation, which is easiest;
        and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi nvd.dkt Xem bài viết
          Cái phần mạch bạn nói nó nằm ở âm ly rồi. 2 cái tụ chỉ lọc đơn giản thôi (như bác lvhn đã nói). Cái loa bạn mua hình như là đồ thời xưa nên nó vậy, còn đồ bây giờ nó phức tạp hơn
          (nếu không đúng, mong các bác chém nhẹ thôi - mình là thành viên mới)
          cái bác chủ nói đó là phân tần cho loa khi trong thùng loa có nhiều loa (bass treble tweet...). KHông phải là thời xưa hay nay mà là nếu là loa rẻ tiền thì phân tần làm đơn giản chỉ là R và C; loa đắt tiền thì phân tần bằng mạch R-L-C. Trong đó L là khó làm (với nghiệp dư) vì phải có đồng hổ đo cảm kháng. Đắt tiền là vì ... chủ yếu do cuộn L này , thứ yếu là tụ phải là tụ xịn (tốt).
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

uhm mình cũng mới vào không biết. Dọc thấy các bạn làm phân tần cho loa mình thấy cũng ham nên muốn mang cái loa nhà ra thử xem nghe có hay hơn không ? Nhưng tháo ra thì chĩ thấy 2 con tụ khác với các bạn nói . Cái loa của mình hát to lắm, mình mở 1/2 volume thôi mà cách xa 60m còn nghe nó hát. Nhưng mà bass. trele thì yếu xìu. Chưa bao giờ mỏ hết cỡ nên cũng không biết. Ampli nhà mình dùng 4 sò. Lúc mua ông bán nói cái này bảo đảm xài hoài luôn, khi nào hư thùng thì mua thùng loa khác bỏ vào hát tiếp. Mà đúng là xài 2 năm rồi không có vấn đề gì
            UHm trong thùng loa của mình không thấy lót bông gì cả, loa của mình thấy cũng đầy đủ 3 loa . Còn cai ampli mình bắt dính vào tường, có lần nó rơi từ độ cao hơn 1m tưởng đâu tiêu rồi ai ngờ để lên hát tiếp.
            Mình còn dự định khi kiến thức khá khá sẽ ra Nhật Tảo mua cái main 8 sò + linh kiện về hàn vào thay thế (sự định xa vời với người không biết gì về điện thanh )

Đọc so với thực tế xa nhau quá
            Last edited by hoi_tiec; 12-05-2012, 00:41.

Comment

Nguyên văn bởi hoi_tiec Xem bài viết
              uhm mình cũng mới vào không biết. Dọc thấy các bạn làm phân tần cho loa mình thấy cũng ham nên muốn mang cái loa nhà ra thử xem nghe có hay hơn không ? Nhưng tháo ra thì chĩ thấy 2 con tụ khác với các bạn nói . Cái loa của mình hát to lắm, mình mở 1/2 volume thôi mà cách xa 60m còn nghe nó hát. Nhưng mà bass. trele thì yếu xìu. Chưa bao giờ mỏ hết cỡ nên cũng không biết. Ampli nhà mình dùng 4 sò. Lúc mua ông bán nói cái này bảo đảm xài hoài luôn, khi nào hư thùng thì mua thùng loa khác bỏ vào hát tiếp. Mà đúng là xài 2 năm rồi không có vấn đề gì
              UHm trong thùng loa của mình không thấy lót bông gì cả, loa của mình thấy cũng đầy đủ 3 loa . Còn cai ampli mình bắt dính vào tường, có lần nó rơi từ độ cao hơn 1m tưởng đâu tiêu rồi ai ngờ để lên hát tiếp.
              Mình còn dự định khi kiến thức khá khá sẽ ra Nhật Tảo mua cái main 8 sò + linh kiện về hàn vào thay thế (sự định xa vời với người không biết gì về điện thanh )

Đọc so với thực tế xa nhau quá
              Mua mạch NT về làm thì cách nhanh nhất là làm cục power thôi tức là tín hiệu input đi qua volume rối đi thẳng vào mạch CS. quá dễ dàng.
              Nhưng sau khi làm xong bảo đảm bạn lại đòi mạch Bass treble .......
              chúc vui.
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Bạn nói không rõ, không hình dung được đường đi dây của từng loa trong thùng. Bạn có thể đưa hình em nó lên không?

Comment

Về tác giả

Collapse

hoi_tiec Tìm hiểu thêm về hoi_tiec

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X