Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LM3886 thấy đơn giản mà khó làm .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
    Nhìn cái mạch chạy không ù sì thấy mà thương con 3886 lạnh lẽo còn tòng teng trên ... tản nhiệt. Biết bao giờ mới mua được con mới để hồi sinh cho cái xác ướp đó đây. Đang tính mở luồng TDA7265 bác phò thấy sao?
    Trưa nay nhân dịp hỏi về LM3886 lái sò em mới định chạy ra chợ thỉnh 1 em về làm lại coi sao. Giở lại cái đống tài liệu đóng bụi về con LM3886 để tìm cách tăng bass thì phát hiện ra 1 thứ mà em không thể nào mừng hơn : mấy cái PCB mà em làm lần trước không chạy, đã test nhiều lần mà vẫn có 1 sai sót căn bản khi đo Output với mass thấy có DC = V- --> tưởng chết hóa ra không phải., mà là do mass out và mass in và mass nguồn không dính vào nhau.
    --> lôi PCB ra chỉnh lại --> hát rùm beng
    COn này nếu nguồn thấp thì ọt ẹt rè rè, nguồn khoảng 25-32 volt thì hát hay thôi rồi, nguồn cao hơn 32 volt thì bắt đầu nóng như classA. Trong 4 con có 1 con xi-cà-we chân 1 cũng hát líu lo luôn.
    4 con, 2 cùi 2 xịn cũng gần 500k rồi. hahaha, hôm nay em trúng số rồi hahaha.
    Đúng là con này tiếng bass sâu hơn 7294 nhưng không chắc (gọn) bằng 7294.
    PCB em làm là cái nì
    Attached Files
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
      Trưa nay nhân dịp hỏi về LM3886 lái sò em mới định chạy ra chợ thỉnh 1 em về làm lại coi sao. Giở lại cái đống tài liệu đóng bụi về con LM3886 để tìm cách tăng bass thì phát hiện ra 1 thứ mà em không thể nào mừng hơn : mấy cái PCB mà em làm lần trước không chạy, đã test nhiều lần mà vẫn có 1 sai sót căn bản khi đo Output với mass thấy có DC = V- --> tưởng chết hóa ra không phải., mà là do mass out và mass in và mass nguồn không dính vào nhau.
      --> lôi PCB ra chỉnh lại --> hát rùm beng
      COn này nếu nguồn thấp thì ọt ẹt rè rè, nguồn khoảng 25-32 volt thì hát hay thôi rồi, nguồn cao hơn 32 volt thì bắt đầu nóng như classA. Trong 4 con có 1 con xi-cà-we chân 1 cũng hát líu lo luôn.
      4 con, 2 cùi 2 xịn cũng gần 500k rồi. hahaha, hôm nay em trúng số rồi hahaha.
      Đúng là con này tiếng bass sâu hơn 7294 nhưng không chắc (gọn) bằng 7294.
      PCB em làm là cái nì
      Thế thì chúc mừng bác Tep trúng giải nhất do bác mở thưởng ..!!! may là thời gian chưa ăn mòn mạch cũ của bác , nên giờ bác mới cười to được đấy !

Comment

Thành vjên gạo cộj mà còn dính lỗj to tướng thế thảo nào mấy ông niubi thấy..khó làm. Ha ha...
        May mà chưa quẳng ra thùng rác
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Cũng may thật, nếu không thì 2 con trong mạch + 2 con tháo ra rồi --> thùng rác .
          EM không đóng vào mạch cũ (mạch làm lần đầu) vì nó lôi thôi, mạch 2 thì gọn gàng (của người ta) đinh ninh là nó good mà không dò lại.
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Kinh cac bac .em on bang dt nen hem co dau mong cac bac thong cam .dang ki nick cung da lau .nhung kien thuc ve dien tu thi mu mmit ,hong hot cung nhieu topic .thay em lm 3668 cung lam duoc trong kha nang nen man phep hoi cac bac .
            1 . E o ha tinh~ lai khong co ban be o noi khac nen kho' mua linh kien .
            2 .tren sieu thi av co ban bo lm3668 in san nhung cha biet mach co giong cua cac bac o day khong ?.
            3 .e da tung lam 7294 . Vay phan mach nguon cua 7294 co giong 3668 ko?co sd chung duoc ko? .
            4 .e rat thich mon amply nay nen bac nao that tinh giup do thi mua gium e mot bo linh kien roi gui ve ha tinh gium e duoc khong ? E gui tien cho cac bac truoc qua tk .
            Thank cac bac .
            P/s .em mun lam de nghe tet bac nao co thoi gian thi giup e voi ....

Comment

các a cho e hỏi.chân 9 và chân 10 của con LM3886 điện áp đặt vào thường là bao nhiêu ạk?

Comment

cho em hỏi mua lm3886 ở đâu ở hanoi

Comment

Nguyên văn bởi lananha Xem bài viết
                  cho em hỏi mua lm3886 ở đâu ở hanoi
                  ở ngay thủ đô mà tìm con linh kiện khó vậy sao chú e?

Comment

Bác tép có làm mạch 3886 lái sò rồi chia xẻ tý kinh nghiệm.Google chỉ ra 7294 lái sò là nhiều chứ ít thấy tài liệu 3886 lái sò.Con này có vẻ đc đánh giá cao hơn 7294 thì phải.Em thích nghịch món tăng công suất chipamp bằng cách cho lái sò tda2030 2050 em làm rùi thấy cũng oke,cơ mà áp của 2 con này thấp nên cải thiện không đc mấy công suất

Comment

Nguyên văn bởi kebactinh86 Xem bài viết
                      Bác tép có làm mạch 3886 lái sò rồi chia xẻ tý kinh nghiệm.Google chỉ ra 7294 lái sò là nhiều chứ ít thấy tài liệu 3886 lái sò.Con này có vẻ đc đánh giá cao hơn 7294 thì phải.Em thích nghịch món tăng công suất chipamp bằng cách cho lái sò tda2030 2050 em làm rùi thấy cũng oke,cơ mà áp của 2 con này thấp nên cải thiện không đc mấy công suất
                      Ý bạn là làm tiền khuếch đại cho TDA2030 chứ gì? Vậy thì làm cái mạch class A cho đơn giản và tín hiệu trung thực hehe.

Comment

Mạch dùng ic lái sò chỉ hợp với mức nguồn thấp mà cho ra công suất cao để phóng thanh chứ dùng nguồn cao thì ráp mạch công suất như thường gặp thì ổn định và đỡ méo tiếng hơn công suất ra tùy thuộc điện áp nguồn và sò công suất rồi tới cặp lái tầng đệm áp ic có cao cũng đâu bằng được áp cặp lái trong mạch thông dụng , ic nếu muốn thì ráp thay cho tầng đệm khi đó tín hiệu vào sẽ qua treble , bass baxandall rồi vào ic ra ic qua volume vào công suất .

Comment

À thì ra 3886 cũng là IC công suất giống như 2030 hả? Sao lại kết hợp 2 con này lại làm gì nhỉ? "Lái sò" là gì?

Comment

Về tác giả

Collapse

som Tìm hiểu thêm về som

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X