Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Class D (2) Opam - IR2110 lái FET

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Class D (2) Opam - IR2110 lái FET

Cũng nhờ mê class D mà sau khi hoàn tất tương đối tốt đẹp Class D chipamp TDA8920BJ , Tep tiếp tục ngâm cứu class D theo hướng linh kiện rời (như tên luồng đã nêu.
    Đính kèm là schematic và PCB mà tep đã làm để mọi người cùng DIY với Tep.
    Nếu có gì thiếu sót xin thẳng tay chỉ bảo.
    Attached Files
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

hi hi , bác Tep hay quá , em ủng hộ dự án class D này của bác , bác làm tới đâu rồi , thành công hay không bác cũng chia sẻ lên diễn đàn cho anh em tham khảo nhé , không biết mấy con opamp có dễ mua không , còn N-Mos thì có cả đống
    Chuyện gzì cũng dám làm - No_Four_Go

Comment

Bên trời Tây cũng có 1 cao thủ DIY mạch này , nhưng dùng nguồn +/-300V , em nghĩ là không tới mức đó , vì con N-Mos anh ta dùng là IFP460 , chỉ 500V , còn mạch bác thì y chang , không biết bác thành công chưa hay vẫn đang thử nghiệm nghiên cứu .
      Em ủng hộ bác Click image for larger version

Name:	amplid300.jpg
Views:	1
Size:	73.7 KB
ID:	1363155

Comment

Con TIP 31 trong mạch nó làm nhiệm vụ gì thế tôi vào nghề từ lâu rồi hồi đó lý thuyết mạch ít lắm nên không hiểu được cái mạch này.

Comment

Nguyên văn bởi dangdong
          công trình thi công đến dau rồi bác.e này hót kêu ra răng
          Vẫn đang điều chỉnh, trình tự như sau:
          1. cấp nguồn lần đầu sau khi đủ linh kiện, đo DC đầu Out loa thấy có DC 10v trong khi 4 con 2N5401 nóng rất nhanh.
          2. Xem xét lại mạch, thấy gắn sai con diod giữa Vcc và Vb, tháo ra hàn lại: đo DC đầu ra không còn nhưng cấp tín hiệu in thì chưa có tín hiệu ra loa. Đang tìm nguyên nhân (có thể là hậu quả của việc gắn sai đầu diod như trên).

Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
          hi hi , bác Tep hay quá , em ủng hộ dự án class D này của bác , bác làm tới đâu rồi , thành công hay không bác cũng chia sẻ lên diễn đàn cho anh em tham khảo nhé , không biết mấy con opamp có dễ mua không , còn N-Mos thì có cả đống
          Opam LM311 bán đầy ngoài chợ, giá giống như TL071 , khoảng 4-4,5k / con. N-Mos thì đang dùng IRFP250 tháo nguồn .
          Nguyên văn bởi thi3nch4y Xem bài viết
          Bên trời Tây cũng có 1 cao thủ DIY mạch này , nhưng dùng nguồn +/-300V , em nghĩ là không tới mức đó , vì con N-Mos anh ta dùng là IFP460 , chỉ 500V , còn mạch bác thì y chang , không biết bác thành công chưa hay vẫn đang thử nghiệm nghiên cứu .
          Em ủng hộ bác [ATTACH=CONFIG]47339[/ATTACH]
          Mạch đó chính là mạch kia, chỉ khác nhau 1 số linh kiện tùy theo nguồn cấp. Post tiếp theo mình sẽ đưa toàn bộ schematic có PCB nguyên bản của các anh Khoai Tây lên (file zip)
          Last edited by tepriu; 27-06-2012, 16:06.

Comment

Attacment gồm các thông tin cần thiết về mạch đã nêu trên. Vài người (mà Tep tìm thấy ) đã làm mạch này, từ Nga, Đức ....
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
              Con TIP 31 trong mạch nó làm nhiệm vụ gì thế tôi vào nghề từ lâu rồi hồi đó lý thuyết mạch ít lắm nên không hiểu được cái mạch này.
              COn đó nằm ngang bên trên con zener 12v là để cấp nguồn 12 volt dòng lớn (hơn dòng định mức zener thường) cho con IR2110. Tương tự như mạch nguồn ổn áp dùng zener với 2N3055/2955.
              Theo ý Tép là vậy.

Comment

bác ơi em thay con 2n2222 thay cho 2n5401 được không, chỗ em không có con đó, hay con 2n5401 thì thay = con c1815 được không, em cảm ơn nhiều
                computer: enter password
                man: penis
                computer:your password isn't long enough
                man: :((

Comment

Nguyên văn bởi nick phụ Xem bài viết
                  bác ơi em thay con 2n2222 thay cho 2n5401 được không, chỗ em không có con đó, hay con 2n5401 thì thay = con c1815 được không, em cảm ơn nhiều
                  2N5401 nhiều người thay bằng MPSA94, cùng chân, con MPSA94 áp nguồn cho phép cao hơn.
                  2N2222, C1815 là NPN mà , không thay cho PNP được
                  Có thể thử thay bằng A1013 (PNP), cùng áp nguồn, cùng loại, chịu dòng lớn hơn (1A) nhưng chân cẳng khác (ECB) trong khi 5401 và A94 giống nhau (EBC). Phải bẻ chân lại khi gắn trên mạch in đó.
                  Last edited by tepriu; 27-06-2012, 19:00.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                    2N5401 nhiều người thay bằng MPSA94, cùng chân, con MPSA94 áp nguồn cho phép cao hơn.
                    2N2222, C1815 là NPN mà , không thay cho PNP được
                    Có thể thử thay bằng A1013 (PNP), cùng áp nguồn, cùng loại, chịu dòng lớn hơn (1A) nhưng chân cẳng khác (ECB) trong khi 5401 và A94 giống nhau (EBC). Phải bẻ chân lại khi gắn trên mạch in đó.
                    dùng A92,A42 tốt hơn bác ạ
                    Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                    Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                      COn đó nằm ngang bên trên con zener 12v là để cấp nguồn 12 volt dòng lớn (hơn dòng định mức zener thường) cho con IR2110. Tương tự như mạch nguồn ổn áp dùng zener với 2N3055/2955.
                      Theo ý Tép là vậy.
                      Nếu là ổn áp dòng lớn sao không lấy từ nguồn Vcc+ mà lấy từ mass tuy mass là + so với Vcc- nhưng Vcc+ còn + hơn .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                        Nếu là ổn áp dòng lớn sao không lấy từ nguồn Vcc+ mà lấy từ mass tuy mass là + so với Vcc- nhưng Vcc+ còn + hơn .
                        Đang suy nghĩ đây bác.

Comment

wao, con này coi schema có vẻ sẽ làm nên chuyện lớn đây bác Tép ah. em cũng ráng đu cho xong con 8950 sẽ ráng móc dây vào sau xe bác đặng đu tiếp con này. tính ra con này công suất định chắc hơn 200w hả bác.
                          Học điện tử, làm nghề điện tử, mong sao đừng bị điện...xử!!!

Comment

Nguyên văn bởi DThocviec Xem bài viết
                            wao, con này coi schema có vẻ sẽ làm nên chuyện lớn đây bác Tép ah. em cũng ráng đu cho xong con 8950 sẽ ráng móc dây vào sau xe bác đặng đu tiếp con này. tính ra con này công suất định chắc hơn 200w hả bác.
                            À, tùy theo nguồn và kinh kiện trên mạch mà CS có thể lên tới 1250W peak (khoảng hơn 800W RMS)
                            Nhưng mà để làm cho nó chạy cái đã, Tép làm chuột bạch cho. Có thêm chuột bạch cùng làm cũng tốt . khakha

Comment

hihi , cái này nếu linh kiện dễ mua thì cho em chuột bạch với , N-mos xịn tháo máy em còn 1 ít , nhưng em không có PCB , bác nào giúp em khoản PCB này với , em chuột bạch ngay và luôn

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X