Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa ampli chẳng hỉu tại sao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sửa ampli chẳng hỉu tại sao

chào các bác em là dân mới vào nghề điện tử em đang đi học sửa tại 1 quán sửa chữa tình hình là em gặp 1 con ampli(con này la để em vừa làm vừa học nên chủ quán ko có chỉ cho em), em đã kiểm tra rồi tất cả các board đều tốt chỉ có board volume tổng là có vấn đề em hút hở chân chiết áp kiểm tra tất cả chiết áp trên đó lun thì thấy tất cả đều tốt, em cũng có nghi ngờ 4 con 4558 nhưng không biết làm thế nào để kiểm tra phiền các bác chỉ gium em cách kiểm tra cả trực tiếp trên mạch thì tốt quá. ko thì cach tháo ra đo thử cũng được...... rất mong các bác giup đỡ em>
    học, học nữa, học mãi
    chán chẳng buồn chết
    yahoomail:

Lan man quá, rôt cuộc bạn hỏi vấn đề gì?
    By three methods we may learn wisdom:
    First, by reflection, which is noblest;
    Second, by imitation, which is easiest;
    and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi coi_tn1 Xem bài viết
      chào các bác em là dân mới vào nghề điện tử em đang đi học sửa tại 1 quán sửa chữa tình hình là em gặp 1 con ampli(con này la để em vừa làm vừa học nên chủ quán ko có chỉ cho em), em đã kiểm tra rồi tất cả các board đều tốt chỉ có board volume tổng là có vấn đề em hút hở chân chiết áp kiểm tra tất cả chiết áp trên đó lun thì thấy tất cả đều tốt, em cũng có nghi ngờ 4 con 4558 nhưng không biết làm thế nào để kiểm tra phiền các bác chỉ gium em cách kiểm tra cả trực tiếp trên mạch thì tốt quá. ko thì cach tháo ra đo thử cũng được...... rất mong các bác giup đỡ em>
      cấp nguồn cho nó. chỗ nào xịt là chỗ đó hỏng
      email:
      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
        cấp nguồn cho nó. chỗ nào xịt là chỗ đó hỏng
        xịt là thế nào vậy bác? nghe lạ quá! hihi...
        Last edited by lvhn; 04-07-2012, 09:31.

Comment

bạn thảo cả 4 con ic ra đo điện trở xem có con nào khác với trong 4 con đó ko là biết rui, còn nếu có máy đo sóng thì cấp nguồn cho tín hiệu audio vào đo sóng tại ngõ vào và ngõ ra của 4558 để kiểm tra là biết liền . ic4558 có ngõ ra là chân 1 và chân 7,

Comment

em chỉ mún hỏi về cách kiểm tra 4558 thui mà
            học, học nữa, học mãi
            chán chẳng buồn chết
            yahoomail:

Comment

thank bạn DINH HIEU nhìu nha ngày mai đi làm mình sẽ thử
              học, học nữa, học mãi
              chán chẳng buồn chết
              yahoomail:

Comment

Đo xem có nguồn đôi cấp cho 4558 không nếu có thì đưa tín hiệu đầu đĩa mass hàn vào mass + qua tụ 1 uf vào in volume < nhớ mở 1/3 volume > rồi đến các đầu in , out 4558 từ con cuối đến con ngỏ vào chổ nào không kêu đo kiểm phần đó . Thường mạch 4558 dùng nguồn đôi các ngỏ ra là 0 volt nếu đo có volt DC thì con 4558 đó đã hư .

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                  xịt là thế nào vậy bác? nghe lạ quá! hihi...
                  Xịt là ... xịt khói. Nhưng đâu phải con nào chết cũng xịt đâu nhỉ?!??
                  Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                  <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

chưa gặp con 4558 nào chết bốc khói cả,con này thông dụng mà,kiểm tra làm gì,nếu nghi nghờ nó chết thì thay thử thôi,thay lần lượt từng con,vừa có kinh nghiệm tháo lắp ic,mà ic 8 chân thì nhiếu loại,học từ đây chứ học ở đâu nữa
                    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi DINH HIEU Xem bài viết
                      bạn thảo cả 4 con ic ra đo điện trở xem có con nào khác với trong 4 con đó ko là biết rui, còn nếu có máy đo sóng thì cấp nguồn cho tín hiệu audio vào đo sóng tại ngõ vào và ngõ ra của 4558 để kiểm tra là biết liền . ic4558 có ngõ ra là chân 1 và chân 7,
                      cái vụ (đậm đậm) này phải coi lại à nhe.
                      4558 có 2 phần visai : vào 3 ra 1 hồi tiếp 2, vào 5 ra 7 hồi tiếp 6. Cấp nguồn dương chân 8 , cấp mass chân 4 nếu nguồn đơn; nếu nguồn đồi thì V+ chân 8, V- chân 4.

Comment

@ Coi_tn1: kiểm tra 4558 trên mạch theo cách Tép làm như sau (có thể có các bác khác có cách hay hơn).
                        Nếu không có tai nghe kiểm tra mà chỉ dùng đồng hồ đo:
                        - Tháo mạch CS ra, cấp nguồn cho ampli, để thang đo tín hiệu (thang cuối của AC -là thang nhỏ nhất), cấp tín hiệu audio. Để max volume, 1 que đồng hồ kẹp mass (giả sử là que đen), que còn lại (đỏ) chấm vào chân 3 (in 1) xem kim có giật giật (có tín hiệu vào) không. Sau đó chấm que đỏ vào chân 1 (out 1) xem có như vậy không. Nếu có tín hiệu ra ở chân 1 là 1 Visai OK. Làm tương tự với Visai còn lại (vào 5 ra 7) xem có tốt không.
                        Nếu mọi thứ OK thì dò tiếp tới đầu ra mạch volume tổng (theo cách bạn nói) nếu có tín hiệu ra là tốt. Nếu con nào không có tín hiệu ra (phải đo xem có tín hiệu vào trước) thì đo nguồn cấp cho OPAM đó.
                        + Nếu Có nguồn cấp cho OPAM đủ + có tín hiệu vào (in 1 , in 2) mà không có tín hiệu ra -> nhổ OPAM ra -> đi ra gốc cây chôn nó xuống đấy luôn (cho người ta khòi đạp, xe khỏi cán lủng bánh)
                        +nếu không có nguồn cấp -> kiểm tra nguồn cấp .
                        +nếu không có tín hiệu vào -> kiểm tra mạch trước đó.

Chúc vui.

p/s: làm cái tai nghe kiểm tra như sau : lấy 1 tai nghe cũ, cắt dây, 1 đầu nối vào 1 kẹp cá sấu ( để kẹp mass), 1 đầu nối qua tụ (mica/ gốm) 1uF- 100v (hoặc tụ nhỏ hơn) ,đấu ra của tụ nối tiếp với 1 que đo.
                        Cách dùng: kẹp đầu cá sấu vào mass, đầu còn lại (que đo) thì dò theo đường mạch ampli cho tới khi bị mất tín hiệu . KHoảng đó là khoảng ampli có vấn đề.

Comment

thank tâá cả các bạn nha hnay minh nhổ tất cả các ic ra do cùng 1 con mới thấy tất cả như nhau! ban tepriu cho mình hỏi chút nếu chết 1 trong 4 con thì vẫn kiểm tra như vậy cũng được à?
                          học, học nữa, học mãi
                          chán chẳng buồn chết
                          yahoomail:

Comment

thank tâá cả các bạn nha hnay minh nhổ tất cả các ic ra do cùng 1 con mới thấy tất cả như nhau! ban tepriu cho mình hỏi chút nếu chết 1 trong 4 con thì vẫn kiểm tra như vậy cũng được à?
                            chỉ có 4 con opamp đã tháo ra rồi thì thay quách cho xong! có thế bác cứ lăn tăn mãi. Kiểm tra biết được tất cả cac board đều tốt thì sao mấy con opamp mà cứ lăn tăn!

Comment

được chứ sao, mỗi con riêng nhau mà.

Comment

Về tác giả

Collapse

coi_tn1 Tìm hiểu thêm về coi_tn1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X