Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em vấn đề cân loa với ạ!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác giúp em vấn đề cân loa với ạ!!!

em đang chạy con technics SA-GX 170 với 2 con loa JBL TLX 50.chạy vẫn ổn,đằng sau con technics này có 4 cổng ra loa,chia làm 2 bên A và B.em nắp 2 con JBL vào vế A,nghe thì rất bình thường,nhưng nếu để ý thật kỹ thì e thấy con loa bên trái đánh rõ ràng hơn con loa bên phải.em thử tháo ra và chuyển hết về bên B thì cũng như vậy,bây giờ em chuyển con loa bên trái sang bên trái của A,còn con phải thì cắm vào cổng trái của B thì 2 loa chạy bằng nhau.em nghĩ rằng bên phải của cả A và B đều có vấn đề phải ko các bác??? các bác chỉ giúp em với ạ!!! à quên,trên mặt của amply có lút chỉnh A và B,có nghĩa là mình chạy 2 hoa bên A hoặc 2 loa bên B hoặc cả 2 bên A và B(4 loa) cùng 1 lúc cũng được!!!các bác giúp em với ạ!!!!

thường thì nó chỉ có 2 đẩu ra, chia thêm cổng cũng chỉ để mắc được thêm nhiểu loa thôi, cho nên 1 bên của cả A và B nghe giống nhau là đương nhiên
    còn âm 2 bên khác nhau thì chưa chắc đã amplier, có thể do âm thanh stereo ,(2 bên khác nhau) hoặc do loa( cái này hay thấy trong tai nghe, 1 tai có bass mạnh tai còn lại treb mạnh) bạn nên tìm hiểu kĩ trước khi "CÂN"!

Comment

- Phía sau ampli có trụ gắn 4 loa chia làm 2 bên. Mỗi bên hai loa, hai loa này là song song với nhau.
      - Còn ngõ vào A và B giống hệt nhau dùng để cắm 2 thiết bị vào, Ví dụ đầu DVD cắm vào A còn đầu MP4 cắm vào B, nút nhấn phía trước để chọn ngõ vào là A hay B (đầu DVD hay MP4).
      - Trường hợp nghe 2 bên L và R khác nhau có thể do nguồn âm (thí dụ đầu DVD..) bác đổi vị trí 2 chuôi đỏ và trắng thử? Có thể do nút Ballance bị lệch (nút này phải cân ở giữa), bác kiểm tra lại xem.

Chúc vui!
      Last edited by lvhn; 14-09-2012, 11:17.

Comment

em cảm ơn các bác,như bác superspeed nói có thể đúng.em đã thử đảo lại 2 loa rồi,thì cứ loa nao cắm vào bên trái thì nghe nhỉnh hơn loa bên phải 1 chút.em thử đảo vị trí loa ở cả 2 bên A và B rồi ạ. bác lvhn chưa hiểu ý em hỏi rồi,cái em hỏi là đường out put bác ạ,còn cái bác nói là in put thì cái âm ly của em lại rất ok mà!!!nó chia ra nhiều cổng như CD,Type...nếu muốn chuyển thì phải ấn CD hoặc typy thì nó chuyển.

Comment

Nguyên văn bởi missmancg Xem bài viết
          em đang chạy con technics SA-GX 170 với 2 con loa JBL TLX 50.chạy vẫn ổn,đằng sau con technics này có 4 cổng ra loa,chia làm 2 bên A và B.em nắp 2 con JBL vào vế A,nghe thì rất bình thường,nhưng nếu để ý thật kỹ thì e thấy con loa bên trái đánh rõ ràng hơn con loa bên phải.em thử tháo ra và chuyển hết về bên B thì cũng như vậy,bây giờ em chuyển con loa bên trái sang bên trái của A,còn con phải thì cắm vào cổng trái của B thì 2 loa chạy bằng nhau.em nghĩ rằng bên phải của cả A và B đều có vấn đề phải ko các bác??? các bác chỉ giúp em với ạ!!! à quên,trên mặt của amply có lút chỉnh A và B,có nghĩa là mình chạy 2 hoa bên A hoặc 2 loa bên B hoặc cả 2 bên A và B(4 loa) cùng 1 lúc cũng được!!!các bác giúp em với ạ!!!!
          Bác diễn tả bên A, bên B em không hiểu? ampli bình thường có 2 kênh L và R, ngõ ra loa mỗi bên có 2 cọc (1 loa) hoặc 4 cọc (2 loa) để gắn loa. Trường hợp có 4 cọc để gắn 2 loa thì 2 loa này chỉ song song với nhau mà thôi (có 2 cọc dính liền với nhau bên trong là màu đỏ dính với màu đỏ, màu đen dính với màu đen).

Thường thì 4 cọc bên phải là 1 kênh, 4 cọc bên trái là 1 kênh. Nếu mắc hết 2 loa về bên trái nghe rõ hơn cách mắc 2 loa theo 1 hàng ngang thì có thể do tín hiệu vào bị lỗi hay cái ampli của bác đã có vấn đề. Cách để kiểm chứng là đảo vị trí 2 dây tín hiệu vào với nhau, nếu không hết thì cái ampli đã bệnh!. Còn nghe CD trong máy vẫn bị thì bác mang ampli đi ra tiệm để ông thợ sửa.

Comment

Ampli nhà em cu~ng bi tình trang nhu vây.có cách nào khãc phuc không các bác.hôm bu~a ông anh không biê't gán 2 loa vào 1 kênh mo? Lón nên cháy sò.em da~ thay sò jò bác nào biêt nhò chi? Giúp.thank

Comment

như thế này ạ,cái âm ly ấy có 4 lỗ đỏ và 4 lỗ đen chia làm 2 bên A và B,Bên A có 2 đỏ,bên B có 2 đen và mỗi bên A vvaf B lại chia làm L và R nữa ạ.như bình thường thì em cắm 2 con JBL vào bên A dương là đỏ,âm là đen có nghĩa là 1 loa bên L và 1 loa bên R.thì nghe thật kỹ thấy rằng bên loa L nghe nhỉnh hơn bên R ạ,thấy thế nên em chuyển cả 2 loa sang bên B thì vẫn bị,giờ e cắm 2 loa vào cùng bên L của cả A và B thì nghe đều nhau!!! ảnh đây ạ.Click image for larger version

Name:	2012-09-13 19.55.04.jpg
Views:	1
Size:	35.7 KB
ID:	1366943

Comment

Nguyên văn bởi missmancg Xem bài viết
                như thế này ạ,cái âm ly ấy có 4 lỗ đỏ và 4 lỗ đen chia làm 2 bên A và B,Bên A có 2 đỏ,bên B có 2 đen và mỗi bên A vvaf B lại chia làm L và R nữa ạ.như bình thường thì em cắm 2 con JBL vào bên A dương là đỏ,âm là đen có nghĩa là 1 loa bên L và 1 loa bên R.thì nghe thật kỹ thấy rằng bên loa L nghe nhỉnh hơn bên R ạ,thấy thế nên em chuyển cả 2 loa sang bên B thì vẫn bị,giờ e cắm 2 loa vào cùng bên L của cả A và B thì nghe đều nhau!!! ảnh đây ạ.[ATTACH=CONFIG]51744[/ATTACH]
                nói cho dể hiểu AvàB chỉ là một nhưng được chia làm 2 nhánh A - B.
                mổi nhánh A hoặc B có 2 kênh L và R, L-R của A củng là L-R của B.
                muốn thử 2 kênh L-R cho ra âm thanh xem có giống nhau không ,ở ngỏ vào [input]
                ta phải cho tín hiệu phải giống nhau [mono] ,tức lấy một đường tín hiệu rồi chia làm
                đừờng 2 dây cùng vào L-R của input.khi chỉnh thử các nút volum,bass,trep,balance
                2 kênh L-R phải để cùng mức độ thì mới biết được 2 kênh có đều hay kôg.đôi khi còn phải
                đổi loa cho nhau để thử.

Comment

Về tác giả

Collapse

missmancg Tìm hiểu thêm về missmancg

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X