Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply có tiếng nổ "bụp bụp"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Amply có tiếng nổ "bụp bụp"

mong anh chị em giúp dùm
    em có cái amply YAMAHA sài 10 năm rồi thời gian sao ích dùng (khoảng 5-6 tháng) giờ mở lên vẫn bình thường nhưng định kỳ khoảng 20 giây phát ra tiếng Bụp khá lớn nghe mà sót cái cặp loa. đã mở ra xem không có gì bất thường rồi vệ sinh nhưng vẫn vậy. mong anh chị em nào biết nguyên nhân chỉ dùm em em cũng biết chút đỉnh về điện tử hay biết chổ nào sửa chỉ dùm em. rất cám ơn!

bật ampli lên, ngắt hết tín hiệu đầu đĩa hay phone..., mở volume 50% xem có bụp vậy k?
    .

Comment

dạ. vẫn vậy. nếu không chơi nhạc chỉ kết nối loa với amply thì tiếng nổ còn lớn hơn đôi khi sau tiếng nổ còn có thêm tiếng "sè" .mong anh giúp dùm. (vulume càn cao tiếng bụp càn lớn)

Comment

bạn thay tụ đi

Comment

Bạn có đồng hồ đo không,..Nếu có hãy kiểm tra ky nguồn cấp đi,..
          Nguyên văn bởi binhmogas Xem bài viết
          dạ. vẫn vậy. nếu không chơi nhạc chỉ kết nối loa với amply thì tiếng nổ còn lớn hơn đôi khi sau tiếng nổ còn có thêm tiếng "sè" .mong anh giúp dùm. (vulume càn cao tiếng bụp càn lớn)

Comment

truoc tien ban nen xac dinh hu hong thuoc tang nao bang cach xac dinh tang cong suat hay tan re roi co lap cap dien cho amp xem tieng bup do xuat phat tu dau roi tu do hay khac phuc la phuong phap nhanh nhat tim ra cho hu hong do ban.

Comment

bạn thử kiểm tra, vệ sinh các triết áp và các switchs chuyển mạch nhé, dùng Rp7 xịt vào

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
                bạn thay tụ đi
                dạo này anh thấy mày mất tăm là sao

Comment

mình đã đo (v) ở 2 tụ nguồn khỏang 48v mỗi tụ khi tắt nguồn thì cả 2 sả điện rất đều và chậm mình nghĩ tụ nguồn chắc không có vấn đề còn về đo ở các phần khác thì không biết bắc đầu từ đâu vì amply này là 5.1 và nó thết kế 2 thớt mạch và rất khích nhìn vô như 1 đám rừng amply hiệu YAMAHA rx-v493 công suất 230w 220v mong các anh chị giúp dùm.

Comment

bạn thay 2 con tụ nguồn bằng tụ 10000uf xem sao n1 có hết bị bụp bụp ko

Comment

Nguyên văn bởi lethong Xem bài viết
                      truoc tien ban nen xac dinh hu hong thuoc tang nao bang cach xac dinh tang cong suat hay tan re roi co lap cap dien cho amp xem tieng bup do xuat phat tu dau roi tu do hay khac phuc la phuong phap nhanh nhat tim ra cho hu hong do ban.
                      a viết ko hiểu gì hết

Comment

Nguyên văn bởi binhmogas Xem bài viết
                        mong anh chị em giúp dùm
                        em có cái amply YAMAHA sài 10 năm rồi thời gian sao ích dùng (khoảng 5-6 tháng) giờ mở lên vẫn bình thường nhưng định kỳ khoảng 20 giây phát ra tiếng Bụp khá lớn nghe mà sót cái cặp loa. đã mở ra xem không có gì bất thường rồi vệ sinh nhưng vẫn vậy. mong anh chị em nào biết nguyên nhân chỉ dùm em em cũng biết chút đỉnh về điện tử hay biết chổ nào sửa chỉ dùm em. rất cám ơn!
                        Theo mình nghĩ bạn thay tụ đi.
                        1: là tụ nguồn 30v-35v
                        2: là tụ nguồn 12v-15v
                        Điện Tử Minh Dũng

Comment

bạn tháo máy ra được không, tháo dc thì bạn sẽ thấy bo master cuối cùng sẽ đấu vào mạch CS, bạn tháo cái jump này ra, để bo CS rời 1 mình nó thôi, bật nguồn xem có bị không, lấy VOM thang 2,5V đo ngỏ ra loa xem có nhảy nhót j không (ngỏ ra này >1V là có vấn đề, bé hơn 0.5 trở xuống thì ok), bạn sẽ biết hư hỏng là do phần nào, mạch âm sắc hay là mạch CS:
                          1- mạch CS => đo lại điện áp nguồn cấp xem có chập chờn hay không, tắt nguồn thì tụ ổn nguồn nó phải xả từ từ, nếu xả cái vèo chưa đến 1 giây là tụ hỏng rùi. trên mạch này có 4558 thì đo áp +-15 cho con này có ổn không
                          (thường thì mạch CS ít bị hư hỏng vậy lắm)
                          2- mạch âm sắc => đo lại áp +-15, đo chân out của 4558 (1&7) xem có rò DC ra hay không, mạch có hở chổ nào không...

tình trạng bụp này hiếm gặp nên chưa rõ nguyên nhân từ đâu nữa
                          .

Comment

Nam 92 minh cung co dung hieu ya bi benh lup bup mo mai fat hien ic kd phono bi do nho bo het luon vi tang nay it dung bo cung duoc k biet ya cua ban co giong k thu xem

Comment

cảm ơn các anh em đã nhiệt tình giúp !
                              Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                              bạn tháo máy ra được không, tháo dc thì bạn sẽ thấy bo master cuối cùng sẽ đấu vào mạch CS, bạn tháo cái jump này ra, để bo CS rời 1 mình nó thôi, bật nguồn xem có bị không, lấy VOM thang 2,5V đo ngỏ ra loa xem có nhảy nhót j không (ngỏ ra này >1V là có vấn đề, bé hơn 0.5 trở xuống thì ok), bạn sẽ biết hư hỏng là do phần nào, mạch âm sắc hay là mạch CS:
                              1- mạch CS => đo lại điện áp nguồn cấp xem có chập chờn hay không, tắt nguồn thì tụ ổn nguồn nó phải xả từ từ, nếu xả cái vèo chưa đến 1 giây là tụ hỏng rùi. trên mạch này có 4558 thì đo áp +-15 cho con này có ổn không
                              (thường thì mạch CS ít bị hư hỏng vậy lắm)
                              2- mạch âm sắc => đo lại áp +-15, đo chân out của 4558 (1&7) xem có rò DC ra hay không, mạch có hở chổ nào không...

tình trạng bụp này hiếm gặp nên chưa rõ nguyên nhân từ đâu nữa
                              để mai em tháo ra xem sao. nếu không ổn em mang qua anh xem giúp em có được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

binhmogas Tìm hiểu thêm về binhmogas

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X