Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình bắt bệnh ampli fujiyama da3600A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình bắt bệnh ampli fujiyama da3600A

Nó không nhận tín hiệu vào từ 2 cổng music A và music B. Nếu mình tháo cổng IN ra và cho tín hiệu vào thì ko chỉnh được to nhỏ. Kiểm tra mấy con sò còn sống hết. Đo ở 2 tụ to đùng chính giữa thì mỗi cái 30v. Nguồn về các mạch đủ hết.
    Mình chưa có kinh nghiệm gì mấy vụ này, mong mọi người giúp đỡ.

Không ai giúp mình sao.

Comment

Cái vụ này vẫn còn vướng mà không ai giúp. AMPLI vẫn lên bình thường nhưng chỉ nhận tín hiệu vào từ cổng IN. còn cổng A với B thì im bặt. Lại không điều chỉnh âm lượng được, không nhận tín hiệu mic. công suất 2 kênh mình tháo ra đo còn sống hết và vẫn hoạt động bình thường khi mình thử bằng cổng IN.
      Mạch nguồn ở 2 tụ tầm 30V, nguồn đi các mạch còn lại 14v. mà hình như mấy cái mạch điều chỉnh đó 12v.

Comment

Nguyên văn bởi phamdinhmanh Xem bài viết
        Cái vụ này vẫn còn vướng mà không ai giúp. AMPLI vẫn lên bình thường nhưng chỉ nhận tín hiệu vào từ cổng IN. còn cổng A với B thì im bặt. Lại không điều chỉnh âm lượng được, không nhận tín hiệu mic. công suất 2 kênh mình tháo ra đo còn sống hết và vẫn hoạt động bình thường khi mình thử bằng cổng IN.
        Mạch nguồn ở 2 tụ tầm 30V, nguồn đi các mạch còn lại 14v. mà hình như mấy cái mạch điều chỉnh đó 12v.
        Cổng IN có thì công suất ko hư tội gì phải tháo ra đong đếm .Hư ở phần trước đó .trước tiên kiểm tra xem điện cung cấp cho mạch MASTER có chưa +12 và -12V đó .Phương pháp đo nhanh là chân 4 và chân 5 của bất kỳ con 4558 nào của mạch trước cũng được .Theo mình ngĩ thì máy mất nguồn -12 vol đó tiếp cho chân 4 của 4558

Comment

Nguyên văn bởi dinhthanhdk Xem bài viết
          Cổng IN có thì công suất ko hư tội gì phải tháo ra đong đếm .Hư ở phần trước đó .trước tiên kiểm tra xem điện cung cấp cho mạch MASTER có chưa +12 và -12V đó .Phương pháp đo nhanh là chân 4 và chân 5 của bất kỳ con 4558 nào của mạch trước cũng được .Theo mình ngĩ thì máy mất nguồn -12 vol đó tiếp cho chân 4 của 4558
          Em đo rồi, chân 4 và chân 5 đều là +-14V hết. bây giờ làm sao hả dinhthandk

Comment

Nó không nhận tín hiệu vào từ 2 cổng music A và music B. Nếu mình tháo cổng IN ra và cho tín hiệu vào thì ko chỉnh được to nhỏ. Kiểm tra mấy con sò còn sống hết. Đo ở 2 tụ to đùng chính giữa thì mỗi cái 30v. Nguồn về các mạch đủ hết.
            Mình chưa có kinh nghiệm gì mấy vụ này, mong mọi người giúp đỡ.
            máy bị phần trước đi đo phần sau thì sửa tới tết năm sau cũng ko ra bệnh , nó bị hỏng từ cổng tín hiệu vào thì bạn dò từ đó đi về chứ sao lại kiểm tra đo sò với nguồn làm gì ? kiểm tra đường mạch từ cổng in về đâu , kiểm tra nút chuyển mạch , 4558, trở ...

Comment

bạn xem ở bên phần nguồn chính . thử xem nó cấp nguồn bao nhiêu. thường +|- 12 ah . có dùng 7812 hoặc xài zenner 12v đó bạn. nếu hỏng 1 đường thì điện áp cấp 4558 ko cân. nó ko chạy hoặc sẽ ko vặn lớn nhỏ gì đc đâu ah. dùnG 1 mạch âmply nhỏ để dò đường tín hiệu là ra ngay ah

Comment

Nguyên văn bởi huyenlinh007 Xem bài viết

bạn xem ở bên phần nguồn chính . thử xem nó cấp nguồn bao nhiêu. thường +|- 12 ah . có dùng 7812 hoặc xài zenner 12v đó bạn. nếu hỏng 1 đường thì điện áp cấp 4558 ko cân. nó ko chạy hoặc sẽ ko vặn lớn nhỏ gì đc đâu ah. dùnG 1 mạch âmply nhỏ để dò đường tín hiệu là ra ngay ah
                Thank huyenlinh007
                e thấy có 2 con zenner mà còn sống cả. có 2 con transitor là A940. đây là hình chụp cái mạch nguồn.

Comment

bạn kiểm tra thử MiC có chạy ko nếu MIc ko chạy tập trung vào phàn MASTER chủ lực là hư 4558 Bạn đo thử ngoài chân 4 và chân 8 là có Vol ngoài 2 chân đó ra mà 6 chân còn lại sẽ ko có vol .Nếu con nào đo 6 chân còn lại có vol + hoặc - đều hư hết lo mà thay đi .Nhưng trước tiên phải kiểm tra mấy cái VOLUM

Comment

Nguyên văn bởi dinhthanhdk Xem bài viết
                    bạn kiểm tra thử MiC có chạy ko nếu MIc ko chạy tập trung vào phàn MASTER chủ lực là hư 4558 Bạn đo thử ngoài chân 4 và chân 8 là có Vol ngoài 2 chân đó ra mà 6 chân còn lại sẽ ko có vol .Nếu con nào đo 6 chân còn lại có vol + hoặc - đều hư hết lo mà thay đi .Nhưng trước tiên phải kiểm tra mấy cái VOLUM
                    Volume dùng cái chiết áp 6 chân B50k, đo thế nào vậy?
                    con 4558 các ngoài chân 4 và chân 8 ra mấy chân còn lại không có gì hết. em kiểm tra hết rồi, nhưng chân 4 và 8 có nguồn +-14V lận.
                    em còn gà mấy cái này lắm.

Comment

Vừa thay 2 con 4558 và chiết áp volume B50k trêm board master. nhưng vẫn không được.
                      tháo mạch nguồn ra, tháo rời từng con transitor 1815 và 1015 ra đo, đo 2 cái tụ lớn, tháo mấy con diot lớn ở đầu mạch ra đo. còn sống hết.
                      giờ em phải làm sao

Comment

nếu có master rời test thì nhanh nhỉ? đa số pan này mình hay sửa là boar master và volum

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
                        DD:0982 470 874
                        Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

Kiểm tra lại nút nhấn chọn kênh A, B trên boad music nhé. mình từng gặp trường hợp lỗi do công tắc này

Comment

Thank huyenlinh007
                            e thấy có 2 con zenner mà còn sống cả. có 2 con transitor là A940. đây là hình chụp cái mạch nguồn.
                            nếu nguồn cấp đối xứng ok rùi. bạn dùng 1 bộ âmply nhỏ. dùng 2030 chẳng hạn. kẹp mass đàng hoàng. hoặc ko có thì dùng loa súp nhỏ cũng đc. miễn là có tín hiệu sẽ hát đc là ok. sau đó bạn bật âmply. cấp tín hiệu. rùi bắt đầu dò từ cổng chọn kênh A\B..nếu tín hiệu vào kênh nào thì cứ vậy dò theo đường đó dẫn tới phần master. vào ic 4558 đó bạn. tín hiệu này lớn hay nhỏ phụ thuộc vào volume trên phần music. bạn vặn thử xem có tác dụng hay ko. sau đó là tín hiệu đi tới phần volume bên master. kiêm tra xem tới chưa. chưa tới xem lại đường đi. và 4558, lúc này nếu có tín hiệu ra rồi thì máy chạy chắc. mình nói hơi dài dòng . nhưng theo trình tự vậy chắc bạn dò dễ hơn. chúc bạn thành công

Comment

thank mọi người nhiều lắm.
                              Mình mang cho cao thủ làm rồi, hết 120k, mai ra lấy để hỏi xem bị gì. Mình chưa dò thử tín hiệu nhưng nghi ngờ ở cái công tắc chọn AB quá. Vì mình thay hết 1 dàn 4558 trên master và volume rồi mà vẫn ko được. chỉ có mỗi cái công tắc đó là chưa kiểm tra.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamdinhmanh Tìm hiểu thêm về phamdinhmanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X