Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch lọc Bass dùng IC 4558

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch lọc Bass dùng IC 4558

Em mới mò đc cái mạch lọc Bass này trong cái loa vi tính,nó kết hợp với con TDA2030A để KĐCS. Nghe Bass rất trầm,sâu nhg không đc ấm cho lắm. Em tai trâu bò nên chả biết thế nào. Em post mạch lên cho ae cùng tham khảo và góp ý để tăng chất lượng của cái mạch này. Mạch dùng IC 4558. Tụ 104 các bác dùng tụ màu xanh lá mua ngoài chợ giá 1K/1con cho chất lượng nó tốt. Em vẽ bằng Paint nên hơn xấu
    Click image for larger version

Name:	pre.jpg
Views:	1
Size:	29.7 KB
ID:	1415922

search nơi bán được hai con này, ko biết là lấy con nào đây bạn ? RC4558P SUM4558

Comment

con nào cũng được chỉ khác hãng sản xuất thôi, chúc năng như nhau mà.

Comment

Name:	mach am ly.png
Size:	36.6 KB
ID:	1374061 minh có mạch dung IC4558 đây anh em làm về tết đập cho rực rỡ

Comment

Nghe nói TL072 hoặc TL082 nghe Bass hay hơn 4558 nhiều. Nhg mà giá gấp đôi

Comment

Bạn xem lại sơ đồ với. Sao chân 12+ với 12-. Hai con trở giảm dòng trị số lại khác nhau thế kia 510 với 1k ?

Comment

Nguyên văn bởi thuong91 Xem bài viết
              Bạn xem lại sơ đồ với. Sao chân 12+ với 12-. Hai con trở giảm dòng trị số lại khác nhau thế kia 510 với 1k ?
              chân nguồn thường k dùng trở cao thế đâu, muốn ổn định tốt, thì dùng trở 47-100 Ohm rùi qua tụ 47uF50V lọc sau con trở, đảm bảo k ù rè j hết, chạy rất ok

Name:	pre.jpg
Size:	24.6 KB
ID:	1374128
              chuẩn hơn nữa thì mắc thêm tụ 104 vào, mấy cái mixer mackie toàn mắc như thế
              .

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                chân nguồn thường k dùng trở cao thế đâu, muốn ổn định tốt, thì dùng trở 47-100 Ohm rùi qua tụ 47uF50V lọc sau con trở, đảm bảo k ù rè j hết, chạy rất ok
                [ATTACH=CONFIG]60189[/ATTACH]
                Không ý mình là tại sao 2 con trở đó lại có trị số khác nhau ấy ?

Mình lắp thì 2 con đó thường là 100 hoặc 330 ôm với nguồn 12. CÒn 680 ôm với nguồn trên 30V

Comment

[ATTACH=CONFIG]60189[/ATTACH]
                  Em có biết đâu. Em mò mạch xong vẽ ý xì mà. Thế nên em mới post lên cho ae góp ý và tham khảo. Mà em cũng thấy lạ. Sao output lại phải qua trở 22K thế nhỉ? 22K liệu có to quá ko hả bác? Mà nếu mạch có đôi tụ 3300uF để lọc nguồn rồi thì có cần thêm đôi tụ 47uF như bác nói k?

Comment

Mình vẽ y nguyên cái mạch bạn ạ. Chả biết thế nào @@

Comment

Không ý mình là tại sao 2 con trở đó lại có trị số khác nhau ấy ?

Mình lắp thì 2 con đó thường là 100 hoặc 330 ôm với nguồn 12. CÒn 680 ôm với nguồn trên 30V
                      Nguồn đối xứng 15V chắc con 4558 này chơi ngon nhỉ. 15V thì chắc qua trở 200ohms là vừa

Comment

Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
                        Nguồn đối xứng 15V chắc con 4558 này chơi ngon nhỉ. 15V thì chắc qua trở 200ohms là vừa
                        15V thì cấp trực tiếp lun, có ù rè j đâu?
                        .

Comment

Nguyên văn bởi this1998 Xem bài viết
                          Nghe nói TL072 hoặc TL082 nghe Bass hay hơn 4558 nhiều. Nhg mà giá gấp đôi
                          em cũng "nghe nói" 4558 chuyên về đánh sub vì con này chỉ thiên về âm trầm thôi mid và treble không hay .tl082 thì bass hay hơn treble mid chắc và khỏe hơn 4558 giá thành cao hơn hẳn.
                          Chuyên nhận : " Vá xích xe tăng---Cân vành xe lửa---Và lật ngửa xe lu"

Comment

15V thì cấp trực tiếp lun, có ù rè j đâu?
                            Quan trọng là mình phải lọc nguồn cẩn thận bác nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi mr.lee Xem bài viết
                              em cũng "nghe nói" 4558 chuyên về đánh sub vì con này chỉ thiên về âm trầm thôi mid và treble không hay .tl082 thì bass hay hơn treble mid chắc và khỏe hơn 4558 giá thành cao hơn hẳn.
                              Mạch Amp mà có con 4558 vào thì bass nghe uy lực hơn hẳn. Nhg mà thêm tí tiền mua con TL082 thì còn hơn nữa. Mình chưa thử em TL082 bao giờ. Nhg giá gấp đôi em 4558 thì tất nhiên phải hơn em ý rồi. Mà TL082 thay cho TL072 với 4558 đều đc bạn nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

this1998 DIY is my life :D Tìm hiểu thêm về this1998

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X