Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sao em đấu như thế này nó lại không chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sao em đấu như thế này nó lại không chạy

Click image for larger version

Name:	Hình ảnh0888.jpg
Views:	1
Size:	181.2 KB
ID:	1416084

Name:	Hình ảnh0889.jpg
Size:	102.2 KB
ID:	1416085

Name:	Hình ảnh0890.jpg
Size:	114.7 KB
ID:	1416086

Name:	Hình ảnh0891.jpg
Size:	168.0 KB
ID:	1416087
    Các bác ơi sao em đấu cái mạch đọc usb với cái mạch khuếch đại chung sao 1 nguồn thì nó lại không chạy, nếu đấu mỗi mạch vào 1 nguồn khác nhau thì nó lại chạy bình thường, như trong anh ấy, 2 dây trắng, đen là dây nguồn

Mạch đọc usb chạy nguồn 3,7v. Con LA của bạn chạy nhjêu Volt mà mắc vào?
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
      Mạch đọc usb chạy nguồn 3,7v. Con LA của bạn chạy nhjêu Volt mà mắc vào?
      3.7v chắc qua ổn áp hay gì rồi, nguồn usb là 5v mà !

Nguyên văn bởi tavanan Xem bài viết
      Các bác ơi sao em đấu cái mạch đọc usb với cái mạch khuếch đại chung sao 1 nguồn thì nó lại không chạy, nếu đấu mỗi mạch vào 1 nguồn khác nhau thì nó lại chạy bình thường, như trong anh ấy, 2 dây trắng, đen là dây nguồn
      không chạy là đầu đọc ko chạy hay khuyếch đại ko chạy hay cả hai, coi chừng ko đủ dòng, usb hình như có 500ma thôi!

Comment

em làm nó chạy được rồi các bác ạ, em lấy nguồn 6V qua 7805 vào mạch đọc usb, bây giò nó chạy được nhưng lại có 1 vấn đề là khi đấu mỗi cái 1 nguồn thì chạy rất tốt nhưng khi đấu như trong hình thì âm thanh nó rè rè rất khó chịu, làm thế nào để khắc phục hả các bác

Comment

em làm nó chạy được rồi các bác ạ, em lấy nguồn 6V qua 7805 vào mạch đọc usb, bây giò nó chạy được nhưng lại có 1 vấn đề là khi đấu mỗi cái 1 nguồn thì chạy rất tốt nhưng khi đấu như trong hình thì âm thanh nó rè rè rất khó chịu, làm thế nào để khắc phục hả các bác
          chắc là do bác này mắc không đúng dây âm (mass) đó thội chỉ dùng một dây Mass đi từ ổn áp vào mạch đọc thẻ, và chỉ một dây tín hiệu có bọc giáp từ mạch đọc qua 1 tụ NP để vào volume rồi vào tầng công xuất là được, Bác kiểm tra lại mạch xem !

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            chắc là do bác này mắc không đúng dây âm (mass) đó thội chỉ dùng một dây Mass đi từ ổn áp vào mạch đọc thẻ, và chỉ một dây tín hiệu có bọc giáp từ mạch đọc qua 1 tụ NP để vào volume rồi vào tầng công xuất là được, Bác kiểm tra lại mạch xem !
            Em làm thử vẫn ko được bác ạ, ban đấu em đấu thế này, bây giờ em phải sửa như thế nào

Name:	untitled.JPG
Size:	14.7 KB
ID:	1374469

Comment

Em làm thử vẫn ko được bác ạ, ban đấu em đấu thế này, bây giờ em phải sửa như thế nào
              [ATTACH=CONFIG]60632[/ATTACH]
              Nhìn cái sơ đồ mô hình thì cũng bó tay luôn, phải thấy tận mắt cái khối mạch thì mới biết chính xác được bác a. nhưng tựu chung là ngõ ra của mạch thẻ là lấy từ đâu ? từ ngõ loa hay từ tầng volume, nếu lấy từ ngõ loa thì hơi khó kết nối đến tầng công xuất vì nó có sự sai pha, gây ù nhiễu . bác thay đổi lại cách đi dây xem sao, và kiểm tra tầng công xuất có sai lạc gì không .

Comment

Nó là thế này bác ạ, cái mạch đọc thẻ của em chỉ đọc và đưa tín hiệu ra 2 kênh thôi chứ không có phần khuếch đại liền vào mạch đọc

Name:	untitled.JPG
Size:	15.9 KB
ID:	1374471
                Trong cái sơ đồ, dây đỏ là dây nguồn, dây đen là day mass, dây xanh dương là dây tín hiệu bác ạ
                Attached Files

Comment

Nó là thế này bác ạ, cái mạch đọc thẻ của em chỉ đọc và đưa tín hiệu ra 2 kênh thôi chứ không có phần khuếch đại liền vào mạch đọc
                  [ATTACH=CONFIG]60634[/ATTACH]
                  Trong cái sơ đồ, dây đỏ là dây nguồn, dây đen là day mass, dây xanh dương là dây tín hiệu bác ạ
                  thì đó cũng chỉ là mô hình đi dây thôi, nhưng khi ráp dây thì cũng phải theo một trật tự thì thiết bị mới có thể hoạt động tốt đươc. bác hãy đưa dây nguồn vào bo IC công suất trước , rồi mới đi vào mạch ổn áp , rồi từ ổn áp đi vào mạch đọc thẻ, từ ngõ ra của mạch đọc thẻ chỉ lấy 1 dây đi qua tụ loại không phân cực 1uF NP(BP) rồi mới cho vào volume. có nhiều trường hợp phải làm một biến thế xuất âm cho mạch đọc thẻ thì mạch công suất mới phát đúng âm thanh chuẩn được, vì ngõ ra của mạch thẻ là ngõ ra đối xứng (BTL) nên đi một dây không được , hoặc nếu được thì âm thanh chẳng ra gì vì thiếu pha.

Comment

thì đó cũng chỉ là mô hình đi dây thôi, nhưng khi ráp dây thì cũng phải theo một trật tự thì thiết bị mới có thể hoạt động tốt đươc. bác hãy đưa dây nguồn vào bo IC công suất trước , rồi mới đi vào mạch ổn áp , rồi từ ổn áp đi vào mạch đọc thẻ, từ ngõ ra của mạch đọc thẻ chỉ lấy 1 dây đi qua tụ loại không phân cực 1uF NP(BP) rồi mới cho vào volume. có nhiều trường hợp phải làm một biến thế xuất âm cho mạch đọc thẻ thì mạch công suất mới phát đúng âm thanh chuẩn được, vì ngõ ra của mạch thẻ là ngõ ra đối xứng (BTL) nên đi một dây không được , hoặc nếu được thì âm thanh chẳng ra gì vì thiếu pha.
                    Cảm ơn bác nha, để em thử xem tn

Comment

Vẫn không được bác ạ, nó vẫn rè như cũ

Comment

Vẫn không được bác ạ, nó vẫn rè như cũ
                        vấn đề là bác đã ráp như thế nào mà nó vẫn rè như cũ . hay là vẫn cứ ráp lại như trước chứ gì ? mấy ca này thì tôi gặp hoài vì hỗ trợ cho mấy chú bán dạo, ve chai xài máy rao nên tuỳ theo mỗi máy đọc thẻ mà có cách ráp cho phù hợp, nhìn kỹ xem ngõ ra loa của mạch thẻ 2 dây đó nó đi từ đâu, nếu 1 dây từ IC và 1 dây từ mass thì dễ , nếu 2 dây đều đi từ chân IC thì hơi gay go rồi .loại này tôi phải dùng biến áp thì âm thanh mới chuẩn được .

Comment

vấn đề là bác đã ráp như thế nào mà nó vẫn rè như cũ . hay là vẫn cứ ráp lại như trước chứ gì ? mấy ca này thì tôi gặp hoài vì hỗ trợ cho mấy chú bán dạo, ve chai xài máy rao nên tuỳ theo mỗi máy đọc thẻ mà có cách ráp cho phù hợp, nhìn kỹ xem ngõ ra loa của mạch thẻ 2 dây đó nó đi từ đâu, nếu 1 dây từ IC và 1 dây từ mass thì dễ , nếu 2 dây đều đi từ chân IC thì hơi gay go rồi .loại này tôi phải dùng biến áp thì âm thanh mới chuẩn được .
                          Cái mạch đọc thẻ nó như thế này bác ạ: có 5 dây: 2 dây nguồn (+-); 3 dây tín hiệu ra ( 1 kênh trái, 1 kênh phải, 1 dây GND)
                          Em cấp điện vào phần công suất, rồi từ công suất qua IC ổn áp vào mạch đọc thẻ, dây (-) của nguồn mạch đọc thể nối với mass của mạch công suất.
                          Phần tín hiệu ra: mỗi kênh em đấu với 1 trở 10k rồi gộp 2 kênh lại đấu với phần công suất; dây GND em nối với mass của mạch công suất.
                          Em thắc mắc tại sao khi cấp điện cho mạch đọc thẻ bằng 1 riêng, mạch công suất bằng 1 nguồn riêng, không liên quan gì đến nhau thì âm thanh nghe rất hay mà khi dùng 1 nguồn cho cả 2 thì nó lại bị rè

Comment

Cái mạch đọc thẻ nó như thế này bác ạ: có 5 dây: 2 dây nguồn (+-); 3 dây tín hiệu ra ( 1 kênh trái, 1 kênh phải, 1 dây GND)
                            Em cấp điện vào phần công suất, rồi từ công suất qua IC ổn áp vào mạch đọc thẻ, dây (-) của nguồn mạch đọc thể nối với mass của mạch công suất.
                            Phần tín hiệu ra: mỗi kênh em đấu với 1 trở 10k rồi gộp 2 kênh lại đấu với phần công suất; dây GND em nối với mass của mạch công suất.
                            Em thắc mắc tại sao khi cấp điện cho mạch đọc thẻ bằng 1 riêng, mạch công suất bằng 1 nguồn riêng, không liên quan gì đến nhau thì âm thanh nghe rất hay mà khi dùng 1 nguồn cho cả 2 thì nó lại bị rè
                            như vậy là có khả năng dây mass đi chưa đúng rồi, khi dùng 2 nguồn riêng thì không sao , nhưng dùng chung một nguồn thì sẽ phát sinh hồi tiếp dương, làm cho mạch đọc thẻ phát nhiễu , và mạch công suất bị tự kích, kiểm tra lại mạch loạc Zobel của IC công suất, có 1 tụ 104 nối với 1 trở 10 ohm-4,7 ohm, thay tụ 104 đó bằng tụ 104 loại dẻo, không dùng tụ gốm (đất ) màu nâu được

Comment

Tụ 104 loại dẻo có phải là tụ nilon ko bác

Comment

Về tác giả

Collapse

tavanan Tìm hiểu thêm về tavanan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X