Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gà xin hỏi các cao thủ về VR

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gà xin hỏi các cao thủ về VR

Em có cái mạch parallel lm3886 này đang định làm, có con lm3886T và Lm3886 dùng chung đc ko, và cho em hỏi con vr 50k hồi mass này có tác dụng gì ạ

Chúng là 1 mà, thêm chữ T chắc là tên đầy đủ.

Mình chỉ phân tích trên 1 IC thôi nhé:
    Tín hiệu từ ngõ ra qua C3 + R3 chia làm 2 nhánh:
    1 nhánh vào thẳng chân IN- để kết hợp với R2 tạo độ lợi cho IC khuếch đại.
    1 nhánh qua C2 vào chân IN+. Ta biết là âm những thanh tần số cao (treble) rất dễ "đi qua" tụ nên chúng cũng dễ hồi tiếp về chân IN+ nên âm treble sẽ dễ được tăng cường lên, RV1 có tác dụng làm "tải giả" cho tín hiệu hồi tiếp về. Khi chỉnh RV1 lên cao thì cả âm bass và âm treble đều được hồi tiếp về nên đều được tăng cường, nhưng khi giảm VR1 xuống thì nó sẽ gây suy giảm biên độ cho các âm bass (vì khó đi qua tụ), chỉ còn lại âm treble là còn biên độ đáng kể nên sẽ tăng cường được âm treble (
    Tóm lại RV1 để chỉnh âm sắc.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Chúng là 1 mà, thêm chữ T chắc là tên đầy đủ.

Mình chỉ phân tích trên 1 IC thôi nhé:
      Tín hiệu từ ngõ ra qua C3 + R3 chia làm 2 nhánh:
      1 nhánh vào thẳng chân IN- để kết hợp với R2 tạo độ lợi cho IC khuếch đại.
      1 nhánh qua C2 vào chân IN+. Ta biết là âm những thanh tần số cao (treble) rất dễ "đi qua" tụ nên chúng cũng dễ hồi tiếp về chân IN+ nên âm treble sẽ dễ được tăng cường lên, RV1 có tác dụng làm "tải giả" cho tín hiệu hồi tiếp về. Khi chỉnh RV1 lên cao thì cả âm bass và âm treble đều được hồi tiếp về nên đều được tăng cường, nhưng khi giảm VR1 xuống thì nó sẽ gây suy giảm biên độ cho các âm bass (vì khó đi qua tụ), chỉ còn lại âm treble là còn biên độ đáng kể nên sẽ tăng cường được âm treble (
      Tóm lại RV1 để chỉnh âm sắc.
      Em cảm ơn bác, đã ráp xong mạch này nhưng âm thanh ra rất nhỏ cứ như ko có mạch preamp vậy, em cũng thử giảm R của ngõ IN có to lên chút nhưng vỡ tiếng và rè, theo bác em nên thay đổi trị số R hay C nào để tăng hệ số khuếch đại.
      Còn vấn đề là ic rất nóng dù chỉ chạy phát âm lí nhí như vậy, tản nhiệt của em đã khá tốt vì từng chạy con Lm3886 mono max cs chỉ nóng vừa thôi

Comment

Nguyên văn bởi liltjkay Xem bài viết

Em cảm ơn bác, đã ráp xong mạch này nhưng âm thanh ra rất nhỏ cứ như ko có mạch preamp vậy, em cũng thử giảm R của ngõ IN có to lên chút nhưng vỡ tiếng và rè, theo bác em nên thay đổi trị số R hay C nào để tăng hệ số khuếch đại.
        Còn vấn đề là ic rất nóng dù chỉ chạy phát âm lí nhí như vậy, tản nhiệt của em đã khá tốt vì từng chạy con Lm3886 mono max cs chỉ nóng vừa thôi
        Thì giảm R2 + R7 là tăng hệ số khuếch đại mà.
        Điện áp ra loa lúc ko có tín hiệu là bao nhiêu V?
        Dòng điện lúc chưa có tín hiệu là bao nhiêu A?
        Nguồn bạn dùng bao nhiêu V?
        Nối tắt R5, R10, R11 thử có to hơn ko?
        Lần lượt tháo R5, R10 (chỉ cho 1 IC xuất ra loa) xem có bị nóng ko?

Comment

Thì giảm R2 + R7 là tăng hệ số khuếch đại mà.
          Điện áp ra loa lúc ko có tín hiệu là bao nhiêu V?
          Dòng điện lúc chưa có tín hiệu là bao nhiêu A?
          Nguồn bạn dùng bao nhiêu V?
          Nối tắt R5, R10, R11 thử có to hơn ko?
          Lần lượt tháo R5, R10 (chỉ cho 1 IC xuất ra loa) xem có bị nóng ko?
          Nguồn AC 30V, mạch zin nó chạy 1 con LM3886T mát mẻ lắm, để tối về làm theo bác xem sao, có j nhờ bác giúp tiếp vậy

Comment

Sau khi phân tích một vài mạch chạy ic đơn em chọt thấy mach trên có vẻ hơi sai sai, theo nguyên lý thì IN phải vào Vin+ tức chân số 10 mà đây nó kéo vào Vin- chân số 9, có thể đó là nguyên nhân, để về test lại xem đã, còn vụ nóng quá này chắc thử hạ nguồn về AC 24 0 -24 xem sao đã.

Comment

Sau khi phân tích một vài mạch chạy ic đơn em chọt thấy mach trên có vẻ hơi sai sai, theo nguyên lý thì IN phải vào Vin+ tức chân số 10 mà đây nó kéo vào Vin- chân số 9, có thể đó là nguyên nhân, để về test lại xem đã, còn vụ nóng quá này chắc thử hạ nguồn về AC 24 0 -24 xem sao đã.
              Theo nguyên lý thì IC sẽ khuếch đại điện áp chênh lệch giữa IN+ và IN- nên dù tín hiệu vào chân nào thì cũng vẫn tạo được chênh lệch. Có rất nhiều mạch như vậy đấy chứ.
              Tuy nhiên bạn thử đảo chân lại xem thế nào, và có lẽ bỏ luôn dây nối từ giữa C6 + C7 đến chân 9 (mà đảo lại sẽ là chân 10).

Comment

Theo nguyên lý thì IC sẽ khuếch đại điện áp chênh lệch giữa IN+ và IN- nên dù tín hiệu vào chân nào thì cũng vẫn tạo được chênh lệch. Có rất nhiều mạch như vậy đấy chứ.
                Tuy nhiên bạn thử đảo chân lại xem thế nào, và có lẽ bỏ luôn dây nối từ giữa C6 + C7 đến chân 9 (mà đảo lại sẽ là chân 10).
                Bác nói đúng quá em thử đảo chân cũng ko khác biệt gì, bây giờ bỏ c7 c6 vậy vẫn theo sơ đồ trên từ chân 3 qua r200k về chân 9 thôi, còn chân 10 sẽ qua vr về mass, mà công nhận ông nào làm cái sơ đồ linh kiện lỗi quá chán thật, mà từ web nước ngoài mới đau chứ

Comment

Bác nói đúng quá em thử đảo chân cũng ko khác biệt gì, bây giờ bỏ c7 c6 vậy vẫn theo sơ đồ trên từ chân 3 qua r200k về chân 9 thôi, còn chân 10 sẽ qua vr về mass, mà công nhận ông nào làm cái sơ đồ linh kiện lỗi quá chán thật, mà từ web nước ngoài mới đau chứ
                  Trước hết bạn ráp lại theo sơ đồ trong datasheet thử, chân 8 chỉ là MUTE nên các linh kiện liên quan đến chân này không cần thiết, Rb, Ci, L + R (ở ngõ OUT) có thể nối tắt, Rf1 thay bằng biến trở 50k để chỉnh hệ số khuếch đại.

Comment

Nguồn AC 30V, mạch zin nó chạy 1 con LM3886T mát mẻ lắm, để tối về làm theo bác xem sao, có j nhờ bác giúp tiếp vậy
                    Vậy thì trên bo cầu tách chỗ nối ra IC đầu với vào IC sau thử từng con xem có chạy tốt không chỉ khi chạy tốt cả 2 hãy đấu cầu lại , khi thử nhớ đấu thêm tụ out nhá . Mạch ngỏ ra cũng sai sai ở chổ qua điện trở 2,2 R thường thấy mắc // với cuộn dây hay 1 trở 1 tụ // loa .

Comment

Đã tạm ok phần công suất ra rồi bác, chạy 1 con ok ko nhiễu, nóng tạm ổn, khi chạy hai con thì xuất hiễn nhiễu, khi ko có tín hiệu nghe rõ luôn, và nóng thì miễn bàn ko dám cắm lâu sợ tèo ic, có ve mạch này tụi nó thiết kế ko chuẩn, hoặc việc mắc song song lm3886 này chỉ lý thuyết ko áp dụng dc, em đang cố tìm mạch cầu đơn giản nhất của con này lắp lại thử mà ko thấy.

Comment

Đã tạm ok phần công suất ra rồi bác, chạy 1 con ok ko nhiễu, nóng tạm ổn, khi chạy hai con thì xuất hiễn nhiễu, khi ko có tín hiệu nghe rõ luôn, và nóng thì miễn bàn ko dám cắm lâu sợ tèo ic, có ve mạch này tụi nó thiết kế ko chuẩn, hoặc việc mắc song song lm3886 này chỉ lý thuyết ko áp dụng dc, em đang cố tìm mạch cầu đơn giản nhất của con này lắp lại thử mà ko thấy.
                        Bạn gõ LM3886 BTL vào Google nó ra cả đống mạch cầu:
                        https://www.google.com.vn/search?q=l...ih=662#imgrc=_

Comment

không nhất thiết IN phải vào IN+ nóng thì cần đo xem điện áp DC ở tùng con xem có ở 0v không điện áp DC lệch 0V quá lón là ic phân cực tĩnh không tốt. còn thay đổi độ lợi thì thay đổi R5 nhưng sẽ làm thay đổi tần số cắt trên cần tính toán lại mạch lọc

Comment

Về tác giả

Collapse

liltjkay Tìm hiểu thêm về liltjkay

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X