Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bạn giúp đỡ về tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Áp đỉnh bình thường 70V mà chơi tụ 80V hơi phiêu đấy. Phải tầm 100V mới yên tâm được.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Áp đỉnh bình thường 70V mà chơi tụ 80V hơi phiêu đấy. Phải tầm 100V mới yên tâm được.
      Thớt dùng tụ Rubycon mà đâu phải tụ chợ , tụ này ghi 80 volt là áp làm việc nên cũng không ảnh hưởng gì nhiều .Khi xưa mình ráp máy đèn dùng tụ Rubycon 100 uf 450 volt dc có lúc áp tới gần 500 volt vậy mà tụ vẫn không nóng không bục .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        Thớt dùng tụ Rubycon mà đâu phải tụ chợ , tụ này ghi 80 volt là áp làm việc nên cũng không ảnh hưởng gì nhiều .Khi xưa mình ráp máy đèn dùng tụ Rubycon 100 uf 450 volt dc có lúc áp tới gần 500 volt vậy mà tụ vẫn không nóng không bục .
        Nếu tụ xịn nó ghi 80 thì cũng có thể là giá trị nhà sản xuất đã "trừ hao" trước nên thực tế có thể chịu hơn lên 90-95V chẳng hạn. Nhưng về nguyên tắc chạy suýt soát mức danh định của tụ thì rõ là phiêu rồi mặc dù có thể nó không bục ngay nhưng sẽ mau chai. Lúc điện khoẻ lên tận 230-235V cũng nguy hiểm.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Nếu tụ xịn nó ghi 80 thì cũng có thể là giá trị nhà sản xuất đã "trừ hao" trước nên thực tế có thể chịu hơn lên 90-95V chẳng hạn. Nhưng về nguyên tắc chạy suýt soát mức danh định của tụ thì rõ là phiêu rồi mặc dù có thể nó không bục ngay nhưng sẽ mau chai. Lúc điện khoẻ lên tận 230-235V cũng nguy hiểm.
          Áp đó chỉ sợ chai thôi chứ tụ nó có cái nút bảo vệ khi bên trong tăng áp nó sẽ bục ra tụ xì dung môi ra không nổ được mình chỉ gặp đúng 1 lần tụ nổ do dùng nguồn máy phát không avr khi nghỉ không tắt máy đèn trước mà ngắt lần lượt từng tải , Với trường hợp chủ thớt 1 là gắn 4 con cho đủ áp và dung kháng hai là dùng 1 con chấp nhận lâu dài sẽ bị chai .

Comment

Nhờ giúp đỡ: mình có cục Radio lắp trên Ô tô kia của trung quốc, phía sau nó có nhiều jac cắm dây nhưng không biết làm cách nào để xác định được đầu dây dương của thiết bị để mà kết nối nguồn vào, vậy xin được chỉ dẫn?

Comment

Nếu không có sơ đồ chân dán bên ngoài thì mình tháo nắp máy ra tìm con tụ lọc to xem chân + nó nối ra chân jack nào chân đó là chân nguồn + chân mát là vỏ kim loại của máy chỗ có nhiều tụ to to và con ic nhiều chân là phần công suất tiếng nối ra jack loa .

Comment

Cảm ơn tất cả các bạn! Càng tranh luận càng sáng tỏ vấn đề và kinh nghiệm là quan trọng. Nhiều khi tự mình mày mò mất công trong khi đó có rất nhiều bạn đã trãi nghiệm rồi.

Comment

Cám ơn bạn tuyennhan mình đã làm được rồi, xong còn vấn đề này nữa mà mình chưa biết: Đó là khi mình đã dò và lưu được các kênh của Đài FM VN, nhưng khi tắt nguồn điện (Tắt Đài) sau đó bật lại thì lại phải dò lại từ đầu nên rất mất thời gian. vậy phải làm như thế nào để khi bật lại không phải dò lại các kênh mà mình đã dò trước đó? bạn hoặc ai đó biết xin được chỉ dẫn.

Comment

Nguyên văn bởi dangtap Xem bài viết
                    Cám ơn bạn tuyennhan mình đã làm được rồi, xong còn vấn đề này nữa mà mình chưa biết: Đó là khi mình đã dò và lưu được các kênh của Đài FM VN, nhưng khi tắt nguồn điện (Tắt Đài) sau đó bật lại thì lại phải dò lại từ đầu nên rất mất thời gian. vậy phải làm như thế nào để khi bật lại không phải dò lại các kênh mà mình đã dò trước đó? bạn hoặc ai đó biết xin được chỉ dẫn.
                    Dò đài điên tử thua dò đài cơ xoay núm và có kim chỉ ở cái này , nếu có nhớ thì cũng phải bấm gọi kênh nhớ đến khi trúng đài mình muốn , thường thì đang nghe tắt nguồn mở lại phải dò lại từ đầu .Nếu có nhớ thì bấm chọn nhớ thay vì +- dò đài .

Comment

Ông Vân già dạo này xàm xí.
                      Hai dà. Thưa chi bộ trước hết, cái căn bản từ vài chục niên nay theo Mỗ biết là ít nhất phải dư tham số chịu đựng từ 30% điện áp trở lên. Còn càng nhiều càng good. Sau đó mới tính đến chất lượng linh kiện nguồn
                      By three methods we may learn wisdom:
                      First, by reflection, which is noblest;
                      Second, by imitation, which is easiest;
                      and third by experience, which is the bitterest

Comment

Về tác giả

Collapse

thebaobt Tìm hiểu thêm về thebaobt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X