Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin giải đáp giúp em cái mạch TDA 7294 (180w)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin giải đáp giúp em cái mạch TDA 7294 (180w)

tình hình là em đã làm xong cái mạch 50w của TDA 7294 rồi , hôm nay lên mạng lục thì ra được 1 mạch khá chuẩn nhưng còn 1 số chỗ chưa hiểu nên mong các anh chỉ giáo thêm , em người mới có chỗ nào hỏi ngu thì mấy anh bỏ qua cho .
    mach em nó đây Click image for larger version

Name:	tda7294-esquema-amplificador-ponte-estereo-450x403.png
Views:	3
Size:	16.7 KB
ID:	1417660
    các anh cho em hỏi là JB1 đến JB4 là cái gì vậy chức năng của nó ra sao , và sử dụng nó như thế nào .
    tk các anh

Nhìn vào sơ đồ thì đây là mạch Stereo va cầu mono bạn thích chạy kiểu gì thì chỉ việc nối tắt các điểm Jb...chẳng hạn bạn muốn chạy 2 loa stereo thì bạn cấp tín hiệu L R vào 2 đầu input chân 3 của 2 ic và chân ra loa 14 của 2 ic mỗi con đấu 1 loa trong trường hợp này không được nối tắt các điểm Jb..còn bạn muốn công suất cao hơn mạnh hơn thì đấu cầu nhưng chỉ có 1 kênh thôi nhé bạn đưa 1 dây tín hiệu vào chân 3 của ic 1,chỗ Jb3 bạn nối tắt cho xuống Mass Jb4 bạn nối tắt vì đây là điện trở hồi tiếp chân 14 của ic 1 bạn đấu vào cực " " của Loa chân 14 ic 2 bạn đấu vào cực " - " của loa mình chỉ biết có vậy thôi còn 2 cái Jb1 và Jb2 mình không biết có tác dụng gì mình đoán chắc là cũng nối tắt luôn..hj điện tử mình chỉ biết đọc tên linh kiện bạn nào biết vào giải thích cho 2 đứa mình hiểu cái..Thank
    http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

bj do la 2 cau noi neu noi tat thi tang huac giam hoi tiep

Comment

Có phải là hồi tiếp âm không bạn nếu nối tắt sẽ tăng hồi tiếp còn không nối tắt để qua tụ xuống Mass thì bình thường không biết mình đoán như vậy có đúng không bạn nhỉ..bạn ơi có phải con Trở 680ôm đó mình giảm nó đi hệ số khuyếch đại của ic sẽ tăng hoặc giảm phải không bạn

Comment

oh , tk các ban , đúng rồi tỷ số củ 680 ôm càng lớn công suất ic càng nhỏ âm thanh ra không bị méo , 680 ôm càng nhỏ thì công suất càng lớn sẽ xảy ra hiển tưởng vỡ tiếng và méo đó bạn , cẩn thẩn vì con này ảnh hưởng tới nhiệt độ của IC nhé

Comment

tra tra vậy chưa bạn nào giải thích cho mình ah , mình đã và đang làm hj vọng nó se hoạt động

Comment

Hehe mình đang định mua em này về làm amply 5.1 nhưng vẫn hơi lăn tăn với con Lm3886tf bên Vnav bán 90k vì mình tham khảo giá thấy có 45k hàng mới và 35k hàng cũ chắc hàng china qúa bạn nào lắp rồi cho ý kiến đi chất lượng thế nào

Comment

Bạn Khaivabo123 mua bao nhiêu tiền 1 em Tda7294 thế..lắp gần xong chưa bạn show hàng em nó lên đi bạn..hj

Comment

7hehe bạn o đâu , nếu bạn ra nhật tảo ở sài gòn thì 30k 1 con 7294 , còn lM38886 80k hay sao ấy , mình làm xong rồi bạn ah mạch 50w , âm thanh chất lắm cực hay , nghe trong phòng thì khỏi nói rồi , còn LM 38886 chưa dám thử vì giá thành em nó quá cao , lăng tăng sản sản cháy mất ic toi lun 80k , chưa kể tiền quấn loa và thay hết linh kiện , choi lM 38886 hay TDA 7294 đều phải tử quấn cái biến áp nặng kí 1 chút cho em nó ra đỉnh thì mới thấy nó hay , theo mình lM 3886 đừng nên mua đồ cũ , nếu mún kiếm LM 3886 hàng tốt thì nên ra bãi rác điện tử kiếm mấy cái âmpli của chính hãng về luộc lấy iC sài ,

Comment

Mình ở tận Hà nội cơ Lm3886 mà có 80k hả bạn may mình chưa mua ở siêu thị Vnav 90k..mình muốn làm 1 cái amply chất lượng tốt tý..mình định mua ic lm3886 và mạch in linh kiện luôn ở siêu thị Vnav biến áp thì mình có tới 6 con 22 -0 -22 V AC 3A...hi sưu tầm được từ đống loa ve chai..ở phòng trọ mình cũng đóng qủa amply vỏ gỗ 2.1 công suất 120w 2kênh 150w sub nhưng mở to tý mới em hàng xóm cứ bảo nhức đầu qúa..hj mình hay mở Dj mà nên mình muốn làm 1 cái amply nhỏ nhỏ nữa nghe nhạc vàng để hum nào ra chợ trời mua Tda 7294 xem chất âm thế nào nghe bạn bảo nghe phê thấy thích rồi đấy..hehe

Comment

hehe , bác nhiều đồ choi qua , bác có cái mạch 2 kenh 150w sub ha , cho mình xin được không mình cũng mún làm 1 cái sub nghe nhạc DJ , nếu bác co cho em xin cai mach sub 150w đi + với PCB được không , nghe bác mô tả em thấy thèm quá . trà biến áp bác có đến 6 cục cơ ah , bác nên kiếm cục nào trên 5A đi vì TDA 7294 và LM 3886 đòi hỏi dòng cao thì mới đạt đỉnh được
                      chất âm thì tùy người thôi bác ah , nếu bác nghe nhạc vàng và dòng nhạc tiền chiến thì khuyên bác nên sắm cái âmpli đèn ( vì âmpli đèn chất âm nghe rất ấm và sạch ) còn IC chỉ để làm chơi cho bớt tò mò thui
                      bác có tiền thì mua iC LM 3886 về tự làm mach in , nghich cho nó thích , còn mua ở Vnav thì người ta làm sẵn cho mình rồi hay sao ấy chỉ việc lắp ráp thui , như vậy không thích bằng tự làm tự vọc IC
                      Last edited by khaivabo123; 22-06-2013, 18:39.

Comment

Chơi amply đèn chắc tốn kém lắm..hj mình thích Diy mạch nhưng lại không có máy tính và không biết tạo linh kiện trong thư viện nên nản bỏ cuộc..hj tính sang mua sẵn về thay linh kiện tốt hơn mạch Sub mình mua sẵn bạn ak nghe oke lắm nó dùng 2 con A1943 và 2 con C5200

Comment

tra trên mang cũng có 2 cái mach này nhưng nhiều quá không bít nên lấy cái nào , 2 con này phải thêm sò công suất nữa , tiền bạc đầu tư cho cài sub cũng nhiều đây , du sao cũng tk bác đã cho bít 2 con IC trên , lên mạng lục cái mạch của 2 em nó thui

Comment

Mình có 1 mạch chạy 4 sò 1 kênh công suất 100w với tải 8ôm và 200w với tải 4ôm nếu bạn ráp cầu giống mạch ic trên của bạn có thể đạt tới gần 400w làm Sub thì nhức đầu hàng xóm phải biết..hehe linh kiện dễ kiếm có Pcb hướng dẫn rất chi tiết tầng transistor công suất có thể dùng D718,B688 hoặc A1943,C5200 hoặc có tiền thì chơi con C2922,A1216 cho gấu...hj nếu bạn thích thì khai Yahoo mail ra...hj mình dùng điện thoại nên không gửi lên đây dc

Comment

Nguyên văn bởi Lovemiss Xem bài viết
                              Mình có 1 mạch chạy 4 sò 1 kênh công suất 100w với tải 8ôm và 200w với tải 4ôm nếu bạn ráp cầu giống mạch ic trên của bạn có thể đạt tới gần 400w làm Sub thì nhức đầu hàng xóm phải biết..hehe linh kiện dễ kiếm có Pcb hướng dẫn rất chi tiết tầng transistor công suất có thể dùng D718,B688 hoặc A1943,C5200 hoặc có tiền thì chơi con C2922,A1216 cho gấu...hj nếu bạn thích thì khai Yahoo mail ra...hj mình dùng điện thoại nên không gửi lên đây dc
                              bạn ơi!!! bạn ở đâu HN vậy, mình cũng ở HN nè..
                              cùng đam mê với bạn!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

khaivabo123 Tìm hiểu thêm về khaivabo123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X