Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply PA-106D nổ " bụp bụp ". Xin được giúp!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Amply PA-106D nổ " bụp bụp ". Xin được giúp!

Em có 1 chiếc amply Peace PA-106D hàng của Hùng loa việt nam, mở lên thì có tiếng nổ "bụp bụp" "rè rè" ở một bên loa, ngay cả khi em đã chỉnh volume về nhỏ nhất, em đã kiểm tra input của amply thì thấy không có nhiễu tín hiệu. Khi có tín hiệu vào amply thì thỉnh thoảng cũng bị phát ra tiếng nổ như vậy, tuy nó còn phát được nhưng em sợ hư loa nên không dám mở nữa. Lần trước nó cũng bị như vậy, rồi relay không đóng luôn. đem ra thợ sửa nay lại bị. em cũng đang "tập tành" về điện tử nên nhân cơ hội cái amply nó bị ntn tự sửa mở mang kiến thức ah! mong các anh chị giúp em cách tự sửa chữa ạ! em xin cám ơn!!

Rò điện áp một chiều DC ra rồi! Mà lạ nhỉ? sao rơ le k đóng mà vẫn hát đc?
    Chuyện tình cảm với anh là xa xỉ

Thứ anh cần là tiền tỉ mà thôi

Comment

Nguyên văn bởi thaidv90 Xem bài viết
      Rò điện áp một chiều DC ra rồi!
      rò điện áp dc ra loa thì bây giờ phải kiểm tra từ đâu ah?? có phải do chập trans công suất ko ah?
      Mà lạ nhỉ? sao rơ le k đóng mà vẫn hát đc?
      không phải relay không đóng bác à, lần trước cũng bị như vậy rồi relay không đóng nhưng đem ra thợ sửa thì hết. lần này lại bị phát ra tiếng nổ như vậy nhưng relay vẫn đóng!

Comment

Trước m có amp victo cũng bị thế mang thợ sửa khi mang về tháo ktra k thấy thay gì chỉ hàn lại các chân lk .bác thử xem

Comment

Bạn ở đâu? Mình thì tháo tran công suất
          - Gắn trở 100R thay vào cực BE của các tran công suất
          - Vặn chiết áp về 0V.
          -Bạn đo của ra DC xem bao nhiêu
          - Đo các tran nhỏ cực BE xem nhiêu? Thường tầm 0,65V. Tran công suất mà thay trở 100R thường là 0.2 đến 0,4V.
          Trên diễn đàn tạm thời tôi chỉ biết nói tạm như thế. Còn khi sửa chữa nhiều vấn đề phát sinh lắm. TRan trở, diot lằng nhằng lắm. Còn cái nguy hiểm nhất là trở, tụ rò mà k nhìn bằng mắt thường đc ấy
          Chuyện tình cảm với anh là xa xỉ

Thứ anh cần là tiền tỉ mà thôi

Comment

Bạn ở đâu? Mình thì tháo tran công suất
            - Gắn trở 100R thay vào cực BE của các tran công suất
            - Vặn chiết áp về 0V.
            -Bạn đo của ra DC xem bao nhiêu
            - Đo các tran nhỏ cực BE xem nhiêu? Thường tầm 0,65V. Tran công suất mà thay trở 100R thường là 0.2 đến 0,4V.
            Trên diễn đàn tạm thời tôi chỉ biết nói tạm như thế. Còn khi sửa chữa nhiều vấn đề phát sinh lắm. TRan trở, diot lằng nhằng lắm. Còn cái nguy hiểm nhất là trở, tụ rò mà k nhìn bằng mắt thường đc ấy
            Vâng, để mình thử xem...! mình mắc trở vào chân BE của từng trans công suất rồi đo hả bạn? áp trên mỗi con phải như nhau hả? còn nếu áp không bằng nhau thì xử lí sao ah?
            tks!!!

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
              Trước m có amp victo cũng bị thế mang thợ sửa khi mang về tháo ktra k thấy thay gì chỉ hàn lại các chân lk .bác thử xem
              để mình thử xem!! tks

Comment

đầu tiên bạn phải tách từng phần ra để loại trừ , hàn tháo dây tín hiệu từ pre vào công suất , lấy loa câu thẳng vào đường SP out của mạch công suất , cấp nguồn xem có nổ lụp bụp , nếu có thì do công suất , nếu ko thì loại công suất ra , và kiểm tra tiếp phần Pre , chứ chưa gì đã vặn cổ thằng công suất ra để đo sò thì hơi vội vàng

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                  đầu tiên bạn phải tách từng phần ra để loại trừ , hàn tháo dây tín hiệu từ pre vào công suất , lấy loa câu thẳng vào đường SP out của mạch công suất , cấp nguồn xem có nổ lụp bụp , nếu có thì do công suất , nếu ko thì loại công suất ra , và kiểm tra tiếp phần Pre , chứ chưa gì đã vặn cổ thằng công suất ra để đo sò thì hơi vội vàng
                  dạ vâng, em đã tets thử 4 con sò công suất thì không sao cả, nhưng amply cứ có tiếng nổ và khi cấp tín hiệu input vào thì nó ko phát ra loa được. mong được giúp đỡ ah!

Comment

Nguyên văn bởi haivan143 Xem bài viết
                    dạ vâng, em đã tets thử 4 con sò công suất thì không sao cả, nhưng amply cứ có tiếng nổ và khi cấp tín hiệu input vào thì nó ko phát ra loa được. mong được giúp đỡ ah!
                    như tớ đã nói đó , tháo dây tín hiệu từ Pre vào công suất , hàn thẳng dây loa vào đường SP out ( đường loa ) của mạch công suất và cấp nguồn bình thường , khi cấp nguồn lưu ý cắm kiểu hờ hờ và lắng nghe ở loa xem thế nào , nếu cắm vào mà không thấy loa có tiếng kêu lạ thì cắm hẳn phích vào rồi dùng tay sờ vào đường in của mạch công suất xem ở loa có tiếng ù ù không , nếu có thì mạch công suất còn tốt , nếu không thì sử lý (khi nó có tiếng ù ù thì nhớ để ý xem có tiếng lụp bụp không ) nếu tất cả đều ổn thì khi đó bệnh chắc chắn nằm ở phần Pre rồi , thường thì Pre hay hỏng các biến trở hoặc biến trở tiếp xúc không tốt hay tụ khô , trở ngỏm , IC tèo nói chung là mệt , loại dở dở ương ương thế này tớ cũng chán chả thèm sửa

Comment

như tớ đã nói đó , tháo dây tín hiệu từ Pre vào công suất , hàn thẳng dây loa vào đường SP out ( đường loa ) của mạch công suất và cấp nguồn bình thường , khi cấp nguồn lưu ý cắm kiểu hờ hờ và lắng nghe ở loa xem thế nào , nếu cắm vào mà không thấy loa có tiếng kêu lạ thì cắm hẳn phích vào rồi dùng tay sờ vào đường in của mạch công suất xem ở loa có tiếng ù ù không , nếu có thì mạch công suất còn tốt , nếu không thì sử lý (khi nó có tiếng ù ù thì nhớ để ý xem có tiếng lụp bụp không ) nếu tất cả đều ổn thì khi đó bệnh chắc chắn nằm ở phần Pre rồi , thường thì Pre hay hỏng các biến trở hoặc biến trở tiếp xúc không tốt hay tụ khô , trở ngỏm , IC tèo nói chung là mệt , loại dở dở ương ương thế này tớ cũng chán chả thèm sửa
                      Tôi có một kinh nghiệm từ thực tế : Hãy thay thế 2 con tranzito khuyeechs đại vi sai ( thường là pnp ) , sẽ thấy ngay kết quả .

Comment

Nguyên văn bởi huuphuong Xem bài viết
                        Tôi có một kinh nghiệm từ thực tế : Hãy thay thế 2 con tranzito khuyeechs đại vi sai ( thường là pnp ) , sẽ thấy ngay kết quả .
                        hai con này em đo thấy bình thường mà bác?

Comment

Nguyên văn bởi haivan143 Xem bài viết
                          hai con này em đo thấy bình thường mà bác?
                          không cần đo , bạn cứ thay thử xem sao

Comment

dây tín hiệu từ pre cấp vào bo công suất có dán keo thì phải cạy keo ra hả bác? mà nếu như pre hư thì khi có tín hiệu input thì amply cũng phải phát ra loa chứ? đằng này nó im luôn! chỉ có tiếng nổ bụp bụp ra loa.

Comment

Nguyên văn bởi huuphuong Xem bài viết
                              không cần đo , bạn cứ thay thử xem sao
                              dạ vâng để mai em thử, mà bác cho em hỏi trans a733 em đo bằng thang 10k thì giữa BE và BC cả hai chiều kim đều lên là có hư không bác? em đã tháo ra khỏi bo để đo?

Comment

Về tác giả

Collapse

haivan143 Tìm hiểu thêm về haivan143

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X