Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Amply PA-106D nổ " bụp bụp ". Xin được giúp!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi haivan143 Xem bài viết
    dây tín hiệu từ pre cấp vào bo công suất có dán keo thì phải cạy keo ra hả bác? mà nếu như pre hư thì khi có tín hiệu input thì amply cũng phải phát ra loa chứ? đằng này nó im luôn! chỉ có tiếng nổ bụp bụp ra loa.
    chắc bạn vẫn chưa hiểu , tách Pre và công suất rời nhau ra cơ mà , nghĩa là tháo dây tín hiệu từ Pre vào mạch công suất , tháo 2 dây R-L rồi cấp nguồn xem loa có tiếng gì ko. nếu vẫn lụp bụp thì bệnh ở mạch công suất còn ko thì ở mạch Pre , còn có dính keo hay không thì kệ nó miễn bạn tháo dây tín hiệu ra khỏi công suất là đc , kể cả cắt phăng nó đi ,

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
      chắc bạn vẫn chưa hiểu , tách Pre và công suất rời nhau ra cơ mà , nghĩa là tháo dây tín hiệu từ Pre vào mạch công suất , tháo 2 dây R-L rồi cấp nguồn xem loa có tiếng gì ko. nếu vẫn lụp bụp thì bệnh ở mạch công suất còn ko thì ở mạch Pre , còn có dính keo hay không thì kệ nó miễn bạn tháo dây tín hiệu ra khỏi công suất là đc , kể cả cắt phăng nó đi ,
      Ok bác mai mình thử tách pre ra thử công suất xem sao, nhưng theo mình thì là do công suất thôi. còn nếu mạch pre có vấn đề thì khi cấp tin hiệu R-L cũng phải có tí gì tín hiệu ra loa chứ??? thường mạch pre mà có vấn đề thì mình thấy nó cũng phải có tín hiệu chứ, còn mạch equalizer của mic nữa. không lẽ hỏng cả. hic!

Comment

Ok bác mai mình thử tách pre ra thử công suất xem sao, nhưng theo mình thì là do công suất thôi. còn nếu mạch pre có vấn đề thì khi cấp tin hiệu R-L cũng phải có tí gì tín hiệu ra loa chứ??? thường mạch pre mà có vấn đề thì mình thấy nó cũng phải có tín hiệu chứ, còn mạch equalizer của mic nữa. không lẽ hỏng cả. hic!
        Nhiều lúc bệnh nổ cũng phát sinh từ pre bạn ạ!... Trước mắt bạn kiểm tra VAS đi!
        Chữ ký hả? Cứ từ từ....Vì chưa có Đồng Minh!

Comment

bạn có thể làm như bạn đại tướng nói đó.có thể kiểm tra mấy con biến trở điều chỉnh đó và thêm mấy con tụ nối tầng nữa

Comment

bạn có suy nghĩ thế là tốt nhưng cứ làm theo như các bác ấy nói ở trên.90% là hỏng bo công suất.tốt nhất bạn nên thay hết các con tran bé đi.vì nó rẻ tiền nếu các con đó bị rò nhẹ cũng có hiện tượng như vậy.còn về mạch pre cứ cho là mạch cs còn tốt nếu hỏng mạch pre cũng không có tín hiệu gì.nói nôm na cho bạn dễ hiểu là tín hiệu từ tivi,dvd,mp3.vv.đưa vào đường LR input =>pre =>cs =>loa.nếu như mạch pre hỏng tín hiệu ko thể đến được cs thì loa làm sao có tiếng gì.mà bạn cứ nghĩ này nghĩ nọ.
            hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Bạn cắt và đấu nối thế này.... để cắt bớt đi phần pre khoanh vùng AVS.
              Lưu Ý bạn: biến trở Bias và F.gain trên AVS không sinh ra bệnh này nhé!
              Attached Files

Comment

Cứ nhẩn nha rồi ra thôi mà. Bạn ở HN đem qua mình làm miễn phí cho mà học việc cho nhanh
                Chuyện tình cảm với anh là xa xỉ

Thứ anh cần là tiền tỉ mà thôi

Comment

Vâng, tks các bác, em đã kiểm tra và và tách pre ra khỏi công suất, thì hết tiết nổ lụp bụp thật, chạm vào bo công suất vẫn có tín hiệu ra loa --> bo công suất tốt!
                  vậy vấn đề nằm ở mạch pre, em đã kiểm tra các trở đều thông, tụ hóa ok. còn tụ gốm và tụ giấy em không kiểm tra... bo chạy ic 4885, em không có sẵn ic đó nên tháo tạm ic đó ở bo pre-mic thay vào từng bo master và music đều không được ah, vậy vấn đề nằm ở đâu ah? không có tín hiệu ra loa chỉ có tiếng "bụp bụp - rột rẹt"
                  p/s: em tháo thử dây tín hiệu từ music cấp vào master thì chỉ nghe loa có tiếng ù..ù..! mong các bác rành về amply giúp đỡ ah! em xin cám ơn.!

Comment

Nguyên văn bởi thaidv90 Xem bài viết
                    Cứ nhẩn nha rồi ra thôi mà. Bạn ở HN đem qua mình làm miễn phí cho mà học việc cho nhanh
                    hihi, em ở bình dương bác ah! có anh chị đang học ở HN thôi ah! bác xem giúp em với, cứ thế này chắc em nản chí bỏ luôn đam mê điện tử quá.....

Comment

Vâng, tks các bác, em đã kiểm tra và và tách pre ra khỏi công suất, thì hết tiết nổ lụp bụp thật, chạm vào bo công suất vẫn có tín hiệu ra loa --> bo công suất tốt!
                      vậy vấn đề nằm ở mạch pre, em đã kiểm tra các trở đều thông, tụ hóa ok. còn tụ gốm và tụ giấy em không kiểm tra... bo chạy ic 4885, em không có sẵn ic đó nên tháo tạm ic đó ở bo pre-mic thay vào từng bo master và music đều không được ah, vậy vấn đề nằm ở đâu ah? không có tín hiệu ra loa chỉ có tiếng "bụp bụp - rột rẹt"
                      p/s: em tháo thử dây tín hiệu từ music cấp vào master thì chỉ nghe loa có tiếng ù..ù..! mong các bác rành về amply giúp đỡ ah! em xin cám ơn.!
                      Bạn tháo Pre ra mang đi rửa đi.... Sau đó phơi khô rồi Sấy đồng thời thay mấy con tụ 10mF chở xuống! Chúc bạn thành công!
                      Ps: Mang đi rửa để loại trừ nước do tụ chảy ra vô tình bị nhiễm, hoặc do Lạm dụng dầu xịt rửa các Chiết áp trên board Pre.
                      Last edited by vietdung; 10-08-2013, 01:58.

Comment

Nguyên văn bởi vietdung Xem bài viết
                        Bạn tháo Pre ra mang đi rửa đi.... Sau đó phơi khô rồi Sấy đồng thời thay mấy con tụ 10mF chở xuống! Chúc bạn thành công!
                        Ps: Mang đi rửa để loại trừ nước do tụ chảy ra vô tình bị nhiễm, hoặc do Lạm dụng dầu xịt rửa các Chiết áp trên board Pre.
                        Bo pre sạch lắm ah! em đã vệ sinh rồi. em thử dùng phone tai thử thì có tín hiệu vào bo music nhưng lại không có tín hiệu ra, nguồn cấp 12v +- ok. em đo trở trên bo music thì đều ok, tụ hóa cũng ok. còn tụ gốm và tụ giấy em không kiểm tra.. ic 4885 thì em đã tháo và thay từ bo mic. chiết áp em nghĩ không vấn đề gì, nhưng vẫn ko được. mong các bác giúp em ah.
                        Amply em tín hiệu đi vào music rồi nối xuống echo rồi qua master ah!!

Comment

Bo pre sạch lắm ah! em đã vệ sinh rồi. em thử dùng phone tai thử thì có tín hiệu vào bo music nhưng lại không có tín hiệu ra, nguồn cấp 12v +- ok. em đo trở trên bo music thì đều ok, tụ hóa cũng ok. còn tụ gốm và tụ giấy em không kiểm tra.. ic 4885 thì em đã tháo và thay từ bo mic. chiết áp em nghĩ không vấn đề gì, nhưng vẫn ko được. mong các bác giúp em ah.
                          Amply em tín hiệu đi vào music rồi nối xuống echo rồi qua master ah!!
                          Đa số amp KOK thị trường có 1 contact nhấn 6 chân trên bo music ( contact chọn ngõ vào AB), xem contact đó khi nhấn và nhả thì các cặp chân có thông nhau không. Nếu không thông thì thay contact ,đừng cố sửa contact đó.
                          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

mệt đấy , nói nhìn rồi nhưng bạn chưa thử hoặc thử nhưng không đúng làm lại và báo kết quả đi bạn

Comment

Dạ, kết quả là em nó hỏng 1 con ic 4885 ở bo tầng music (em đã thay nhưng lại thay phải con hỏng ... điên tiết thật. thay con khác vào thì ok), chập 1 tụ 10uf --> pre ok. em tưởng là nối vào công suất là ok rồi nhưng thĩnh thoảng ( có khi hát mấy giờ liền ko bị) nó vẫn còn "lụp bụp" ra loa. em tháo tầng công suất ra kiểm tra hết 1 dàn trans nhỏ (làm cả buổi) thì có 1 con c2383 bị rỉ (thà nó hư hẳn thì dễ rồi)... thay vào ok. bây giờ nó hát ok rồi. thank các bác rất nhiều ah. mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho e. em đang còn là hs thôi ah!
                              P/s: nhân đây cho em hỏi các bác cách đo kiểm tra ic 4885 để biết hư hỏng luôn ah???

Comment

Chúc mừng bạn!

Comment

Về tác giả

Collapse

haivan143 Tìm hiểu thêm về haivan143

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X