Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có Cao Thủ nào ở Hải Phòng sửa giúp mấy cái radio với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có Cao Thủ nào ở Hải Phòng sửa giúp mấy cái radio với!

Tôi đang có mấy cái Radio mua về để sưu tầm:
    1: Radio Knight KN-130 không có sóng zin nguyên bản chạy bóng điện tử.
    2: Đài VEF 206 Có sóng bắt bình thường... Tiếng nhỏ và Ngắt quãng run run như dao động.
    3: Đài National Chạy 6 quả Pin A...... Được Cụ mit tặng gửi từ trong Ninh Thuận ra. Tiếng không có.
    Bác nào ở Hải Phòng có thể giúp được xin cho tôi add tôi mang tới làm giúp........ Tôi xin cảm ơn!
    Last edited by vietdung; 15-08-2013, 12:22.
    Chữ ký hả? Cứ từ từ....Vì chưa có Đồng Minh!

Em lại ở Thái Nguyên. Thế mới chán!
    Giả mà như thật thì giả là thật.
    Thật mà như giả thì thật là giả.

Comment

Cái đài VEF 206, bạn thử thay các tụ lọc nguồn gồm C81 (500uF), C80 (50uF).
      Thay thử tụ lọc AGC (C60, 20uF), nhớ đấu đúng chiều tụ này.
      Chưa xong sẽ tính tiếp...
      Và đây là sơ đồ của em nó
      Click image for larger version

Name:	VEF206sch.jpg
Views:	1
Size:	165.9 KB
ID:	1383491
      Trị hết cái bệnh run run thì việc làm cho nó kêu to chỉ là chuyện nhỏ.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi STAINLESS Xem bài viết
        Em lại ở Thái Nguyên. Thế mới chán!
        Cảm ơn ý tốt của bác Inox ạ!

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Cái đài VEF 206, bạn thử thay các tụ lọc nguồn gồm C81 (500uF), C80 (50uF).
          Thay thử tụ lọc AGC (C60, 20uF), nhớ đấu đúng chiều tụ này.
          Chưa xong sẽ tính tiếp...
          Và đây là sơ đồ của em nó
          [ATTACH=CONFIG]71999[/ATTACH]
          Trị hết cái bệnh run run thì việc làm cho nó kêu to chỉ là chuyện nhỏ.
          Cảm ơn bác HTTTTH Em sẽ nhờ các bác ấy trước nếu không có bác nào giúp em sẽ Phẫu Thuật bác ạ!

Comment

Trước ở nhà em có cuốn Transistor II của tác giả Đặng Sĩ Hỉ xuất bản năm 75. Đọc hết nó em trị được hầu hết bệnh tật của mấy cụ radio đấy. Bác có cần em scan cho. hehe. Mà em thấy bệnh của những máy cũ này thường do hư hại linh kiện nhìn mắt thường cũng thấy, ít khi phải dùng đồng hồ kiểm tra. Em cũng sưu tập đc khá nhiều transistor của thời đó.
            Giả mà như thật thì giả là thật.
            Thật mà như giả thì thật là giả.

Comment

Nguyên văn bởi STAINLESS Xem bài viết
              Trước ở nhà em có cuốn Transistor II của tác giả Đặng Sĩ Hỉ xuất bản năm 75. Đọc hết nó em trị được hầu hết bệnh tật của mấy cụ radio đấy. Bác có cần em scan cho. hehe. Mà em thấy bệnh của những máy cũ này thường do hư hại linh kiện nhìn mắt thường cũng thấy, ít khi phải dùng đồng hồ kiểm tra. Em cũng sưu tập đc khá nhiều transistor của thời đó.
              Bác Scan giúp em với! Khi nào cần LK em nhờ bác ạ!

Comment

Ông VD nên phẫu thuật cái VEF đi.
                Hàng Liên Xô thì hay bị hỏng các tụ màu cam (tụ gốm). Riêng đời VEF thì transistor xài chân cắm, về VN rất hay bị rỉ. Chắc rằng cái đài này đã thay hết tụ và hàn trực tiếp transistor vào mạch rồi.
                Bây giờ khó kiếm transistor Ge, đành phải dùng transistor Si, giảm bớt điện trở phân cực (định thiên) thì sẽ ổn.
                Thường thì chỉ cần điều chỉnh chế độ cho các transistor T1, T3, T4,... đó là các transistor cao tần, nếu thay bằng transistor Si thì dùng C535 để đảm bảo tần số cắt. Dòng của các transistor dao động và trộn cần khoảng 1,2mA.
                Các transistor âm tần thì đơn giản hơn, tăng dòng phân cực cho các transistor công suất (thay bằng A 1013) là ngon ngay.
                Chúc bạn thành công.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Cảm ơn bác! Nếu không có bác nào giúp thì sang tuần em sẽ Phẫu Thuật cho VEF 206 bác ạ!
                  Còn lại 2 Knihgt và Radio National nữa.... Cái Knihgt em định chơi với cái Amp tube cho nó toàn bộ là Đèn điện tử (Tube)
                  Attached Files

Comment

Ba cái đồ này có dì khó đâu .chỉ cần hiểu về nó một chút là kêu như thác đổ ấy mà
                    Điện tử Nghĩa Phượng- SN268, pTân Long,tp Thái Nguyên,. SDT: 097 833 7568 - 091 373 0268
                    cung cấp các loài đầu chảo K+ VTC / AVG KTS T2

Comment

Nguyên văn bởi nghiatanlong Xem bài viết
                      Ba cái đồ này có dì khó đâu .chỉ cần hiểu về nó một chút là kêu như thác đổ ấy mà
                      Một kỹ sư điện tử đhbk tp HCM tốt nghiệp loại khá về cơ quan tôi,sếp hỏi biết sửa radio không?anh chàng trả lời:"Dễ mà,thử signal từ xuất âm đến cao tần,nơi nào mất tín hiệu là nơi đó hư".
                      Anh chàng hì hục tháo ra sửa,thử signal chổ nào cũng kêu tốt,gõ chân B nơi nào cũng kêu,chỉ có không bắt được đài.

Comment

Nguyên văn bởi vietdung Xem bài viết
                        Tôi đang có mấy cái Radio mua về để sưu tầm:
                        1: Radio Knight KN-130 không có sóng zin nguyên bản chạy bóng điện tử.
                        2: Đài VEF 206 Có sóng bắt bình thường... Tiếng nhỏ và Ngắt quãng run run như dao động.
                        3: Đài National Chạy 6 quả Pin A...... Được Cụ mit tặng gửi từ trong Ninh Thuận ra. Tiếng không có.
                        Bác nào ở Hải Phòng có thể giúp được xin cho tôi add tôi mang tới làm giúp........ Tôi xin cảm ơn!
                        Bác Vietdung sưu tầm đồ cổ à..em cũng đang tìm cái nghe chơi đây, bác có dư cho em ké với nhé.

DĐ : 0984 334 368

Comment

[MENTION=118430]nghiatanlong[/MENTION]: Bác nói cũng có ý đúng.... Em nhớ hồi trước em cũng được học Điện Tử. Thầy giáo có giao cho 2 người 1 nhóm bắt lắp Radio bác ạ! Nói chung lắp là kêu... Nhưng buồn một cái.... Ra thực tế thì sao cái Radio lại không có như cái mình lắp để mà vận dụng.....
                          Chốt lại là Chữa Radio khó hơn nhiều thiết bị Tivi, Amp, CDP ..... khác bác ạ!
                          Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                          Bác Vietdung sưu tầm đồ cổ à..em cũng đang tìm cái nghe chơi đây, bác có dư cho em ké với nhé.
                          Em có nhiều radio bác ạ! Em chơi đồ tự chế (DIY Ampli) nhặt nhạnh ve chai... Trong những lần đi nhặt đó, thì vô tình em mua được một vài cái Radio này....Thứ nhất em về bầy, Thứ nhì em nghe bác ạ! Hôm nào em mời bác qua em chơi! Anh em ta Giao Lưu và nghe nhạc bác nhé!
                          Cảm ơn các bác!

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                            bác Kh. muốn chơi radio thì nên tìm loại em SONY TR-1000 này thì mới số zách nè , bắt đài thì hạng nhất đó không thể chê chỗ nào được .
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vietdung Xem bài viết
                              [MENTION=118430]nghiatanlong[/MENTION]: Bác nói cũng có ý đúng.... Em nhớ hồi trước em cũng được học Điện Tử. Thầy giáo có giao cho 2 người 1 nhóm bắt lắp Radio bác ạ! Nói chung lắp là kêu... Nhưng buồn một cái.... Ra thực tế thì sao cái Radio lại không có như cái mình lắp để mà vận dụng.....
                              Chốt lại là Chữa Radio khó hơn nhiều thiết bị Tivi, Amp, CDP ..... khác bác ạ!

Em có nhiều radio bác ạ! Em chơi đồ tự chế (DIY Ampli) nhặt nhạnh ve chai... Trong những lần đi nhặt đó, thì vô tình em mua được một vài cái Radio này....Thứ nhất em về bầy, Thứ nhì em nghe bác ạ! Hôm nào em mời bác qua em chơi! Anh em ta Giao Lưu và nghe nhạc bác nhé!
                              Cảm ơn các bác!
                              Chắc chắn rồi bác, cuối tháng này đc kg ?

DĐ : 0984 334 368

Comment

Về tác giả

Collapse

vietdung Tìm hiểu thêm về vietdung

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X