Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chọn biến áp cho amply

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chọn biến áp cho amply

chào các bác!
    em vào thẳng vấn đề nhé
    e có 1 amply tự ráp sử dụng 4 sò 5200 và 4 sò 1943 dùng cho 1 cặp loa 3 tấc không có thông số
    e đã gắn cho nó 1 biến áp 38v đôi 18A biến áp chợ ,nhưng e muốn hỏi là với số lượng sò như vậy thì gắn biến áp bao nhiêu là tốt nhất????các bác cứ trừ hao nhé vì e dùng hàng chợ không thôi!!!
    Last edited by qcsonglong; 25-08-2013, 07:28.

e đang chờ vì sáng mai e xuống sài gòn rồi !!!!!!up up up up

Comment

Nguyên văn bởi qcsonglong Xem bài viết
      chào các bác!
      em vào thẳng vấn đề nhé
      e có 1 amply tự ráp sử dụng 4 sò 5200 và 4 sò 1942 dùng cho 1 cặp loa 3 tấc không có thông số
      e đã gắn cho nó 1 biến áp 38v đôi 18A biến áp chợ ,nhưng e muốn hỏi là với số lượng sò như vậy thì gắn biến áp bao nhiêu là tốt nhất????các bác cứ trừ hao nhé vì e dùng hàng chợ không thôi!!!
      18A là được rồi, bạn đo thử dòng ngắn mạch lên bao nhiêu. đo ở cuộn sơ cấp. tạo ngắn mạch ở thứ cấp. nếu sơ cấp nó lên cỡ 4A là Ok rồi.

facebook:

Comment

có phải bạn qcsonglong ở Bình Dương phải ko?
        Theo đuổi đam mê....thành công sẽ theo đuổi bạn

Comment

e ở biên hoà

Comment

e cũng thấy chạy 18a cũng ổn nhưng thấy có người nói nếu chạy khoảng 20-25 a thì công lực của e nó tăng lên nhiều???không biết có phải vậy không?vì nhân tiện thằng bạn cần mua cục 18a nên e bán cho nó để ma cục lớn hơn
            đó ngắn dòng thứ cấp là dùng ampe kế kẹp ở sơ cấp và làm ngắn mạch ở thứ cấp trong thời gin ngắn phải không bác ????? nó có cháy nổ không bác???

Comment

18 A và áp thứ cấp 38vac X2 thì công suất thứ cấp sẽ là 76 x 18 = ?? còn công suất sơ cấp sẽ cao hơn công suất thứ cấp 1 chút , Ba chợ của bạn là loại E I đúng ko ? nó đc bao nhiêu kí , kích cỡ dây thứ cấp / sơ cấp như thế nào , chất liệu dây là nhôm hay đồng ? Biến áp chợ khuyên bạn đừng nên dÙng , họ quấn ăn bớt dây nên Ba rất nóng , thay đồng bằng nhôm nên công suất ra rất nhỏ và nói chung độ bền thì chẳng đc mấy thửa , nếu Ba EI thì cố gắng tự quấn cho đảm bảo , còn Ba xuyến thì chịu

Comment

e cũng thấy chạy 18a cũng ổn nhưng thấy có người nói nếu chạy khoảng 20-25 a thì công lực của e nó tăng lên nhiều???không biết có phải vậy không?vì nhân tiện thằng bạn cần mua cục 18a nên e bán cho nó để ma cục lớn hơn
                đó ngắn dòng thứ cấp là dùng ampe kế kẹp ở sơ cấp và làm ngắn mạch ở thứ cấp trong thời gin ngắn phải không bác ????? nó có cháy nổ không bác???
                Nếu có mối rồi thì bán cục 18A đó đi , rồi tậu cục 25A về để phục vụ cho đống sò đó thì tốt hơn , còn việc đo dòng như kiểu đó thì đừng bao giờ thử nghen , vì nó không thể hiện được điều mình muốn biết , mà chỉ có thể làm hư biến áp hoặc hư dây nguồn , đứt cầu chì đường dây, và có thể gây nổ dây của biến áp ,vì dòng chập mạch rất lớn .

Comment

e cũng biết là hàng chợ thì chán lắm,biến áp của e là loại EI nhưng e không biết về kích cỡ dây,còn dây thì họ nói là dây đồng vì khi mua e chọn loại đắt tiền hơn,nhưng theo e nghĩ thì cái này cuộn sơ cấp là nhôm,cuộn thứ cấp thì đồng nhưng không biết là bao nhiêu % đồng,nhiều lần muốn quấn lại nhưng vì nó còn mới nên không giám phẫu thuật chỉnh hình,,,,, mà e cũng chẳng biết quấn,lúc trước có phụ một chú quấn biến áp thì cứ gỡ ra bao nhiêu vòng thì quấn lại như vậy,quấn thì có áp đấy nhưng sợ là sẽ không được như lúc đầu..hihi
                  nhân tiện các bác cho e hỏi ,,,mạch bảo vệ loa của "hiếu" ở nhật tảo khi chạy loa mà vặn volum lớn hay nhảy relay,e và bạn dùng thử 4 cái rồi nhưng vẫn như nhau, và sửa được rồi bằng cách thay trở ...nhưng e vẫn chưa hiểu nguyên lý chống quá tải của mạch ,nhờ các bác giúp cho
                  Last edited by qcsonglong; 25-08-2013, 10:15.

Comment

Mạch bảo vệ cho loa đó thường đc thiết kế chỉ để bảo vệ quá áp và dò DC ra loa thôi , còn nó không bảo vệ quá tải đâu , bạn chỉ cần tăng trị số trở từ mạch cs về mạch bảo vệ lên là đc , nó thường dÙng 22k hay 33K mình tăng lên là đc , Còn Ba thì 8 sò cũng không cần dòng quá lớn Nếu 1 biến áp chuẩn dòng 18A/38Vac x2 thì bạn biết nó to và nặng cơ nào ko ? Biến áp đó ít cũng phải 1.5 Kw đấy , nếu EI thì nặng khoảng Hơn yến thôi

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                      Mạch bảo vệ cho loa đó thường đc thiết kế chỉ để bảo vệ quá áp và dò DC ra loa thôi , còn nó không bảo vệ quá tải đâu , bạn chỉ cần tăng trị số trở từ mạch cs về mạch bảo vệ lên là đc , nó thường dÙng 22k hay 33K mình tăng lên là đc , Còn Ba thì 8 sò cũng không cần dòng quá lớn Nếu 1 biến áp chuẩn dòng 18A/38Vac x2 thì bạn biết nó to và nặng cơ nào ko ? Biến áp đó ít cũng phải 1.5 Kw đấy , nếu EI thì nặng khoảng Hơn yến thôi
                      bác ơi nhưng điều kì lạ ở đây là 2 con trở ở ngõ ra công suất và mạch bảo vệ e thay nhiều giá trị lắm rồi mà nó không có gì thay đổi, có lúc e gỡ ra luôn mà relay vẫn nhảy,e biết 2 con trở này còn có nhiệm vụ trong việc có điện áp dc ,nhưng e thay con trở ở vị trí khác thì dc , nếu các bác làm rồi thì giúp e bằng lý thuyết, còn khó quá thì bữa nào rảnh e vẽ và up cai mạch lên

Comment

2 con trở lấy từ 2 vế Cs đưa về mạch bảo vệ mà bạn tháo hẳn ra mà Relay vẫn bị nhả khi kêu to thì có lẽ do Nguồn bị sụt nên áp nuôi relay ko đủ để nó hút , do vậy nó bị nhả , có 2 kiểu cấp nguồn cho mạch bảo vệ , 1 là có cuộn dây 24vAc riêng lấy từ biến áp cấp cho , 2 dÙng trở hạn áp từ nguồn của mạch công suất , có lẽ của bạn chắc nó lấy nguồn từ mạch công suất rồi qua trở để nuôi mạch bảo vệ

Comment

đúng là lấy nguồn từ nguồn của mach công suất bác ah, nhưng thằng bạn của e nó đã sửa được rồi ,,,nó phân tích lại thì thấy không hợp lý(nó nói là có đường mass ra loa hồi tiếp về mạch relay )và nó thay con trở đó là ok,,,,,,, nhưng e thì chưa có tgian để vẽ lại cái mạch ,

Comment

đúng là lấy nguồn từ nguồn của mach công suất bác ah, nhưng thằng bạn của e nó đã sửa được rồi ,,,nó phân tích lại thì thấy không hợp lý(nó nói là có đường mass ra loa hồi tiếp về mạch relay )và nó thay con trở đó là ok,,,,,,, nhưng e thì chưa có tgian để vẽ lại cái mạch ,
                            Bạn ạ , bao năm làm nghề nghịch và sửa Amply và các đồ điện tử tớ chưa nghe thấy khái niệm Hồi Tiếp Mass bao giờ cả , có lẽ bạn của bạn nhầm lẫn chăng , nếu ko nhầm lẫn có lẽ bạn của bạn nên học lại Đt căn bản

Comment

Vậy e mới nói !!! Nó làm dc mà giải thích chưa được,thôi thế này thì khó nói quá để hôm nào e vẽ lại cái mạch gửi lên nhờ bác giúp cho!!!
                              Quay trở lại cái biến áp một chút,,,,nếu bây giờ cái biến áp của e nó là 18a,38v đôi như đã nói ở trên, e muốn cải thiện công suất của nó thì ngoài cách quấn lại thì ta có thể quấn thêm dc không bác??e thấy còn chỗ để quấn,e có thể mua dây đồng có kích cỡ bằng cích cỡ dây sơ cấp và chỉ quấn thêm dây sơ cấp dc không bác???

Comment

Về tác giả

Collapse

qcsonglong Tìm hiểu thêm về qcsonglong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X