Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bộ trợ giảng cần giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bộ trợ giảng cần giúp

tình hình là e đang sửa 1 bộ trợ giảng.e đã đo nguồn tốt.mạch công suất chạy tốt.mic vẫn ok.nhưng ko thu được tín hiệu từ bộ phát.bác nào biết giúp e với.đây là hình ảnh của e nó.mong các bác giúp đỡ
    Attached Files

không anh e nào giúp được mình àh.hoặc ai có sơ đồ hay hướng dẫn cho mình với

Comment

Không dây thì phải xem mạch thu phát nó còn chạy hay không nữa !
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

mạch phát thì em nghĩ vẫn ổn bác ah.vì bật vẫn lên nguồn mà nói thì hơi có tiếng réo ở loa như mình ngồi nghe dt gần bộ loa đó ah.chỉ còn mỗi mạch thu thôi.bác nào có kinh nghiệm về mảng này cho e xin ý kiến với ah.

Comment

không biết tần số của cái míc đó bao nhiêu , bạn tháo míc ra xem con thạch anh bao nhiêu Mhz , nếu trong tầm < 500Mhz thì lấy đài Radio để bắt thử xem nó có phát tốt ko ? bây giờ phải loại trừ để biết hỏng ở cái nào mới đưa ra cách sửa đc

Comment

Click image for larger version

Name:	IMG00441.jpg
Views:	1
Size:	183.0 KB
ID:	1384794lâu nay không lên được mong các bác thông cảm.e mới kiểm tra rồi.hình như là bộ phát chưa hoạt động.vì khi bật bộ phát lên máy chưa báo led nhận bộ phát.bộ phát có con thạch anh 18.175MHz(nói chung là 18 còn đuôi đằng sau thì e ko nhớ rõ)e đã thử phát dùng dt bắt đài FM mà ko thấy gì.bác nào có kinh nghiệm kiểm tra giúp e với.
            đây là ảnh của bộ phát.ở trong bộ phát có còn utc4558 dán.e đó đã có điện ở chân 4 là mass,chân 8 là 9V= điện áp pin.có con 78L05 vẫn cho ra 5V.mong các bác giúp đỡ.thân!!!!

Comment

Nguyên văn bởi BLH2511 Xem bài viết
              [ATTACH=CONFIG]73833[/ATTACH]lâu nay không lên được mong các bác thông cảm.e mới kiểm tra rồi.hình như là bộ phát chưa hoạt động.vì khi bật bộ phát lên máy chưa báo led nhận bộ phát.bộ phát có con thạch anh 18.175MHz(nói chung là 18 còn đuôi đằng sau thì e ko nhớ rõ)e đã thử phát dùng dt bắt đài FM mà ko thấy gì.bác nào có kinh nghiệm kiểm tra giúp e với.
              đây là ảnh của bộ phát.ở trong bộ phát có còn utc4558 dán.e đó đã có điện ở chân 4 là mass,chân 8 là 9V= điện áp pin.có con 78L05 vẫn cho ra 5V.mong các bác giúp đỡ.thân!!!!
              thạch anh thì như vậy nhưng nó nhân tần cũng phải 1 vài trăm MHz ==> đài FM không bắt được là phải !

4558 chỉ làm nhiệm vụ khuếch đại âm thanh mic. Thông thường những mạch phát ít khi hỏng lắm. Trong trường hợp nghiệp dư , không có đồ nghề ... thì có thể làm một mạch detect RF xem có hoạt động không. Hoặc gắn dây mic ( dây này cũng là cái anten đó ) ... rồi đặt gần cái tivi ( chỗ anten tivi ) dò đài xem tivi có "bắt được sóng" không.

--- Kiểm tra mà có sóng phát rồi thì ... có thể loại trừ , xem bên mạch thu ! Nói chung làm việc với những cái này thì cần phải có kinh nghiệm tốt ( + đồ nghề ) ... chứ chọc ngoáy linh tinh có khi đang lành thành ... hỏng luôn ! ( Nhất là mấy cái chỗ cuộn dây và lõi trung tần )
              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

18 mhz à ? bạn lấy thạch anh khác thay thử xem sao ? và không thể dÙng điện thoại thu đc đâu , phải dÙng đài Radio mới bắt đc bạn à , con 4558 là Op-amp có áp như vậy là ổn rồi , bạn thay thử thạch anh xem có đc không ?

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                  18 mhz à ? bạn lấy thạch anh khác thay thử xem sao ? và không thể dÙng điện thoại thu đc đâu , phải dÙng đài Radio mới bắt đc bạn à , con 4558 là Op-amp có áp như vậy là ổn rồi , bạn thay thử thạch anh xem có đc không ?
                  thạch anh nó là số lẻ , không có trên thị trường đâu . Và thạch anh thì " khó có thể " chết ở trường hợp này . Thay thạch anh ? kiếm đâu ra ... xúi người ta loay hoay vào đó gãy chân , gãy cẳng là vứt luôn cả bộ đi đó !

Mấy cái Radio FM thì cái nào bắt được vài trăm Mhz đây ?

Comment

Em cũng hay sửa các loại Míc ko dây như Shure và vài loại ko dây khác , thạch anh của nó hay trong khoảng > 250 Mhz mà em vẫn dÙng đài Radio nationnal để bắt thử , bắt đc sóng nhưng âm thanh ko tốt , chỉ lá cho ta hiểu đc nó có phát đc ko , và thay thạch anh để thử với radio ko phải thử với bộ thu , vì bộ thu và phát có chung 1 tần số ( 1 đôi thạch anh )

Comment

vậy 2 bác cho e cái ý kiến chung với.giờ đài FM e ko có mà tivi cũng không luôn.đi thuê phòng mà mấy bác.cũng ko biết là do cái nào.vì e thấy hầu hết các bộ khi mà đã bắt được đều có đèn báo RF sáng.
                      con này thì không thấy hiện tượng gì,chỉ ban đầu mở lên thì đèn RF nháy sáng rồi tắt hẳn luôn

Comment

vậy 2 bác cho e cái ý kiến chung với.giờ đài FM e ko có mà tivi cũng không luôn.đi thuê phòng mà mấy bác.cũng ko biết là do cái nào.vì e thấy hầu hết các bộ khi mà đã bắt được đều có đèn báo RF sáng.
                        con này thì không thấy hiện tượng gì,chỉ ban đầu mở lên thì đèn RF nháy sáng rồi tắt hẳn luôn
                        Trường hợp này có 2 khả năng xảy ra : 1 là hỏng bên phát , 2 là hỏng bên thu .

Bạn phải xác định được nó hỏng ở bên nào đã . Sau khi phát hiện được hỏng bên nào rồi mới tiến hành mổ xẻ đến hỏng chỗ nào !

Bạn có thể tra cứu datasheet IC của phần thu rồi đo kiểm tín hiệu xem nó còn tốt không . Đối với phần phát không có tivi thì làm cái mạch probe để dò thử :

https://www.google.com.vn/search?q=r...UsH0CMSBiwKQMg

Đo tại vị trí anten ( gần lỗ mic ) xem có sóng RF phát ra không ?

Bạn không hiểu nguyên lý của nó ===> không hướng dẫn được ( vì cái này không hiểu thì rất khó - không như mấy cái đài đóm , ti vi, đầu đĩa dân dụng )

Comment

ok.để mai em thử làm xem.có gì báo lại các bác sau ạh

Comment

ok.để mai em thử làm xem.có gì báo lại các bác sau ạh
                            e nghĩ thế này, bác lấy tín hiệu từ jack 3,5mm rồi cho qua cái mạch phát sau đó xem mạch thu có tín hiệu ko, ko có thì phải xem mạch phát thôi , mấy cái cao tần này e ko biết nhiều, chỉ có a queduong kia kìa

Comment

e xin lỗi báo cáo với các bác là bộ này khách họ đòi mất rồi.không có đồ để chọc ngoáy nữa rồi.mà các bác có thể nói về nguyên lý phát của nó đc ko ah.để sau này có gặp thì cũng có thể hiểu sơ sơ về nó, mà có khi cũng áp dụng để sửa mic ko dây được ko ạh

Comment

Về tác giả

Collapse

BLH2511 Tìm hiểu thêm về BLH2511

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X