Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn cho mình hỏi chút về ghép thêm trans để nâng công suất :D

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn cho mình hỏi chút về ghép thêm trans để nâng công suất :D

Click image for larger version

Name:	Amp.gif
Views:	2
Size:	8.6 KB
ID:	1418704
    Mình có làm theo mạch như trên thì chạy ổn, âm thanh ngõ ra rất được, giờ mình muốn nâng công suất lên thì nối ghép thêm 1-2 tầng B688 D718 nữa có ổn không, nguồn thì thoải mái không sợ thiếu, nguồn 10A mà. Ý tưởng của mình là nối ghép thêm 2-4 con sò nữa, chân C và E y hệt như vậy, chân B thì qua trở hạn dòng cũng nối như vậy, các bạn nghĩ xem có được không, mình cảm ơn nhiều !

chắc chắn là k đc , ghép thêm sò công suất có nghĩa là nối thêm sò song song với sò công suất chứ không phải làm thêm 1 tầng nữa đằng sau công suất , sò thuận // sò thuận , sò ngược // sò ngược , các chân E-C nối vào nhau chân Qua Trở hay ko đều đc , và BA 10 của bạn chưa ăn thua đâu , có điều kiện tăng lên 15-20A thêm 2 đôi sò cho mỗi kênh sẽ làm cái Amp của bạn khác hẳn luôn

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
      chắc chắn là k đc , ghép thêm sò công suất có nghĩa là nối thêm sò song song với sò công suất chứ không phải làm thêm 1 tầng nữa đằng sau công suất , sò thuận // sò thuận , sò ngược // sò ngược , các chân E-C nối vào nhau chân Qua Trở hay ko đều đc , và BA 10 của bạn chưa ăn thua đâu , có điều kiện tăng lên 15-20A thêm 2 đôi sò cho mỗi kênh sẽ làm cái Amp của bạn khác hẳn luôn
      Không phải, ý mình hỏi không phải là đầu ra của mạch này nối tiếp đầu vào của mạch kia, nhưng mà vế sau của bạn đã cho mình câu trả lời vừa ý, cám ơn bạn nhiều

Comment

anh ơi cái mạch này có dùng được nguồn +-17v DC (1.4 A) ko ạ?
        TaiDangAtm

Comment

Mạch này dùng nguồn +-45VDC bạn ơi
          LÊ THÀNH SANG

Comment

Mình có cái mạch này bạn tham khảo nhé:

Name:	kdcs 40W.png
Views:	1
Size:	17.5 KB
ID:	1386605
            LÊ THÀNH SANG

Comment

cái mạch trên của bác sao không thấy biến trở chỉnh bass, tress to nhỏ đâu nhỉ. tôi có cái loa nicole 2.0. bác có thể vẽ lại phần mạch lực tận dụng phần xuất tín hiệu từ 4558 trong cái loa có sẵn không bác,tôi không hiểu về phần amp nhưng tôi đoán chân 2 là chân hồi tiếp sửa sai tín hiệu.nếu tôi lấy phần xuất tín hiệu từ 4558 và câu nối phần hồi tiếp thì có ổn không bác?
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                cái mạch trên của bác sao không thấy biến trở chỉnh bass, tress to nhỏ đâu nhỉ. tôi có cái loa nicole 2.0. bác có thể vẽ lại phần mạch lực tận dụng phần xuất tín hiệu từ 4558 trong cái loa có sẵn không bác,tôi không hiểu về phần amp nhưng tôi đoán chân 2 là chân hồi tiếp sửa sai tín hiệu.nếu tôi lấy phần xuất tín hiệu từ 4558 và câu nối phần hồi tiếp thì có ổn không bác?
                4558 và UA741 đều là opamp phân cực bằng nguồn đối xứng, bác tra datasheet rồi lắp là ok, như hình sau này Click image for larger version

Name:	Amp4558.jpg
Views:	1
Size:	26.3 KB
ID:	1386677

Name:	Pre.gif
Views:	5
Size:	5.0 KB
ID:	1386678

Bởi vì mình làm mạch cho loa nén truyền thanh nên ko cần bass treble, mạch này nguồn +-25 đến +-45V là chạy được, nguồn cao thì công suất ngõ ra lớn hơn,

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Văn Tài Xem bài viết
                  anh ơi cái mạch này có dùng được nguồn +-17v DC (1.4 A) ko ạ?
                  Nguồn +-17V thì bạn thay 2 con B688 D718 bằng Tip42C - Tip41C hoặc A1011 - C2344 hoặc Â671 - H1061,... tất nhiên là công suất sẽ bé hơn, nhưng nếu nghe trong phòng thì thoải mái !

Comment

Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết
                    4558 và UA741 đều là opamp phân cực bằng nguồn đối xứng, bác tra datasheet rồi lắp là ok, như hình sau này [ATTACH=CONFIG]75577[/ATTACH]
                    [ATTACH=CONFIG]75578[/ATTACH]

Bởi vì mình làm mạch cho loa nén truyền thanh nên ko cần bass treble, mạch này nguồn +-25 đến +-45V là chạy được, nguồn cao thì công suất ngõ ra lớn hơn,
                    cảm ơn bác đã quan tâm nhưng ý em muốn hỏi là : em có mạch lọc âm có sẵn trong cái loa cũ rồi.nó dùng 4558 và tda 2030, nhưng vặn to thì nghe cứ đẹt đẹt. bây giờ em tính lấy phần xuất âm từ 4558 cho vào phần mạch lực dùng b688 và d718 như của bác vẽ có ổn không? em không rành về khoản này nên mong bác giúp đỡ
                    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi phantkien Xem bài viết
                      Nguồn +-17V thì bạn thay 2 con B688 D718 bằng Tip42C - Tip41C hoặc A1011 - C2344 hoặc Â671 - H1061,... tất nhiên là công suất sẽ bé hơn, nhưng nếu nghe trong phòng thì thoải mái !
                      Bạn có chắc là mạch chạy được với áp +-17 VDC?
                      KHi áp nguồn thấp, con IC OPAM vẫn chạy được với áp +-12 VDC, nhưng qua tới các tầng sau thì hệ số KĐ áp vẫn còn như cũ mà áp thì thấp --> sẽ bị clip sớm hơn bình thường.
                      Kiểu mạch này thường thấy trong các ampli chợ rẻ tiền: mạch 4 sò , 2 kênh trên 1 bo, có nguồn chung trên bo.
                      Đây là dạng mạch trong ampli chợ giá khoảng 350k-400k/ampli , thường bán theo các bộ dàn giá rẻ.

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                      cảm ơn bác đã quan tâm nhưng ý em muốn hỏi là : em có mạch lọc âm có sẵn trong cái loa cũ rồi.nó dùng 4558 và tda 2030, nhưng vặn to thì nghe cứ đẹt đẹt. bây giờ em tính lấy phần xuất âm từ 4558 cho vào phần mạch lực dùng b688 và d718 như của bác vẽ có ổn không? em không rành về khoản này nên mong bác giúp đỡ
                      Mạch dùng 2030 cho loa 2.0 (tôi nghĩ vậy), thường loa CS nhỏ hơn 15W và nguồn dưới 18 volt DC . Nếu dùng qua mạch sò nguồn cao, khi mở volume cỡ 30% thì loa đã "phạch phạch".
                      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                        Bạn có chắc là mạch chạy được với áp +-17 VDC?
                        KHi áp nguồn thấp, con IC OPAM vẫn chạy được với áp +-12 VDC, nhưng qua tới các tầng sau thì hệ số KĐ áp vẫn còn như cũ mà áp thì thấp --> sẽ bị clip sớm hơn bình thường.
                        Kiểu mạch này thường thấy trong các ampli chợ rẻ tiền: mạch 4 sò , 2 kênh trên 1 bo, có nguồn chung trên bo.
                        Đây là dạng mạch trong ampli chợ giá khoảng 350k-400k/ampli , thường bán theo các bộ dàn giá rẻ.

Mạch dùng 2030 cho loa 2.0 (tôi nghĩ vậy), thường loa CS nhỏ hơn 15W và nguồn dưới 18 volt DC . Nếu dùng qua mạch sò nguồn cao, khi mở volume cỡ 30% thì loa đã "phạch phạch".
                        Mình cắm thứ trên board test thì chạy được đấy, nghe cũng khá khá thôi vì mấy con trans đó rẻ tiền mà, có 2500đ 1 con , nhưng mình chưa cắm thêm tầng âm sắc, có lẽ đúng như bạn nói, thêm tầng âm sắc nữa thì ko ổn

Comment

Về tác giả

Collapse

phantkien Tìm hiểu thêm về phantkien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X