Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi chamthichetp Xem bài viết
    e cảm ơn bác qcsonglong, e đã làm theo cách 2 của bác. hồi sáng mới phẩu thuật e nó ra và đã hàn thêm 3 dây L G R ở board mater nhưng có cần thêm trở nữa k mấy bác?? chứ theo e thì tín hiệu board mater này đã qua 1 mạch tiền khuyết đại rồi!! Thanks!!!
    e cũng mập mờ lắm bác àh, làm cái gì cũng nhắm nhắm mà làm thôi, nếu không yên tâm thì bác cứ thêm vào L,R 2 con trở khoảng 10k, nếu mà thấy nó nhỏ thì bỏ luôn đi, e cũng đang miệt mài với cái sub nè, mà bác lấy tín hiệu ở music sẽ tốt hơn ở masster,vì lấy ở masster nó kiểm soát loa chính, lấy ở mussic sẽ có 50% tự do

Comment

• ủa board master k phải là board music hả bác, như vậy board music nằm chỗ nào vậy bác? tiện thể bác có thể phân tích chi tiết hơn giùm e là sự khác nhau giữa lấy tín hiệu từ board music và board master cho sub k ạk, mấy cái dụ này thì e mù, e cãm ơn bác nhiều ạk

Comment

• Các bác nhà ta có phẫu thuật ca nào thì đăng cái ảnh giải phâũ lên ta cùng bình loạn nhỉ!
        Đường truỳên sau khi con mụ bộ trưởng Y tế về cơ quan mình trưa 15/8 như là rùa ý. Mấy thằng bưu điện chết toi làm ko up hình lên được
        By three methods we may learn wisdom:
        First, by reflection, which is noblest;
        Second, by imitation, which is easiest;
        and third by experience, which is the bitterest

Comment

ủa board master k phải là board music hả bác, như vậy board music nằm chỗ nào vậy bác? tiện thể bác có thể phân tích chi tiết hơn giùm e là sự khác nhau giữa lấy tín hiệu từ board music và board master cho sub k ạk, mấy cái dụ này thì e mù, e cãm ơn bác nhiều ạk
          e quên chưa xem amply của bác mà phán lung tung, nhưng thế này nhé:
          amply thông thường sẽ có mic1,mic 2,echo,music,masster.....nếu bác nghe nhạc thì tín hiệu sẽ tới mussic rồi tới masster đến công suất, 2 cái này cứ cho là mỗi cái kiểm soát 50% tín hiệu nhạc, nhưng tín hiệu vào music trưóc nếu lấy ở music thì bác chỉ cần chỉnh music là sub sẽ thay đổi theo,lúc này chỉnh mastre thì chỉ ảnh hưởng tới loa chinh thôi,nói thì dài lắm nhưng e cho bác cai sơ đồ rồi bác kiếm cái amly nào đó ngồi chỉnh thử là bác hiểu ngay
          Click image for larger version

Name:	MASTER.jpg
Views:	1
Size:	592.7 KB
ID:	1383551
          Last edited by qcsonglong; 16-08-2013, 10:40.

Comment

• àk e thấy board music rồi ạ, nhưng bác cho e hỏi mấy cái ampli có ngõ line out sẵn rồi thì nó lấy tín hiệu này từ board music hay board master vậy bác?? e xin cãm ơn!!

Comment

• cái line mà có sẵn e cũng không biết nó lấy từ đâu, e chỉ quanh quẩn với mấy thứ của e thôi chứ chưa chơi với mấy e đó!bác có thể thử mà, nếu bác chỉnh masster mà thấy sub thay đổi thì lấy từ masster,còn chỉ có mussic làm sub thay đổi thì lấy từ music

Comment

• cảm ơn bác !!
                chắc e sẽ lấy tín hiệu từ board master, vì e k thấy đường tín hiệu từ board music nhìn vào mạch e thấy rối quá, mà ở board master có 3 dây đến mạch khuếch đại cs nên e lấy tín hiệu này cho sub luôn được không bác?????

Name:	day han.jpg
Size:	27.5 KB
ID:	1383612
                đây là sợi dây e hàn để lấy tín cho sub ở board master, sợi dây trên cục biến thế đó bác

Name:	mat duoi.jpg
Size:	25.0 KB
ID:	1383613
                đây là board mạch dưới của music và master
                Attached Files

Comment

• Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	2
Size:	24.9 KB
ID:	1383617

Name:	2.jpg
Size:	23.5 KB
ID:	1383618

Name:	3.jpg
Size:	24.8 KB
ID:	1383619

Name:	4.jpg
Size:	26.6 KB
ID:	1383620
                  đây là mạch nhìn gần từ a --> z

Name:	day music.jpg
Size:	22.6 KB
ID:	1383621
                  đây có phải dây tín hiệu ở board music mình cần lấy không bác ????
                  nhìn từ trên xuống thì board music nằm phía trên còn phía dưới là board master
                  Thanks bác nhiều!!

Comment

• cái này khó nhìn quá nhưng boar này 2 cái mussic và masster liền nhau rồi,cái boar nó rời thì dễ tìm chứ cái này thì.....cái dây tín hiệu gắn vào công suất là của masster rồi,nhưng phải cẩn thận nhé không nhầm với dây nguồn 12v đôi của music là tiêu đó,với lại dây tín hiệu nên dùng loại có bọc mass chống nhiễu chứ dùng dây buss như thế dễ gây ù,rè lắm.....bác thử xem ngõ in của master là out của music đó,nhưng tín hiệu lấy từ đây hơi nhỏ so với lấy trực tiếp thì phải, e lấy từ đây toàn phải thay lại trở không ah
                    Last edited by qcsonglong; 17-08-2013, 17:10.

Comment

• nếu vậy e sẽ lấy tín hiệu master và thêm 2 trở 10ohm, àk mà bác cho e hỏi thêm là đằng sau ampli có ngõ effector in và out mà ngõ này trong amply e chỉ có giắc đằng sau thôi chứ k có dây tín hiệu đến, bây giờ e mún hàn thêm vào, đễ lấy tín hiệu out effector này để lên lọc eq (khi hát kok thì tiếng sẽ lên lọc để lọc tiếng hát) rồi lấy tín hiệu out của lọc xuống lại in effector để vào phát ra loa

Comment

• ngõ effector out in này k dùq thì có 2 thanh kim loại nối lại với nhau (master nốt cs) theo e biết ngõ này hoạt động như thế này tín hiệu từ dvdplay --> in music của amply rồi từ music đến master rồi từ master --> out effector --> lọc EQ (hoặc thiết bị khác) từ EQ --> in effector từ in effector đi thẳng trực tiếp đến khuếch đai cs --> loa. bác xem giúp e thử trình tự trên đúng k?? nếu đúng như thế thì e sẽ tiến hành phẫu thuật e nó và cắt nối ngay!

Comment

• đúng rồi đó bác!!!,nếu lấy ở master bác có thể lấy ở out efector

Comment

nếu vậy e sẽ lấy tín hiệu master và thêm 2 trở 10ohm, àk mà bác cho e hỏi thêm là đằng sau ampli có ngõ effector in và out mà ngõ này trong amply e chỉ có giắc đằng sau thôi chứ k có dây tín hiệu đến, bây giờ e mún hàn thêm vào, đễ lấy tín hiệu out effector này để lên lọc eq (khi hát kok thì tiếng sẽ lên lọc để lọc tiếng hát) rồi lấy tín hiệu out của lọc xuống lại in effector để vào phát ra loa
                            cái loc eq thì e không biết nhiều về nó,một lần nghe bạn nói thì khi dùng eq người ta sẽ chỉ tận dụng bộ công suất của amply thôi,còn phần hiệu chỉnh thì có eq đảm nhiệm,e cũng chưa chơi eq bao giờ hết,bác muốn sử dụng cái efector thì hàn vào cũng dễ thôi,và bác có thể lấy tín hiệu cho sub từ đây,nhưng hình như tín hiệu này nhỏ hơn so với ở thiết bị phát,nên phải tìm cách cho nó lớn 1 chút,bằng cách lấy trước con trở cản ngõ out của master ,con này trên boar e mua nó là 22k đó .thật ra e cũng gà lắm chỉ nghịch lung tung mấy thứ rồi biết tí xíu chứ không phải làm bên lĩnh vực này,mà sao các cao thủ đâu hết rồi ???sao không có ai trợ giúp gì hết??

Comment

• e mở amply ra cắt hàn xong hết rồi nhưng lấy tay chạm vào 2 kim loại đã bộc nhựa đằng sau (đễ nối 2 ngõ out in của effector lại) thì loa nó ù lên nhỏ nhỏ, mà nếu lấy tay lắc 2 thanh kim loại thì loa nó rẹc rẹc kêu rầm rầm đèn vdf trên amply max luôn, e sợ nó cháy loa wá, nhưng kệ lỡ rồi liều lun, hihj, mà e k biết tín hiệu từ out effect amli (tín hiệu ở master) này khj vặn max 2volum thì tín hiệu này to nhìu k kẻo nó lớn wá thì lên EQ, EQ die

Comment

• điểm này rất nhạy,khi chạm tay vào thì tín hiệu rất lớn vì tín hiệu này đi trực tiếp vào công suất=> âm thanh rất lớn,khi thử bác phải để âm lượng nhỏ nhất,tăng lên từ từ thôi,lấy tín hiệu ở đây đưa vào công suất thì lớn chứ đưa vào sub thì hơi nhỏ

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X