Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
    anh tùng nếu thích loa giống bạn love- điện tử thì xuống ninh thuận đi, em dẫn anh đi mua, 1 cặp hình như là 500K, nếu anh mún tự đi mua thì anh vào trung tâm điện máy từ sơn xuống phía cuối là có thui
    trung tâm điện máy mà cũng bán củ loa rời ah, lạ nhỉ, , ko biết sao hà nội thủ đô mà lại ko có ,phố núi còn có,mua cái mặt lưới cho loa 30 mà ko thằng nào chịu bán,chỉ bán cả vỏ thùng, tức quá để trần lộ cái gân béo cũng đẹp,chắc là do thị hiếu, có tiêu thụ dc họ mới nhập về, năm ngoái tìm cả chợ trời ko ai có bán củ loa sub, đi công trình về đến 2010 về hỏi lại thấy có 2 loại sub 30 liền, may mà có tiền, tiền đi làm chỉ đủ đi shoping chợ trời market,
    ở hn cũng có củ sub đẹp mê li của hãng nhưng đắt tính bằng tiền triệu, bét cũng 2 triệu,loại ấy có lấy tay ấn, hành hạ màng loa đủ kiểu cũng ko sao
    Last edited by blackmask23; 29-05-2010, 10:20.
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

• loa mới mun chứ không phải loa củ anh ạ. chỗ đó cũng bán linh kiện điện tử lun, em mua ỡ đó không à, hết tỉnh Ninh Thuận và thành Phố Phan Rang chỉ có 2 địa điểm bán linh kiện điện tử thui, vậy nên có bán mắc le lưỡi thì cũng phải mua thui

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
        he he tại tớ bị hỏng camera diện thoại nên luc đóng vào thùng rồi mới mượn đc máy chụp, ngại tháo ra show đít quá, nó là con loa 30 đít to nhất tớ từng thấy,khoảng 20cm bình thường loa 30 đít nhỏ lắm kể cả loa 30 của con Z5500 cũng thế đít nhỏ lắm, hôm tớ nghịch tháo nón loa ra xem thấy nó quấn bằng dây đồng to khoảng 1mm, quanh lõi bằng nhôm, lỗ đít cũng có lưới che,to khoảng 2cm,
        bình thường loa 20 là loại thường được chế nam châm to nhất, càng to nữa thì tỉ lệ giữa nam châm và màng loa càng nhỏ dần vì lí do khó kiểm soát chuyển động của màng loa,
        hôm ra hàng bà loan, ông chú bán hàng bảo loa siêu trầm thì đợi chú đi lấy hàng, đợi đến chiều ổng vác về một đống sub 30, gân mút to nhưng nhìn đít thì bé, thế là từ chối ko lấy, ra ngõ chợ thế nào lại vớ được em này gân cao su, có nối dây test thử ngay tại chỗ 1 thằng hồng kì 30 và thằng này thì thấy con này mạnh hơn hẳn dù cùng 1 dây tín hiệu, màng nó đập ra vào nhún ghê gớm, giờ mà có loa như của bạn love dien tu cũng phải múc thử 1 con test xem thế nào mới được, ko quan trọng là loa hãng gì chỉ cần nam châm to, quấn dây to, họng loa to,gân to là ok
        Sặc!!! dây quấn loa mà khoảng 1mm thì quấn cho đủ 8 ôm cuộn dây phải tầm vài ký blaskmask nhể

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
          cứ show đi để anh em xem thử nha bạn
          Đã có hàng thưa các bác. Em chụp bằng điện thoại buổi tối, ko có flash nên hơi mờ. Các bác thông cảm nhé! Xin các bác ý kiến về sản phẩm đầu tay của em. À em chế con Master Volume, chỉnh một lúc 6 đường tiếng như vầy có đc ko các bác?
          Attached Files
          Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Nguyên văn bởi saothang8 Xem bài viết
            nghe bác nói hình như bác không làm mạch bass +tress cho mấy quả vệ tinh thì phải
            ra chợ tậu mấy chú siêu tép về em thấy ghi 200w hic.. hàng chung cuốc ... to bằng bao diêm.. khoảng 25k-> 50k
            Vâng. Em thì em ko làm chỉnh bass tép gì cả cho nó hi end bác ợ
            Tín hiệu càng đi qua nhiều linh kiện thì càng bị méo các bác ợ. Nên ngay cả phân tần cho loa các hãng còn câu dây để tránh bị suy giảm tín hiệu. Nghe đồn cứ 1 mối hàn thì là 1 ôm => bác tính ra trên mạch bác có tổng bao nhiêu ôm??
            25-> 50K /đôi hả bác. Bác có hình nó kô?? em mún mua nhưng bây giờ nhiều hãng quá. Chưa biết chọn sao ?? theo em nghĩ toàn là hàng tung của
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
              Đã có hàng thưa các bác. Em chụp bằng điện thoại buổi tối, ko có flash nên hơi mờ. Các bác thông cảm nhé! Xin các bác ý kiến về sản phẩm đầu tay của em. À em chế con Master Volume, chỉnh một lúc 6 đường tiếng như vầy có đc ko các bác?
              con sub của bác ngầu phết.Em thấy con biến áp của bác nhỏ quá ạ. Nhỏ hơn cả con của em. Híc .. Cái loa to vật thế mà ... thì em nó sao mà chịu nổi
              Con master của bác cũng ác đấy. Đúng là DIYer roài
              Mấy con loa L , R cũng ác nhỉ. Lại chơi cả Fullrange nữa
              Lần sau bác show thì bác up cái ảnh lên ạ. Up file Zip thì ko được hoành tráng bác ợ . Em up hộ bác 2 tấm vậy
              Attached Files

Comment

Hoan nghênh và chúc mừng bạn!!!
                không bàn tới công suất to hay nhỏ,nghe hay,dỡ...qua mấy tấm ảnh của bạn _mình biết bạn là 1 diyer!
                Biến trở 6 kênh loại này cũng đã ccó người làm rồi ,nhưng khâu cơ khí phải thật chuẩn mới đảm bảo chính xác(khi vặn volume về min sẽ có kênh cắt không hết dẫn đến có loa còn hát)
                Và đôi lúc cũng bất tiện nếu muốn tinh chỉnh các kênh
                Nhưng dù sao cũng xin chúc mừng!

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  con sub của bác ngầu phết.Em thấy con biến áp của bác nhỏ quá ạ. Nhỏ hơn cả con của em. Híc .. Cái loa to vật thế mà ... thì em nó sao mà chịu nổi
                  Con master của bác cũng ác đấy. Đúng là DIYer roài
                  Mấy con loa L , R cũng ác nhỉ. Lại chơi cả Fullrange nữa
                  Lần sau bác show thì bác up cái ảnh lên ạ. Up file Zip thì ko được hoành tráng bác ợ . Em up hộ bác 2 tấm vậy
                  Vâng! Tại vì em vừa tham gia nên chưa có kinh nghiêm up ảnh. Các bác thông cảm!
                  À, thật ra em đã chế một đường cấp nguồn cho mạch công suất của 2 con front (cục gắn ở trên) chung với biến áp của mạch Sub+center, nhưng mà nghe âm thanh hơi bị rè! Cho nên cấp nguồn cho mạch front em gắn riêng ở ngoài (ko có trong hình ạ!). Hiện tại em đang chạy riêng 3 cục biến áp: 1 cục ngoài cho Front, 1 cục to trong hình là cho Sub+center, còn cục bé trong hình là cho rear các bác ạ! Cho nên cũng không lo thiếu công suất. Riêng cục Sub em luôn chỉ để 40% Vol thôi ạ!
                  2 con FL+FR là em đóng từ trước (để chơi stereo), em đầu tư vào 2 con này cũng kha khá, em mới đú sang 5.1 thôi ạ! Lúc nghe nhạc stereo thì em chỉ dùng 2 con front chạy với cục ampli gắn ở trên thôi ạ! Nghe phê lắm!

PS: à, em tải lại ảnh đây ạ!
                  Attached Files
                  Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

• Thêm nữa nè!
                    Attached Files

0989313142

Comment

Thêm nữa nè!
                      Thêm nữa nhé!
                      Attached Files

0989313142

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                        Hoan nghênh và chúc mừng bạn!!!
                        không bàn tới công suất to hay nhỏ,nghe hay,dỡ...qua mấy tấm ảnh của bạn _mình biết bạn là 1 diyer!
                        Biến trở 6 kênh loại này cũng đã ccó người làm rồi ,nhưng khâu cơ khí phải thật chuẩn mới đảm bảo chính xác(khi vặn volume về min sẽ có kênh cắt không hết dẫn đến có loa còn hát)
                        Và đôi lúc cũng bất tiện nếu muốn tinh chỉnh các kênh
                        Nhưng dù sao cũng xin chúc mừng!
                        Vâng, thank bác! Em cũng biết cần phải xử lý khâu cơ khí thật chuẩn. Vì vậy mà em đã mất mấy hôm suy nghĩ làm thế nào để vừa điều khiển trơn tru vừa đồng đều góc quay của từng con với nhau. Còn muốn chỉnh riêng thì em đã có từng nút chỉnh riêng đấy ạ! Bao gồm: Front Bass, Front Treble, Front Vol, Center Vol, Sub Vol, và Rear Vol thưa các bác. Con Master vol là em vừa chế sau nên chưa lắp vào thôi! Lắp vào cũng đơn giản mà!

0989313142

Comment

• em cũng xin đú cùng các bác cho nó sôm

em đóng lại con loa sub. CHo nó đỡ ghẻ ( có bác nói thế )
                          Nghe cũng ổn các bác ợ. Tuy nhiên vì loa mình là loa đểu ( megabss) nên tiếng ko thể được như con loa subwoofer thật. Tuy nhiên cũng ko đến nỗi tệ lắm . tiếng trầm ko định hướng , cóa nghĩa là đặt loa sub ở đâu cũng được. Ko ảnh hưởng tới âm thanh toàn hệ thống. Nếu bạn nào đóng thùng sub xong mà đặt bên phải( nhớ là bên tay phải. nghe 1 lúc thấy ù tai phải => tiếng trầm vẫn chưa sâu. chưa đạt đâu nhé
                          vì loa mình megabasss nên mạch lọc trầm thay đổi tý. Của blackmask có con tụ 0,2uF nối chân 5 suống mass( 2 tụ 104 mắc // ). Mình cho nó nhỏ xuống 1 tụ 104 // 403 ) nghe ổn hơn. Bass lực hơn. ko bị gằn như trước
                          Attached Files
                          Last edited by nongdanfo; 29-05-2010, 12:00.

Comment

Vâng, thank bác! Em cũng biết cần phải xử lý khâu cơ khí thật chuẩn. Vì vậy mà em đã mất mấy hôm suy nghĩ làm thế nào để vừa điều khiển trơn tru vừa đồng đều góc quay của từng con với nhau. Còn muốn chỉnh riêng thì em đã có từng nút chỉnh riêng đấy ạ! Bao gồm: Front Bass, Front Treble, Front Vol, Center Vol, Sub Vol, và Rear Vol thưa các bác. Con Master vol là em vừa chế sau nên chưa lắp vào thôi! Lắp vào cũng đơn giản mà!
                            Đúng rồi ,tuy hơi rườm rà nhưng dễ chỉnh,diy là vậy phải không bạn

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                              Đúng rồi ,tuy hơi rườm rà nhưng dễ chỉnh,diy là vậy phải không bạn
                              Vâng, thnk bác! Ko biết các bác nghĩ sao chứ theo em, đã là DIY thì mình làm một sản phẩm gì phải tận dụng đc hết khả năng biến hóa của nó, càng phức tạp thì càng khám phá ra nhiều thứ. Bộ 5.1 này của em để xem film có thể nói là ok rồi nhưng em lại đang chế bộ karaoke chọn bài trên máy tính và hát trên TV, nhưng mà cũng là thiết bị DIY chứ ko như ngoài quán các bác ạ! Bộ này của em cũng sẽ nằm trong hệ thống karaoke này đấy! Bao giờ xong em sẽ show hàng tiếp ạ!

0989313142

Comment

nhìn loa của bác , em lại mún làm thêm 1 cái nữa cho đỡ ghiền , mà volume của bạn nối với nhau bằng cái gì vậy ?
                                Y!:

Mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X