Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	sieu tram a Nguyen.gif
Views:	7
Size:	29.7 KB
ID:	1374279
    em có lắp mạch sub như sơ đồ trên dùng TL072.do ko mua được tụ 0,4uF nên em mắc 4 con 104 song song
    cái chiết áp 47k em thay bằng 50k, kép 22k thay bằng 20k . nguồn +-22V nên em thay con 10 ôm = 4k7 đo ở chân
    4 và 8 con TL072 với mat thì thấy +-14V
    input từ điện thoại đo được 0~200mV nhưng output đo được max khoảng 60mV Đưa vào KĐCS dùng TDA7294
    âm nghe nhỏ vẫn còn tiếng hát.
    em xin hỏi mấy vấn đề rất mong được các anh (chị) chỉ giúp
    -mạch này có thể triệt tiêu gần hết tiếng hát ko? nếu muốn hết cần mắc thêm linh kiện j ko.
    -output của mạch này tầm bao nhiêu ( cho em số cụ thể để còn đo)
    -con tụ 0,4uF 600V có dùng được trong mạch này ko

Comment

• Nguyên văn bởi thangbk92 Xem bài viết
      [ATTACH=CONFIG]60395[/ATTACH]
      em có lắp mạch sub như sơ đồ trên dùng TL072.do ko mua được tụ 0,4uF nên em mắc 4 con 104 song song
      cái chiết áp 47k em thay bằng 50k, kép 22k thay bằng 20k . nguồn +-22V nên em thay con 10 ôm = 4k7 đo ở chân
      4 và 8 con TL072 với mat thì thấy +-14V
      input từ điện thoại đo được 0~200mV nhưng output đo được max khoảng 60mV Đưa vào KĐCS dùng TDA7294
      âm nghe nhỏ vẫn còn tiếng hát.
      em xin hỏi mấy vấn đề rất mong được các anh (chị) chỉ giúp
      -mạch này có thể triệt tiêu gần hết tiếng hát ko? nếu muốn hết cần mắc thêm linh kiện j ko.
      -output của mạch này tầm bao nhiêu ( cho em số cụ thể để còn đo)
      -con tụ 0,4uF 600V có dùng được trong mạch này ko
      nguồn +-22 thì nên dùng 7815/7915 ổn ra +-15 cho TL 072, gắn 4k7 vào thế nó cấp k đủ dòng cho IC, hoạt động k dc dâu
      .

Comment

• Nguyên văn bởi quangvu8888
        Bác nào muốn đóng loa Sub thì cứ mạnh dạn, đã có mạch loa Sub đây :
        [ATTACH=CONFIG]60947[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]60948[/ATTACH]
        hay quá, cho em 1 vé. e đang cần mạch sup như vậy nhưng ko có cái nào hợp lý, e đang định đóng loa sup 20, côn 35 4 lớp, bác có thể hướng dẫn em làm mạch nào là hợp lý ko? e cám ơn trước nha

Comment

• các bác cho em hỏi tẹo :em thấy các Loa creative có 3 Loa quay ra , công suất loa 100ww , công suất siêu trầm 75w
          1 độ nhiễu , độ nhạy cảm là j ak ? ,
          2 công suất loa khác công suất siêu trầm chỗ nào ak ?
          3 nếu công suất Loa cao và công suất siêu trầm cao thì đc đánh giá như thế nào ak
          4 các tiêu chuân để đánh giá 1 loa sịn có những tiêu chuẩn nào ak?
          tai trâu nghe loa nào cũng như loa nào , mong các bác chỉ dùm em với

Comment

• Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
            mạch EQ có nhiều loại ví dụ mạch của em làm cho con loa 2.1 của em, dù có giảm hết volume bass cũng không hết được âm siêu trầm. (mạch giống trong ampli) còn các mạch cho loa 2.1 mini thì thường volume bass là volume chỉnh trực tiếp tín hiệu vào mạch siêu trầm nên khi giảm xẽ hết âm bass hay nói cách khác là loa bass không kêu nữa.
            Đó là sự khác nhau giữa nâng giảm biên độ và tăng giảm tần số cắt!
            By three methods we may learn wisdom:
            First, by reflection, which is noblest;
            Second, by imitation, which is easiest;
            and third by experience, which is the bitterest

Comment

• mạch này giá cả thế nào bác quangvu8888

Comment

• cần thùng loa siêu trầm 25cm bác nào có kích thước cho em với ,thaks

Comment

• cần thùng loa siêu trầm 25cm bác nào có kích thước cho em với ,thaks

Comment

• Bác nào có thiết kế của cái thùng này ko? cho em xin với?
                    Em xem mãi mà ko biết bên trong nó cấu tạo thế nào

thanks

Comment

• Tiện đây các bác cho e hỏi mạch sub dùng 4558 và tl084 con nào hay hơn mà bác nào có sơ đồ mạch dùng tl084 cho e với thank các bác.......4558 quá nổi tiếng và dễ tìm rồi
                      Chuyên nhận : " Vá xích xe tăng---Cân vành xe lửa---Và lật ngửa xe lu"

Comment

• Bác mua đế cắm về mà hàn, thay đổj opam cho dễ.
                        Tra datasheet nếu thấy chân cẳng jống nhau thì cứ thế mà phang
                        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                          Bác mua đế cắm về mà hàn, thay đổj opam cho dễ.
                          Tra datasheet nếu thấy chân cẳng jống nhau thì cứ thế mà phang
                          Em mới kiếm được 1 mạch sub dùng tl084 rồi trong loa sea-piano giả 4.1 của tàu hôm nọ lục mãi quán đồng nát ra với tìm được hôm nào e vẽ lại các bác super soi cho e phát nhé mạch dùng cả bass treble volume dùng hết các opam của em nó
                          Chuyên nhận : " Vá xích xe tăng---Cân vành xe lửa---Và lật ngửa xe lu"

Comment

• loai aply này chac dánh bình 100ah dc 10 phút hiét diện

Comment

• Em là dân điện thoại nhùng cũng muốn vọc vạch về điện tử.Đọc từ đầu pic đến giờ vẫn chưa biết mạch trầm nên dùng con IC nào hay cả. Các bác biết con nào hay chỉ cho em với

Comment

• bác cứ dùng con 4558 đi thông dụng nhất đấy ạ m mới biết thêm con nữa là M5218 e nó cũng dùng mạch y cheng 4558 n m chưa thử bác thích thì tim e đó lắp thử

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X