Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự quấn loa công suất cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự quấn loa công suất cao

Xin chỉ cách quấn lại cuộn dây để được công suất loa cao hơn
    _Loa cũ: đường kính màng loa 20 cm, đường kính cuộn dây 2 cm, loa 8 ohm, công suất max 20w
    _Muốn quấn loa thành 4 hoặc 8 ohm nhưng công suất max 50- 60 w thi lấy dây quấn cở bao nhiêu, bao nhiêu vòng , vẫn giữ lại màng loa cũ (màng giấy) gân loa cũ ?
    _Khi tự quấn thì chú ý điều gì quan trọng ko, cần dung cụ gì ?
    _Sau khi quấn được âm thanh sẽ ra sao?

để tăng đc công suát loa theo kiểu thay loại dây lơn thì rất khó đó bạn ah.vì nếu bạn thay loại dây lớn thì khi đưa cuôn dây vào khe của nam châm thì sẽ rất dễ bị cọ với nam châm làm cho loa bị rè và dể bị cháy. để làm tăng cs thì bạn nên làm theo cách này nhe, bạn đem nam châm của loa đục ra, sao cho khéo chú nam châm dễ vỡ, sau đó bạn thấy tại khe bỏ cuộn dây vào, bạn đem đi tiện cho rộng ra, nhưng phải tiện cho phù hợp ko đc rộng quá sẽ làm cho loa hát dở, rồi sau đó bạn ráp lại rồi quấn cuộng dây lớn hơn nhưng vẫn khoảng 8om, khi đó loa sẽ hát hay hơn, nhưng nó còn phụ thuộc vào nam châm của loa nữa , nếu nam châm tốt thì việc làm này mới có hiệu quả.

Comment

không biết bác Hợp , bác Hòa ở Lò Đúc có tham gia diễn đàn này không nhỉ ?

Comment

tự quấn loa

cũng nghĩ lấy nam châm ra được , đã từng thử với loa treble dán keo lại bằng keo dán ống pvc nhưng không biết dùng keo này dán loa bass thì sao loa bas rung mạnh lắm
        nếu dùng dây nhỏ và quấn gấp đôi dây lại để được 8 ohm không biết cuộn dây có chạm ko ?

Comment

Nguyên văn bởi daihoa Xem bài viết
          để làm tăng cs thì bạn nên làm theo cách này nhe, bạn đem nam châm của loa đục ra, sao cho khéo chú nam châm dễ vỡ, sau đó bạn thấy tại khe bỏ cuộn dây vào, bạn đem đi tiện cho rộng ra, nhưng phải tiện cho phù hợp ko đc rộng quá sẽ làm cho loa hát dở, rồi sau đó bạn ráp lại rồi quấn cuộng dây lớn hơn nhưng vẫn khoảng 8om, khi đó loa sẽ hát hay hơn, nhưng nó còn phụ thuộc vào nam châm của loa nữa , nếu nam châm tốt thì việc làm này mới có hiệu quả.
          mình khuyên bạn ra chợ trời kiếm 1 cái loa cũ có thông số mà bạn cần về lắp vô là khỏe nhất . rẻ nhất . Chỉ DIY hàng hiếm hay hàng độc thôi . loa 20cm là loại thông dụng mà . DIY chi cho mệt .Thân

Comment

Cho hỏi các bạn chút, khi quấn loa công suất lớn thì dùng loại keo gì để dán dây vào nòng để bảo đảm độ dính cao và chịu nhiệt tốt vậy?
            Khi tháo nòng ra khỏi màng loa thì dùng hóa chất gì ?
            Những loại đó có thể mua ở đâu, ai biết xin chỉ giùm , cảm ơn nhiều.

Comment

để tăng đc công suát loa theo kiểu thay loại dây lơn thì rất khó đó bạn ah.vì nếu bạn thay loại dây lớn thì khi đưa cuôn dây vào khe của nam châm thì sẽ rất dễ bị cọ với nam châm làm cho loa bị rè và dể bị cháy. để làm tăng cs thì bạn nên làm theo cách này nhe, bạn đem nam châm của loa đục ra, sao cho khéo chú nam châm dễ vỡ, sau đó bạn thấy tại khe bỏ cuộn dây vào, bạn đem đi tiện cho rộng ra, nhưng phải tiện cho phù hợp ko đc rộng quá sẽ làm cho loa hát dở, rồi sau đó bạn ráp lại rồi quấn cuộng dây lớn hơn nhưng vẫn khoảng 8om, khi đó loa sẽ hát hay hơn, nhưng nó còn phụ thuộc vào nam châm của loa nữa , nếu nam châm tốt thì việc làm này mới có hiệu quả.
              Đúng là " đại họa " => (daihoa) ai lại đi làm tăng công suất loa kiểu đó bao giờ

Comment

Mỗi loa được tính toán các giá trị để đạt được 1 công suất nào đó. Nếu quấn lại công suất khác đi có thể loa hoạt động không bình thường như, màng loa không chịu được rung động mạnh hơn, sự chuyển đổi năng lượng bên trong loa kém và tất cả đều dẫn đến kết quả cuối cùng là âm thanh không hay.

Comment

xin các ông đừng nản lòng ,vẫn còn 1 cách:thay thế nanm châm mạnh hơn,thay màng gân, thay màng loa và thay tất cả những gì cần thay thì sẽ có 1 chiếc loa cs lớn hơn.... thế nhé
                  BẠC TÓC VÌ ĐIÊN NẶNG (ĐIỆN)

DD: 0915034282

Comment

Cứ thử thay đi sẽ biết nó khó thế nào. Nhất là thay nam châm. Rất khó để cho nam châm đúng vị trí 1 cách chính xác, mà không chính xác sẽ làm cho chất lượng âm thanh giảm đi trông thấy vì từ trường trong lòng loa không còn đều nữa.

Comment

Nguyên văn bởi cuong_dt Xem bài viết
                      xin các ông đừng nản lòng ,vẫn còn 1 cách:thay thế nanm châm mạnh hơn,thay màng gân, thay màng loa và thay tất cả những gì cần thay thì sẽ có 1 chiếc loa cs lớn hơn.... thế nhé
                      không thay được đâu. vi thay nam châm bạn không thể chỉnh cốt của nó chuẩn đươc. vả lại khi thay nam châm bạn phai thay cả cuộn dây có tiết diện dây to hơn, tiết diên dây to hơn thi độ giày của cuộn dây cũng giày hơn => không thể thay đươc.

Comment

khi lam ra hang san xuat da mac dinh nhu the roi ko nen tang lam gi chi ton tien ton cong thoi bac ah . neu muon bac nen di kiem cai khac mang cung 20cm nhung cong suat lon hon nhieu lam ko kho kiem dau bac ah
                        NẾU CÓ TIỀN BẠN CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC NHIỀU VIÊC HƠN!!!!!!!!!!!!!

Comment

Tốt nhất là ra quán mà mua,chứ nếu bạn định quấn lại để có công suất cao hơn thì có được thì âm thanh cũng không thể trung thực.trừ khi bạn là siêu nhân thi điều đó hoàn toàn có thể xảy ra
                          Blue_Eagle

Comment

Cho em hỏi tí. Nếu loa của mình là 2 lớp thì mình thay bằng dây nhỏ hơn và quấn thành 4 lớp thì nó có bị ảnh hưởng gì không bác, với lại loa hai lớp hoặc 4 lớp vậy cho em hỏi có loa nào 6 lớp ko. hihi

Comment

Nguyên văn bởi dh_dtvn Xem bài viết
                              Cho em hỏi tí. Nếu loa của mình là 2 lớp thì mình thay bằng dây nhỏ hơn và quấn thành 4 lớp thì nó có bị ảnh hưởng gì không bác, với lại loa hai lớp hoặc 4 lớp vậy cho em hỏi có loa nào 6 lớp ko. hihi
                              thì công suất nó thấp hơn thôi bạn ạ.

có coil loa 4 lớp 6 lớp thậm chí có cả 8 lớp nữa đấy bạn à.

facebook:

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenvanteo Tìm hiểu thêm về nguyenvanteo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X