Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trời ơi cái này là "ampli" class A FET ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trời ơi cái này là "ampli" class A FET ?

Mình mơ ước từ lâu làm serial ampli : CS nhỏ (1w tới 49w); CS trung bình (50w- 99w); CS lớn (100w- 149w) ; CS khá lớn (150w- 250w); CS rất lớn (250-500w) và CS siêu lớn (500w- vàiKW).

Topic này bắt đầu làm từ "A" với ampli dùng 1 FET (trên mạng), các amp CS kia sẽ lần lượt ở các topin khác, rất mong được mod giúp đỡ và anh em ủng hộ thảo luận. Mình nghĩ nó sẽ có ích cho một số người và cho ... mình!

chú ý : Cái AMP dùng 1 FET K1058 đã post ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=37942
    Attached Files
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

bạn làm chưa vậy ? Rewev cái board mạch lên cho em xem với!

Comment

Nguyên văn bởi quocxongzong Xem bài viết
      bạn làm chưa vậy ? Rewev cái board mạch lên cho em xem với!
      Hi hi, đang làm, nhưng tính dùng soft vẽ layout cho đẹp nên chưa xong!

Comment

Sê ri ampli từ 1w tới 50W có PCB

Lại lục được 1 số ampli dưới 50 watt post lên tiếp cho xôm xôm 1 chút. Nó dùng IC TDA 1562 *không biết có dễ tìm không nữa). Anh em cho ý kiến.
        Attached Files

Comment

Xê ri amp dưới 50W có PCB - cái này 2 x 2W

Lại nữa, ampli IC 2 kênh mỗi kênh 2W nè, anh em ráp chơi! nghe nhạc khi ngủ.
          NGuyên bản tiếng Anh nên để vậy luôn.
          Attached Files

Comment

TDA 2030 cho CS 14W - 30w -35w

Người nào thích từ 30 Watt tới 35 Watt thì dùng TDA2030 ráp OTL và BCL (xem bên Topic tổng hợp về TDA2030): http://www.dientuvietnam.net/forums/...B%81-ICTDA2030.
            TDA 2030 ráp chuẩn theo data sheet thì 14 watt.
            Ai muốn có PCB thì tui đưa luôn nếu làm biếng đọc 35 trang (tới hiện giờ) của topic TDA2030.
            Lưu ý: mạch giống nhau nhưng PCB có thể khác nhau tùy theo phần mềm thiết kế khác nhau.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
              Người nào thích từ 30 Watt tới 35 Watt thì dùng TDA2030 ráp OTL và BCL (xem bên Topic tổng hợp về TDA2030): http://www.dientuvietnam.net/forums/...B%81-ICTDA2030.
              TDA 2030 ráp chuẩn theo data sheet thì 14 watt.
              Ai muốn có PCB thì tui đưa luôn nếu làm biếng đọc 35 trang (tới hiện giờ) của topic TDA2030.
              Lưu ý: mạch giống nhau nhưng PCB có thể khác nhau tùy theo phần mềm thiết kế khác nhau.
              Mới cập nhật đủ mạch và PCB theo link sau cho anh em tiện theo dõi theo từng loại IC http://www.dientuvietnam.net/forums/...106#post294106.
              Cảm ơn vì đã đọc.

Comment

tui mới làm cai mini ampli 60w, dung DC, "đấm" dc cả loa 2.5 tấc, tất nhiên là yếu hơn cái 180W kia roai! hi!
                như ko co sơ đồ mạch, nhìn vào thì lé mắt, dây nhợ tùm lum, giống giống cái hình trên cùng ak!
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                  tui mới làm cai mini ampli 60w, dung DC, "đấm" dc cả loa 2.5 tấc,
                  Đúng rồi, 60w thì cũng đã mạnh rồi. Nghe loa 20/25 đâu cần phải ráp amp công suất lớn cho hao điện ha!

Comment

Đúng rồi, 60w thì cũng đã mạnh rồi. Nghe loa 20/25 đâu cần phải ráp amp công suất lớn cho hao điện ha!
                    ah mà bác có biết có thể thay con fet IRF511 bằng con nào thông dụng hơn ko. em muốn làm 2 mạch luôn để thử mà chỗ em họ lại không bán con IRF511 đấy mới đau chứ

Comment

Mình nghĩ có thể thay con IRF511 (60-100v, 5.5A, kênh N, TO220) bằng con IRF530 (100v, 14A, kênh N, TO220), con này 6000 đồng 1 con (Nhật tảo), tương đối thông dụng. Con IRF530 mạnh hơn nhưng không biết nó có phù hợp trong trường hợp này không nữa.

Comment

Mình nghĩ có thể thay con IRF511 (60-100v, 5.5A, kênh N, TO220) bằng con IRF530 (100v, 14A, kênh N, TO220), con này 6000 đồng 1 con (Nhật tảo), tương đối thông dụng. Con IRF530 mạnh hơn nhưng không biết nó có phù hợp trong trường hợp này không nữa.
                        Ok. Cám ơn bác nhiều lắm để em thử xem như thế nào xong báo bác nha.hihi. Mong la ok bác ah.hihi.Bác làm mạch con này chưa vậy. Con này không biết output cho bao nhiêu woat nhỉ bác nhỉ? Em nghĩ nó nhỏ thôi nên định làm để phối với loa nhỏ để ru ngủ bác thấy thế nào. Em chán ghép ic công suất nhỏ rồi bác ạ. Em muốn thử con class a này xem sao.hihi.

Comment

Mình mơ ước từ lâu làm serial ampli : CS nhỏ (1w tới 49w); CS trung bình (50w- 99w); CS lớn (100w- 149w) ; CS khá lớn (150w- 250w); CS rất lớn (250-500w) và CS siêu lớn (500w- vàiKW).

Topic này bắt đầu làm từ "A" với ampli dùng 1 FET (trên mạng), các amp CS kia sẽ lần lượt ở các topin khác, rất mong được mod giúp đỡ và anh em ủng hộ thảo luận. Mình nghĩ nó sẽ có ích cho một số người và cho ... mình!

chú ý : Cái AMP dùng 1 FET K1058 đã post ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=37942
                          Ở hình 2 Tepriu thử thay con trở 15R 40W bằng nguồn dòng dùng 2SJ162 xem sao. Nguồn dòng này chỉnh sao cho dòng nó cung cấp đúng bằng dòng tĩnh của 2SK1058. Ưu điểm là sẽ nâng được hiệu suất của mạch do nguồn dòng không tiêu tốn điện năng như điện trở thuần.

Comment

Đã nghiên cứu nguồn dòng nhưng chưa tới đâu hết, chán quá

Comment

Nguyên văn bởi TranVu Xem bài viết
                              Ở hình 2 Tepriu thử thay con trở 15R 40W bằng nguồn dòng dùng 2SJ162 xem sao. Nguồn dòng này chỉnh sao cho dòng nó cung cấp đúng bằng dòng tĩnh của 2SK1058. Ưu điểm là sẽ nâng được hiệu suất của mạch do nguồn dòng không tiêu tốn điện năng như điện trở thuần.
                              Hay thế nhỉ bác ơi !bác có sơ đồ mạch nguồn dòng này không? Bác post lên cho em xem với. Nếu được bác chỉ cho em nguyên lý hoạt động của em nó nha. Em là gà mà .hihi. Mà bác teprui đã test thử mạch này chưa cho em ý kiến với, bác tepriu nghĩ vụ này thế nào. Em máu quá rồi đây này. Em đang nhờ ông anh mua cho mấy con fet này mà mãi chưa thấy gửi cho em. Em nóng lòng quá cơ ý.

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X