Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuyển đổi cổng tín hiệu âm thanh! (Hay!!!)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chuyển đổi cổng tín hiệu âm thanh! (Hay!!!)

Em có 2 bộ dàn, một bộ có cổng CD IN và PHONO IN, một bộ chỉ có cổng AUX IN.
    Cổng CD IN thì em có thể dùng làm cổng LINE IN để cắm điện thoại vào cho ra loa để nghe bình thường, tuy nhiên cổng PHONO IN và AUX IN thì ko đc, bởi vì trở kháng cổng PHONO IN rất bé còn trở kháng cổng AUX IN thì rất lớn, dẫn đến việc, khi cắm vào cổng PHONO IN thì tín hiệu vào amply sẽ lớn quá mức, còn cắm vào cổng AUX IN thì tín hiệu lại yếu.
    Vậy có cách nào để chuyển tín hiệu LINE OUT thành PHONO OUT, và LINE OUT thành AUX OUT được ko các bác? (Dùng tụ và trở).
    Có bác nào biết chuẩn tín hiệu của mấy cổng này cụ thể thế nào ko ạ?
    Cảm ơn cả nhà!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

C1. Đơn giản không phải mở dàn ra, chỉ áp dụng cho cổng Phono : trước khi cho tín hiệu từ điện thoại vào cổng PHONO thì bạn cho qua cầu phân áp để giảm mức tín hiệu trước .
    C2: Phải mở dàn ra , áp dụng cho cả 2 cổng Phono và Aux :Thường thì trong các dàn máy các th từ các cổng này đều được qua 1 opam vd 4558 để khuếch đại th này lên. Bạn thay thế trở hồi tiếp, các điện trở xung quanh trong mạch kđ này để làm tăng(đối với cổng Aux) hoặc giảm độ khuếch đại (với cổng Phono).
    Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
      C1. Đơn giản không phải mở dàn ra, chỉ áp dụng cho cổng Phono : trước khi cho tín hiệu từ điện thoại vào cổng PHONO thì bạn cho qua cầu phân áp để giảm mức tín hiệu trước .
      C2: Phải mở dàn ra , áp dụng cho cả 2 cổng Phono và Aux :Thường thì trong các dàn máy các th từ các cổng này đều được qua 1 opam vd 4558 để khuếch đại th này lên. Bạn thay thế trở hồi tiếp, các điện trở xung quanh trong mạch kđ này để làm tăng(đối với cổng Aux) hoặc giảm độ khuếch đại (với cổng Phono).
      Vâng! Thks bác! Em thì ko muốn làm cách 2 vì ngại tháo dàn ra lắm, còn với cách 1, em đính kèm file thông số mấy cổng input của 1 dàn cho các bác xem.
      Click image for larger version

Name:	input.JPG
Views:	1
Size:	32.3 KB
ID:	1345706
      cổng nó ghi CD/AUX thực chất nếu em dùng làm line-in trực tiếp thì ok, còn cổng phono em tính thế này, em mắc nối tiếp một con trở 9M (em tính ra là 8.95M nhưng sợ tìm ko có) trước khi đưa vào nó để hạ áp ngõ vào liệu có đc ko các bác?
      Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Bác lấy 2 trở 1k và 150k mắc nt. Input là 2 đầu 2 trở 2 đầu trở 1k mắc vào ngõ phono

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
          Bác lấy 2 trở 1k và 150k mắc nt. Input là 2 đầu 2 trở 2 đầu trở 1k mắc vào ngõ phono
          Có phải mắc ntnày ko bác?
          Thk bác!
          Attached Files

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
            Có phải mắc ntnày ko bác?
            Thk bác!
            đúng đấy bác. Cái dây In dưới là GND input và GND Phono

Comment

đúng đấy bác. Cái dây In dưới là GND input và GND Phono
              Tức là sơ đồ này là cho 1 kênh L hoặc R hả bác? Thks!

0989313142

Comment

Đúng vậy đó bác

Comment

Đúng vậy đó bác
                  Cảm ơn bác nhiều lắm! Để em về làm thử!

0989313142

Comment

Em ghé box của bác nhờ tí ạ.
                    Em có bộ dàn mini, có thớt CD và type (casset), 1 thớt EQ. Thớt CD và thớt type cấp tín hiệu cho EQ rồi EQ cấp tín hiệu cho Ample receive. Tất cả các kết nối đều bằng 1 bó cáp vỉ nhiều sợi nhỏ (giống như cáp trong máy tính) chứ không dùng dây tín hiệu Audio hai giắc cắm đỏ - trắng/ (đen). Bây giờ em muốn hỏi các bác có cách nào câu được tín hiệu Audio từ một nguồn phát khác (chẳng hạn như đầu DVD, CD, MP3...) ngoài vào receive amply hoạc EQ không ạ, chứ cái thớt casset bây giờ không dùng nữa vì mua băng đắt quá và không thông dụng. Vì em thấy bản thân thớt Amply không có đường AUX in/out, mà nhận trực tiếp tín hiệu từ EQ bằng 1 vỉ cáp, không có cách nào đưa tín hiệu vào Amply được. À Amply có 1 đường vào/ra DAT/LD và có nút chuyển đổi funtion: CD/DAT/Tuner/Type. Nhưng khi em đưa tín hiệu Audio từ DVD player ngoài vào ngõ DAT và chuyển về funtion DAT trên amply để nghe thì ù và không có tiếng bass, chất lượng âm rất kém. Em muốn hỏi là có thể trích hoặc câu tín hiệu nào can thiệp vào thớt casset hoặc amply không ?. Hoặc bác hướng dẫn em tạo cổng LINE IN hoặc AUX IN cho Amply của em. Cảm ơn các bác ạ.

Comment

Này hai bố audio amarter ơi !
                      Đường phono thiết kế cho máy quay điã than . Nó có dải thông âm thanh đặc biệt khác thường .
                      Dùng cầu chia tín hiệu nghe không ra gì đâu . Mất dải thông âm thanh .
                      Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                      nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X