Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về tda2050

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về tda2050

Em đã làm xong mạch tda2050 và bây giờ em muốn làm mạch tda2050 theo kiểu BTL ( nhằm để tăng công suất ) nhưng em tìm hoài không thấy tài liệu đâu cả. Anh chị nào có sơ đồ hay là biết về mạch này chia sẽ em với. Em cảm ơn mọi người.

Sao không có ai giúp em hết vậy ?????

Comment

Nguyên văn bởi quocbao36 Xem bài viết
      Em đã làm xong mạch tda2050 và bây giờ em muốn làm mạch tda2050 theo kiểu BTL ( nhằm để tăng công suất ) nhưng em tìm hoài không thấy tài liệu đâu cả. Anh chị nào có sơ đồ hay là biết về mạch này chia sẽ em với. Em cảm ơn mọi người.
      Đây, bạn lắp theo sơ đồ này, lắp ngon nhớ thank nha!
      Attached Files
      Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

Em cảm ơn anh, nhân tiện anh cho em hỏi:
        - Nếu mạch yêu cầu loa 8 ohm hoặc 4 ohm mà em cho tải loa 6 ohm thì công suất sẽ như thế nào ạh??
        - Em lắp mạch tda2050 sử dụng nguồn +/- 22v mà em sử dụng nguồn tới +/- 28v thì công suất đầu ra sẽ như thế nào ạh??
        Hôm bữa em có lắp mạch tda2050 yêu cầu sử dụng nguồn +/- 22v mà em sử dụng nguồn tới +/- 28v, em đã tải với loa 6 ohm ( trong tài liệu ghi 8 ohm được 32w , 4 ohm được 50w mà sao em lắp loa 6 ohm thì công suất không được như vậy, đáng lẽ trở kháng nhỏ thì công suất phải lớn hơn chứ ạh ), Khi ic hoạt động thì em thấy ic phát không đủ công suất, Có phải là em sử dụng nguồn vượt mức cho phép không anh?? Hay là em cho tải loa không đúng trở kháng??? Anh làm ơn giải thích dùm em chổ này với.

Comment

Nguyên văn bởi quocbao36 Xem bài viết
          Em cảm ơn anh, nhân tiện anh cho em hỏi:
          - Nếu mạch yêu cầu loa 8 ohm hoặc 4 ohm mà em cho tải loa 6 ohm thì công suất sẽ như thế nào ạh??
          - Em lắp mạch tda2050 sử dụng nguồn +/- 22v mà em sử dụng nguồn tới +/- 28v thì công suất đầu ra sẽ như thế nào ạh??
          Hôm bữa em có lắp mạch tda2050 yêu cầu sử dụng nguồn +/- 22v mà em sử dụng nguồn tới +/- 28v, em đã tải với loa 6 ohm ( trong tài liệu ghi 8 ohm được 32w , 4 ohm được 50w mà sao em lắp loa 6 ohm thì công suất không được như vậy, đáng lẽ trở kháng nhỏ thì công suất phải lớn hơn chứ ạh ), Khi ic hoạt động thì em thấy ic phát không đủ công suất, Có phải là em sử dụng nguồn vượt mức cho phép không anh?? Hay là em cho tải loa không đúng trở kháng??? Anh làm ơn giải thích dùm em chổ này với.
          Đúng là khi tăng áp hoặc giảm trở kháng tải thì CS ra tải sẽ tăng, điều này có thể làm cho IC bị quá tải nhiệt, một số IC có chức năng bảo vệ nhiệt, khi To tăng tới hạn bảo vệ sẽ chiết giảm CS ra bằng cách giảm hệ số KĐ, hoặc giảm thiên áp ra -> méo, hoặc 1 số khác thì mute hoặc standby (tắt chờ) luôn.
          Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

A cho em hỏi ké là mạch của a đó bass đầy đủ k ạ. Tính làm cái tết về nghe . Và có cần cấp đúng nguồn 18vdc k hay ít hơn cũng đc a

Comment

Dung tda2030a duoc ko nhi

Comment

Nguyên văn bởi Anhvl06052k5 Xem bài viết
                Dung tda2030a duoc ko nhi
                Chưa rõ câu hỏi của bạn lắm.
                Nếu thay 2030 vào chỗ của 2050 thì bạn phải thay đổi (và thêm thắt) 1 số linh kiện, ngoài ra công suất 2030 cũng nhỏ hơn 2050.

Comment

P=V2/R tieu chuan 4ohm35W , 8ohm32W , còn 50W chỉ trong 1 giây thôi. nếu lắp BTL thì tốt nhất phải dùng loa 8ohm trở lên (vì áp ra loa lúc này tang gấp dôi.--> dễ cháy loa và ngoài ra IC còn có bảo vệ dòng ).

Comment

Về tác giả

Collapse

quocbao36 Tìm hiểu thêm về quocbao36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X