Thông báo

Collapse
No announcement yet.

loa không dây..

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• loa không dây..

các bác ah!
    em có ý tưởng như thế này không biết có ai đã post chưa?
    em thấy dàn loa ở nhà cũng như hội trường nếu mà phải treo cao và xa thì cũng phải đi dây theo loa từ đầu phát đén loa ,như thế em thấy vừa tốn kém lại vừa không đẹp lắm cho cắm phòng ..vậy em muốn có 1 mạch không cần dây ma loa vẫn có thể bắt đc tìn hiệu từ đầu phát mong các bác cho em ý kiến...
    thanhk các bác

hi`...muốn đẹp mắt thì tốn tiền...thêm đấy ha...

Comment

Thứ nhất là ý tưởng của bạn....chỉ thêm tốn $ thôi !Chi phí cho bộ thu phát ...còn nhiều hơn tiền dây dẫn ấy chứ !Cái này chỉ khả thi khi khoảng cách truyền xa và theo mọi hướng thôi ,(Ở XÃ em mới được phủ sóng ...cho mấy cái loa ko dây đấy !)
      Thất nghiệp :(

Comment

ý tưởng này không mới,hãng JBL đã có cặp loa dùng sóng radio để điều khiển và liên lạc tín hiệu (amp công suất đặt ngay trong thùng loa).Một hãng khác (không nhớ tên) cũng đã có cặp dùng chuẩn WIFI để liên lạc.

Bây giờ các bạn thử làm như sau:đóng 1 thùng loa có gắn sẵn amply công suất bên trong,tín hiệu vào sử dụng mối ghép quang (opto coupler).Ưu điểm là hầu như không bị suy hao.

Giá thành của dây cáp quang hiện đang ở mức rẻ chưa từng thấy,rẻ nhất thế giới luôn.Một mét cáp tính theo tiền $$$ được dân đồng nát rao bán với giá phế liệu.

mò xuống biển tự cắt thì còn rẻ nữa ,bị tóm thì cũng có cơm ăn suốt đời

à quên mất,cũng cần làm thêm 1 mạch để biến tín hiệu ở đầu phát thành ánh sáng (chuyện này trong tầm tay các bạn )

Comment

cảm ơn các bác cho em ý kiến nhưng em là chicken nên còn kém lắm các bác có thể nói rõ cách làm đc không ,em cũng đang muốn làm 1 cái thử nghec có dc không

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
            ý tưởng này không mới,hãng JBL đã có cặp loa dùng sóng radio để điều khiển và liên lạc tín hiệu (amp công suất đặt ngay trong thùng loa).Một hãng khác (không nhớ tên) cũng đã có cặp dùng chuẩn WIFI để liên lạc.

Bây giờ các bạn thử làm như sau:đóng 1 thùng loa có gắn sẵn amply công suất bên trong,tín hiệu vào sử dụng mối ghép quang (opto coupler).Ưu điểm là hầu như không bị suy hao.

Giá thành của dây cáp quang hiện đang ở mức rẻ chưa từng thấy,rẻ nhất thế giới luôn.Một mét cáp tính theo tiền $$$ được dân đồng nát rao bán với giá phế liệu.

mò xuống biển tự cắt thì còn rẻ nữa ,bị tóm thì cũng có cơm ăn suốt đời

à quên mất,cũng cần làm thêm 1 mạch để biến tín hiệu ở đầu phát thành ánh sáng (chuyện này trong tầm tay các bạn )
            Chuyền tín hiệu âm thanh bằng tia hồng ngoại??? Cũng hay đấy, nhưng mà nó có bảo đảm tín hiệu ra đủ mạnh không nhỉ????Ờ mà muốn có tín hiệu đủ mạnh hình như ta có thể tạo thêm mạch công suất khuếch đại Class C để sau khi tín hiệu âm thanh được Khuếch đại qua các boar công suất thông thường, thì qua tầng khuếch đại hạng C này để khuếch đại tín hiệu lên , truyền tín hiệu vào bộ điều khiển tia hông ngoại, rối phát ra loa.
            Như vậy , đền thu ở loa và phát ở ampli phải mắc sao cho chúng đối diện với nhau, vậy lỡ như trong lúc đang phất nhạc, có con côn trùng nào đó đậu bít hết mặt đèn thu hoạt phát tín hiệu,thì sẽ ra sao nào?????......Rắc rối lắm đấy.
            Chúc nghiêng cứu vấn đề này thành công.

Comment

ý tưởng của bác quả là siêu ý tưởng luôn....! nhưng em thấy có thể thực hiện đơn giản bằng cách này : bác thiết kế một mạch phát FM rồi kiếm cái radio cũ chỉnh cho nó bắt được sóng của bộ phát FM đó rùi gắn vô cái thùng loa có kèm theo mạch kích. mạch phát bác có thể mua cái loại nó gọi là phone không dây của tàu giá khoang trên dưới 100k về mà nghiên cứu hoặc dùng luôn nó làm máy phát và máy thu luôn cũng được, em thấy mạch phát của nó cũng đơn giản thôi dùng mỗi con tran cao tần 9018 với mấy con tụ và một cuộn cảm mạch bé tẹo hình như tần số phát của nó vào khoảng 97-99khz thì phải em cũng không rõ lắm. nhưng có lần em chỉ cần chỉnh nới rộng khoảng cách dây quấn của cuộn cảm một chút là nó lên 94 khz có thể bắt được bằng radio thông thường ở băng tần FM nhưng nó nghe không được hay cho lắm chẳng thấy tiếng bass đâu cả. chúc bác thành công!
              bác Võ Duy Châu ah bác có câu nói nay hay lắm:"mò xuống biển tự cắt thì còn rẻ nữa ,bị tóm thì cũng có cơm ăn suốt đời"
              hehe

Comment

thế các bác cho em hỏi thế chất lượng âm thanh có đảm bảo không ,và có bị nhiễu kô khi mà có thiết bị khác cũng hoạt động trong phòng....
                mong các bác júp em thành công vụ này
                ah post mạch júp em đc không?
                giá mà em biêt lặn với bơi thỉ em cũng ra biển kiếm ít mét cap về dùng cho vui

Comment

về chất lượng thì tui không có ý kiến với cái mạch của TQ thì chỉ để nghe thui còn để thưởng thức thì chắc không được, nếu bạn có thể chế tạo một máy phát xịn thì chắc sẽ hay,nói chung thì nó không bị nhiễu với các thiết bị trong nhà nhưng có thể bị nhiễu với các đài phát có tần số gần khoảng ấy! mạch phát tui đã từng thấy nó trong :"dientu.visit.ws'bạn vào đó mà tìm tui cũng chỉ biết có vậy thôi! ngoài ra không biết gì nữa!!!

Comment

Thực ra làm cái này vẫn được nhưng mà để thưởng thức nhạc thì e rằng không đuợc như ý muốn đâu bạn à , việc truyền tín hiệu trên sóng mang là một chuyện, quan trọng nhất là xử lý biên độ tín hiệu sao cho tín hiệu tách ra ở đầu thu phải đồng dạng với đầu phát thì e rằng rất khó khăn đấy

Như bạn đã biết mấy cái micro không dây ấy chúng chênh lệch về giá cả rất nhiều cái của TQ giá trong khoảng từ 100K -> 500K ,còn của Nhật thì có thể lên đến hàng chục triệu , lý do là chất lượng chúng cho ra đấy

Theo ý kiến của mình thì bạn dùng micro không dây thì mọi chuyện đơn giản và khả thi hơn rất nhiều (mặc dù còn nảy sinh thêm một số vấn đề khác), nhưng nếu muốn chất lượng thì phải dùng đồ Nhật thui
                    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Lắp mạch thu phát thì quá dễ (mạch điều chế FM), tiếng chắc chắn sẽ ra loa, nhưng để thưởng thức âm nhạc thì... e rằng phòng của bạn thành vườn bách thú!!!
                      Tui có cái mạch lắp từ ngày xưa, nhưng bị hàng xóm phản đối hoài nên quẳng đâu không rõ, tìm lại rồi post sau.
                      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

bác nguyendinhvan đâu rồi cho em ý kiến fát ,sao không thấy bác nói jì cả...húc ..húc

Comment

Nguyên văn bởi icc828 Xem bài viết
                          bác nguyendinhvan đâu rồi cho em ý kiến fát ,sao không thấy bác nói jì cả...húc ..húc
                          Loa phát thanh có rất nhiều loại , nhiều mẫu , nhiều kiểu ..... Tuy vậy trong trường hợp nào thì vẫn cần có một dây điện nguồn cấp cho nó . Cho nên không thể giải quyết được vấn đề thẩm mỹ nội thất của ngôi nhà bạn .

Vấn đề của bạn có thể giải quyết được trên mặt lý thuyết . Một chiếc loa không cần dây dẫn , không cần cấp nguồn , không có nguồn tích trữ năng lượng sẵn bên trong ( Pin/Ăcquy ) vẫn có thể phát thanh được . Nhưng nó không hợp với thực tiễn nên chẳng bàn làm gì .
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                            Loa phát thanh có rất nhiều loại , nhiều mẫu , nhiều kiểu ..... Tuy vậy trong trường hợp nào thì vẫn cần có một dây điện nguồn cấp cho nó . Cho nên không thể giải quyết được vấn đề thẩm mỹ nội thất của ngôi nhà bạn .

Vấn đề của bạn có thể giải quyết được trên mặt lý thuyết . Một chiếc loa không cần dây dẫn , không cần cấp nguồn , không có nguồn tích trữ năng lượng sẵn bên trong ( Pin/Ăcquy ) vẫn có thể phát thanh được . Nhưng nó không hợp với thực tiễn nên chẳng bàn làm gì .
                            Tui đồng ý!!! Nhà tui có một cái loa không cần dây dẫn , không cần cấp nguồn , không có nguồn tích trữ năng lượng sẵn bên trong ( Pin/Ăcquy ) vẫn có thể phát thanh được. Và tiếng nhạc choang choảng như tiếng đĩa bay... Bà xã tui đó... Thương NDV quá hà...
                            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Ha Hah Loa Này Thì Chất Lượng Rồi .nhưng Công Suất Lớn Quá Và Lại Chi Fí Cũng Cao Nữa .theo Em Thì Các Bác Cho Giải Pháp Thiệtthực Hơn đi

Comment

Về tác giả

Collapse

icc828 Tìm hiểu thêm về icc828

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X