Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch chia âm thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch chia âm thanh

Thực ra thì em cũng không biết cái mạch này gọi là gì, chỉ biết là nó lấy âm thanh vào 1 cổng và sau đó cho ra 5 cổng có tín hiệu âm thanh giống y như tín hiệu ở ngõ vào. Trên 5 cổng ra, mỗi cổng đều có volume riêng để chỉnh độ lớn của âm thanh phát ra từ cổng đó.

Em gặp rắc rối ở chỗ không biết làm cách nào để tín hiệu ở 5 cổng ra không bị suy yếu cho với tín hiệu gốc và tăng công suất phát của mỗi cổng. Xin mọi người giúp em với, em rất dở về điện tử nên có gì mọi người chỉ bảo thêm. Em xin cám ơn

Theo mình thì có hai cách.
    Cách thứ nhất là lấy tín hiệu từ một cổng sau đó cho đi qua 5 cái biến trở để dược 5 đầu ra khác nhau. Cách này đơn giản nhưng không khuếch đại công suất đầu ra được.
    Cách thứ 2 phức tạp hơn một chút là dùng thêm IC khuyếch đại công suất ở sau đầu ra của mỗi biến trở như ở cách 1. Tùy theo tín hiệu đầu vào và đầu ra của bạn cần mà chọn ic cho phù hợp với yêu cầu.
    FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
    Mr Xô : Email :
    ĐT : 01674524129

Comment

Nguyên văn bởi nguyenkimxo Xem bài viết
      Theo mình thì có hai cách.
      Cách thứ nhất là lấy tín hiệu từ một cổng sau đó cho đi qua 5 cái biến trở để dược 5 đầu ra khác nhau. Cách này đơn giản nhưng không khuếch đại công suất đầu ra được.
      Cách thứ 2 phức tạp hơn một chút là dùng thêm IC khuyếch đại công suất ở sau đầu ra của mỗi biến trở như ở cách 1. Tùy theo tín hiệu đầu vào và đầu ra của bạn cần mà chọn ic cho phù hợp với yêu cầu.
      Cám ơn anh nguyenkimxo, em định làm theo cách thứ 2, lấy tín hiệu gốc từ máy tính để bản, tuy nhiên lại hoàn toàn không biết gì về cách sử dụng cũng như cách chọn IC. Anh có thể nói rõ hơn nữa được không ạ? Em cám ơn anh

Comment

Xin anh nguyenkimxo có thể hướng dẫn chi tiết cách một được không , em không phải dân điện tử nhưng rất cần cái này và đang tìm hiểu , nếu được anh cho em xin SĐT em liên lạc anh hướng dẫn giúp em . Cảm ơn anh .

Comment

Mạch này phải dùng khuếch đại thuật toán, sử dụng tầng lặp để có trở kháng ra nhỏ, sau đó mới chia.
          Tôi có sơ đồ của nước ngoài làm mạch đúng như yêu cầu của các bạn, bây giờ phải tìm xem ở đâu cái đã...
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi tqt269 Xem bài viết
            Xin anh nguyenkimxo có thể hướng dẫn chi tiết cách một được không , em không phải dân điện tử nhưng rất cần cái này và đang tìm hiểu , nếu được anh cho em xin SĐT em liên lạc anh hướng dẫn giúp em . Cảm ơn anh .
            Cho tín hiệu âm thanh vào một hoặc 2 transistor để khuyếch đại lên rồi cho ra ở cực E thì sẽ được một tín hiệu đồng pha với tín hiệu vào nhưng khả năng tải lớn hơn nhiều , và đưa vào 5 chiết áp(volume) để tách ra 5 đường ra, Đơn giản . ít tiền nhưng được nhiều việc đấy!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
              Cho tín hiệu âm thanh vào một hoặc 2 transistor để khuyếch đại lên rồi cho ra ở cực E thì sẽ được một tín hiệu đồng pha với tín hiệu vào nhưng khả năng tải lớn hơn nhiều , và đưa vào 5 chiết áp(volume) để tách ra 5 đường ra, Đơn giản . ít tiền nhưng được nhiều việc đấy!
              - Em cảm ơn anh , nhưng mà em gà lắm anh có thể hướng dẫn kỹ hơn chút được không , em mù về điện tử lắm , chẳng qua vì công việc , với em ở xa . Anh giúp em hướng dẫn kỹ hơn xíu ví dụ phải cần mua cái gì ...v...v.vv..v và làm như thế nào không anh . Cảm ơn anh .

Comment

Lấy tín hiệu từ ngõ AV mới cần khuếch đại lên. Nếu lấy từ máy tính thì bạn lấy từ ngõ headphone. Tín hiệu ở đó đủ mạnh để cấp thẳng cho 5 cái volume.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Lấy tín hiệu từ ngõ AV mới cần khuếch đại lên. Nếu lấy từ máy tính thì bạn lấy từ ngõ headphone. Tín hiệu ở đó đủ mạnh để cấp thẳng cho 5 cái volume.
                  Dạ , em cần lấy tín hiệu từ AV ra , nên mới rất cần ạ , thật sự là rất quan trọng với em .

Comment

Mạch này bạn có thể lắp nhiều volume:
                    Attached Files
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Mạch này bạn có thể lắp nhiều volume:
                      - Dạ , em sẽ thử , chân thành cảm ơn anh .

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                        Mạch này phải dùng khuếch đại thuật toán, sử dụng tầng lặp để có trở kháng ra nhỏ, sau đó mới chia.
                        Tôi có sơ đồ của nước ngoài làm mạch đúng như yêu cầu của các bạn, bây giờ phải tìm xem ở đâu cái đã...
                        Anh còn sơ đồ ko, cho mình tham khảo với

Comment

Nguyên văn bởi hoxuantam Xem bài viết

Anh còn sơ đồ ko, cho mình tham khảo với
                          Mạch lặp nó như này:

Còn từ Vout chia ra nhiều volume chắc ko cần vẽ sơ đồ nữa chứ?

Comment

Về tác giả

Collapse

Allion Tìm hiểu thêm về Allion

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X