Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào có mạch limit hay có giải pháp hay cho e với.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào có mạch limit hay có giải pháp hay cho e với.

Chả là e có hành nghề cho thuê âm thanh đám cưới, do e ko đứng đó canh đc 24/24 nên có những thành phần nghịch ngợm hay phá hoại mà cứ volume hết cỡ thì 1 lúc là toi đống loa của e(bị cháy nhìu rồi).giờ e mún ghim âm thanh tới 1 mức nào đó ở cục power để bên ngoài có vặn to hơn nữa cũng ko làm cháy loa.bác nào có mạch limit hay có cao kiến j giúp e với,thanks các bác trc nhé.

đơn giản là cho nhỏ tín hiệu đầu vào thôi.vặn nhỏ ở đầu đĩa hay cái gì đấy.rồi cất điều khiển đi...
    Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
    Web :

Comment

cái này dễ mà,bác làm 2 tầng volume,một tầng bác dấu đi chỉ bác biết thôi,vặn cái này sao cho công suất ra loa vừa phải,còn cái kia để ngoài,mặt cho thích vặn nhiu cứ vặn.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

vâng cám ơn các bác, e cũng nghĩ vậy nhưng như thế thì tín hiệu nhỏ cũng bị ảnh hưởng ,khi ở ngoài vặn lên nhìu sẽ bị ù và tạp âm ,e mún đến 1 ngưỡng nào đó thì cái mạch đó mới có tác dụng,kiểu như là nén tỉ lệ ý VD: khi ta vặn nên 10 thì đầu ra chi ra 1 hoặc 2 như trong các thiết bị âm thanh chuyên nghiệp có con compressor & limit nó làm vc như vậy,bác nào có cái mạch kiểu như thế cho e với.Bác nào cho e cái mạch volume ko thôi cũng đc ,chứ ngoài chợ nó bán boaoboarrd có cả phần bass trebl nữa.về cân chỉnh mất chuẩn.thanks các bác

Comment

Nguyên văn bởi dangbathang Xem bài viết
          vâng cám ơn các bác, e cũng nghĩ vậy nhưng như thế thì tín hiệu nhỏ cũng bị ảnh hưởng ,khi ở ngoài vặn lên nhìu sẽ bị ù và tạp âm ,e mún đến 1 ngưỡng nào đó thì cái mạch đó mới có tác dụng,kiểu như là nén tỉ lệ ý VD: khi ta vặn nên 10 thì đầu ra chi ra 1 hoặc 2 như trong các thiết bị âm thanh chuyên nghiệp có con compressor & limit nó làm vc như vậy,bác nào có cái mạch kiểu như thế cho e với.Bác nào cho e cái mạch volume ko thôi cũng đc ,chứ ngoài chợ nó bán boaoboarrd có cả phần bass trebl nữa.về cân chỉnh mất chuẩn.thanks các bác
          Việc của bạn giải quyết cực đơn giản .
          Cần một cái gì đó nói tiếp với loa . Cái gì gì đó khi cho một dòng công suất nhỏ thì tác dụng như một cái dây điện . Khi dòng công suất lớn quá một mức đã định trước thì " cái gì gì đó " sẽ tăng trở kháng lên làm giảm dòng điện qua loa . Loa sẽ kêu bé đi dần dần , không làm mọi người bị sok mà không bị méo tiếng .
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
            Việc của bạn giải quyết cực đơn giản .
            Cần một cái gì đó nói tiếp với loa . Cái gì gì đó khi cho một dòng công suất nhỏ thì tác dụng như một cái dây điện . Khi dòng công suất lớn quá một mức đã định trước thì " cái gì gì đó " sẽ tăng trở kháng lên làm giảm dòng điện qua loa . Loa sẽ kêu bé đi dần dần , không làm mọi người bị sok mà không bị méo tiếng .
            Hihi, thấy bác Văn hướng dẫn giống như vị chức sắc dạy bà con nông dân phải biết "nuôi con gì, trồng cây gì..." quá !
            Trường hợp của bạn có 3 cách giải quyết :
            1/ Như bác Văn nói, lắp một mạch điện đo điện áp hoặc dòng ra loa tắt mở 1 relay, khi điện áp đến mức gây nguy hiểm cho loa relay hở tiếp điểm kết nối loa, có thể đấu thêm 1 điện trở công suất lớn để khi relay hở dòng điện qua loa nối tiếp qua điện trở này.
            2/ Dùng một mạch giới hạn biên độ tín hiệu vào trước tầng công suất : Dùng mạch tạo điện áp DC từ tín hiệu ngỏ vào ( 1 diode, 2 điện trở, 1 tụ ), khi điện áp vào quá giới hạn sẽ kích dẫn một transistor thường hay fet làm giảm biên độ tín hiệu vào !
            3/ Mắc cầu chì cho loa !

Comment

bác DinhVan kứu e vơi,e nghĩ mãi mà ko ra cái j.Có phải bóng tiêu CS ko?hay 1 loại biến trở j chăng??please

Comment

có pải điện trở nhiệt ko bác??

Comment

Về tác giả

Collapse

dangbathang Tìm hiểu thêm về dangbathang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X