Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp về mạch LA4440 !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp về mạch LA4440 !

mình lắp cái mạch LA440 như sơ đồ dưới, vì ko có trở 430 nên mình thay bằng trở 390, lắp xong mạch ko chạy mà nó cứ kêu tạch tạch theo chu kỳ, ai biết giúp mình với
    tks !!Schematic.pdfSchematic.pdfSchematic.pdf

Nguyên văn bởi boybaby Xem bài viết
    mình lắp cái mạch LA440 như sơ đồ dưới, vì ko có trở 430 nên mình thay bằng trở 390, lắp xong mạch ko chạy mà nó cứ kêu tạch tạch theo chu kỳ, ai biết giúp mình với
    tks !![ATTACH]34793[/ATTACH][ATTACH]34793[/ATTACH][ATTACH]34793[/ATTACH]
    bạn thay R3 trị số 1,5K bằng R có trị số 100 omh xem sao , 2 con R 430omh đó không quan trọng bỏ đi cũng đươc mà

VT
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

Kiểm tra kĩ lại mạch xem lắp ráp đúng với sơ đồ chưa, con R=330 không gây ra hiện tượng như bạn nói đâu.
      Email:
      Đau đầu vì điện tử

Comment

mình lắp đúng như sơ đồ rồi nhưng ko chạy đc, àh, còn cái tụ 47 nối với chân số 7 do ko có nên mình gắn cái 100, và ko có gắn cái tụ 100 vào hai chân vcc nối với GND (tụ c12) ko bít có đc ko vậy ?

Comment

tụ 47 thay 100 không sao cả, tụ c12=100 nên lắp vì đây là tụ lọc nguồn, có thể lắp c12=2200 uF. chú ý Vcc=12V, nên lọc kĩ nguồn cho sạch sẽ nếu ko sẽ gây tiếng ù, có thể thử bằng accu 12V.
          Email:
          Đau đầu vì điện tử

Comment

mình lắp đúng như sơ đồ rồi nhưng ko chạy đc, àh, còn cái tụ 47 nối với chân số 7 do ko có nên mình gắn cái 100, và ko có gắn cái tụ 100 vào hai chân vcc nối với GND (tụ c12) ko bít có đc ko vậy ?
            như vậy là bạn lắp sai sơ đồ rồi j nữa
            mà la440 này tiếng ù ghê lắm ko hay ho j đâu
            công suất thì cũng dc. nó bủa loa 30 mono đó
            DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
            Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
            Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
            Email :

Comment

cao thủ ơi c100 đó là tụ lọc nguồn
              bạn lấy tụ có trị số 2200/25v tọng vào giùm đi
              DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
              Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
              Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
              Email :

Comment

Nguyên văn bởi dtlong81 Xem bài viết
                cao thủ ơi c100 đó là tụ lọc nguồn
                bạn lấy tụ có trị số 2200/25v tọng vào giùm đi
                mình dùng nguồn adapter 12v, 2A theo các anh chị thì có cần cái tụ lọc nguồng đó ko, còn cái tụ 100 có thể thay cho cái tụ 47 như mấy anh chỉ đã nói , phát hiện nó kêu tạch tạch khi chạm tay vào ngõ vào, sau vài giây là hết, haizzz, một mạch điện đơn giản thế mà lắp hoài ko chạy, chán thiệt.

Comment

mình dùng nguồn adapter 12v, 2A theo các anh chị thì có cần cái tụ lọc nguồng đó ko, còn cái tụ 100 có thể thay cho cái tụ 47 như mấy anh chỉ đã nói , phát hiện nó kêu tạch tạch khi chạm tay vào ngõ vào, sau vài giây là hết, haizzz, một mạch điện đơn giản thế mà lắp hoài ko chạy, chán thiệt.
                  có thể cái nguồn ADATOR cua em có vấn đề ,em láp thử theo sơ đồ này nhé , chất lượng âm thanh tăng lên rõ ràng tiếng sáng như HA 1392
                  Click image for larger version

Name:	19-watt-amplifier-using-la-4440.jpg
Views:	3
Size:	52.7 KB
ID:	1351951

VT
                  Last edited by viettien123; 03-11-2011, 10:26.
                  http://baohanhbeptu.vn
                  Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                  Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                  ĐT: 0967 403 123

Comment

Để nguyên như cũ cung vần OK, vân đề la chân ra loa lai có diên trơ R1,R4: 430Ohm xuông mát sẽ hỏng IC phải thao bỏ đi, em lay so do nay o dau ra???
                    Hơn nua vi đâu BTL nên bỏ luôn 2 tụ ra loa C5,C4 có thể mắc trưc tiêp từ chân IC thẳng ra loa.
                    lọc nguồn quan trọng tu cang to càng tốt

Comment

xin chào các bạn,mình có lắp amli dùng LA4440,nghe cũng hay ko bị ù nhưng khi mình lắp thêm cho em nó cái quạt hút giải nhiệt thì ở loa xuất hiện tiếng o..o..o... của quạt mình mong các bạn chỉ giúp mình khắc phục để ko còn tiếng này nữa với,mình xin cảm ơn các bạn.

Comment

đối với các mạch khuếch đại âm tần người ta thường dùng nguồn riêng cho quạt giải nhiệt chứ không dùng chung với nguồn của mạch khuếch đại. ví dụ như trong ampli ở biến áp có cuộn dây 12V riêng cho quạt. đối với trường hợp này thì bạn chỉ còn cách là mắc nối tiếp với quạt 1 cuộn cảm hoặc là dùng dây đồng quấn nhiều vòng quanh dây tín hiệu vào và nối 2 đầu dây đồng lại với nhau để lọc hài cao tần do nhiễu kí sinh từ quạt gây ra.

Comment

ong dùng cái adapter thì nó bị ù rè dữ lắm. tại vì biến áp adapter thường là biến áp xung. thay cái con tụ lọc nguồn = con 3300uF/25V còn chưa thấy gì. tui xài 2 con LA4440 ráp cái ampli chạy stetreo, tổng công suất 38W phải dùng tụ 3300uF mắc song song 5-6 cái lận đó biến áp nguồn tui dùng biến áp Fe thường 7A/12VAC . hát loa sub 1.25 tấc như phá nhà luôn. kinh nghiệm đó, chúc ong thanh công nha!

Comment

Comment

Về tác giả

Collapse

boybaby Tìm hiểu thêm về boybaby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X