Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help!! Ampli tự chế bị ù

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help!! Ampli tự chế bị ù

Chuyện là em vừa làm xong cái mạch ampli với TDA2030, cả mạch bass treble nữa. Mọi thứ đều chạy rồi, nhưng khổ nỗi cứ cắm em nó vào cái laptop là nó phát ra tiếng ù ù ù nhức đầu lắm, mà em cắm vào điện thoại thì lại chẳng ù gì cả. Suy đoán của em là do con lap chạy nguồn trực tiếp ko có pin. Ko biết em suy đoán đúng ko và nếu đúng thì có cách nào trị cái tiếng ù đó đi không,các bác giúp em với.
    Còn 1 điều nữa là cái vỏ AMpli em làm bằng gỗ mà ko hiểu sao cứ sờ tay vào nó là nó cũng ù ù ù, ko sờ thì ko sao.
    ù ù ù nhức đầu ko chịu đc

Nguyên văn bởi student_dtvt Xem bài viết
    Chuyện là em vừa làm xong cái mạch ampli với TDA2030, cả mạch bass treble nữa. Mọi thứ đều chạy rồi, nhưng khổ nỗi cứ cắm em nó vào cái laptop là nó phát ra tiếng ù ù ù nhức đầu lắm, mà em cắm vào điện thoại thì lại chẳng ù gì cả. Suy đoán của em là do con lap chạy nguồn trực tiếp ko có pin. Ko biết em suy đoán đúng ko và nếu đúng thì có cách nào trị cái tiếng ù đó đi không,các bác giúp em với.
    Còn 1 điều nữa là cái vỏ AMpli em làm bằng gỗ mà ko hiểu sao cứ sờ tay vào nó là nó cũng ù ù ù, ko sờ thì ko sao.
    ù ù ù nhức đầu ko chịu đc
    bạn phải tiếp mát cho nó ở những bộ phận nhạy cảm . bạn vẽ mạch ra giấy lấy điẹn thoại chụp đưa lên đây anh em mới có căm cứ để tìm ra nguyên nhân . bạn cứ bảo đau bụng thì ai biết mà trả
    http://baohanhbeptu.vn
    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
    ĐT: 0967 403 123

Comment

bác thử xem lại dây cấp tín hiệu đi em cũng từng gặp trường hợp như vậy ùi thay dây đó đi là xog

Comment

Cám ơn các bác. Mạch em làm theo Datasheet 2030 đã chạy rồi. Chạy với cái điện thoại nó ko bị ù gì hết. Chỉ cắm vào laptop là ù thôi.
        Em muốn hỏi là có cách gì triệt tiêu tiếng ù phát ra từ đường tín hiệu của laptop ko. Và cái hộp bằng gỗ nữa
        Attached Files
        Last edited by student_dtvt; 22-11-2011, 22:10.

Comment

không có bác nào giúp em hết à, hic

Comment

Mấy bác ơi chỉ giúp em với,hic

Comment

bạn nên xem lại cái dây tín hiệu từ LAP out vào ngõ IN 2030 . day này hay bị ù lắm .

Comment

Nguyên văn bởi hp_500 Xem bài viết
                bạn nên xem lại cái dây tín hiệu từ LAP out vào ngõ IN 2030 . day này hay bị ù lắm .
                Cám ơn bác. Em đã thay bằng dây trong suốt bọc giáp chống nhiễu rồi mà vẫn ù. Em nghĩ cái dây nó ko tốt thì cắm vào điện thoại nó cũng bị chứ nhỉ

Comment

Cám ơn bác. Em đã thay bằng dây trong suốt bọc giáp chống nhiễu rồi mà vẫn ù. Em nghĩ cái dây nó ko tốt thì cắm vào điện thoại nó cũng bị chứ nhỉ
                  bạn mắc thêm con trở khoảng vài k // với ngõ Vin xem sao

Comment

Mấy bác cho em hỏi cái mạch bass treble em lắp có vấn đề gì mà sao em vặn bass hết cỡ lên và mở volume nhíc lên xíu là loa nó cú ụp ụp ụp nghe không thấy tiếng nữa ý.

Transistor em dùng C9013, OA em dùng LM5532, nguồn ổn áp bởi 7815 (luc trước em dùng 7812 mà bị thế em tưởng yếu quá nên thay 7815 vào mà vẫn thế)
                    Attached Files

Comment

Mấy bác cho em hỏi cái mạch bass treble em lắp có vấn đề gì mà sao em vặn bass hết cỡ lên và mở volume nhíc lên xíu là loa nó cú ụp ụp ụp nghe không thấy tiếng nữa ý.

Transistor em dùng C9013, OA em dùng LM5532, nguồn ổn áp bởi 7815 (luc trước em dùng 7812 mà bị thế em tưởng yếu quá nên thay 7815 vào mà vẫn thế)
                      thêm 2 con trở khoảng vài trăm k vào giữa chân 1 với 2 và 7 với 6

Comment

tốt nhất bạn nên mua dây audio bọc giáp tín hiệu sẽ không bị ù do thiếu mát.để kiểm tra loa cua bạn bị thiếu mát do bị day tín hiệu thì bạn thử chạm tay vào vỏ của dây xem nó có bị ù ko?song nếu ko thì mình kiểm tra phần khác đã được nối mát chưa như vỏ của chiết áp,nối mát cho vỏ để không có dòng điện kí sinh trong máy và cuối cùng bạn thay cái giắc cắm 3.5mm thì được.chúc bạn thành công!!!!!!goodluck

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                          thêm 2 con trở khoảng vài trăm k vào giữa chân 1 với 2 và 7 với 6
                          em thử 470k và cả 120k đều không thay đổi gì bác à

Comment

ồ cám ơn bác nhiều nhé, em thử với 47k đã thành công rồi hì hì

Comment

Bác Quang Hao cũng chơi ở dien đàn nhỏ này ah, tưởng làm vương công đại thần bên VNAV thì chốn này cho bọn hương xã chúng em kiếm sái chứ!! hj hj
                              By three methods we may learn wisdom:
                              First, by reflection, which is noblest;
                              Second, by imitation, which is easiest;
                              and third by experience, which is the bitterest

Comment

Về tác giả

Collapse

student_dtvt Tìm hiểu thêm về student_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X