Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ sai nguồn vào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bếp từ sai nguồn vào

Mình có cái bếp từ nổ cầu chì, chết igbt, cầu diot vẩn tốt, sai nguồn 18v tăng 21v, thay igbt mới bóng đèn 100w sáng không tắt, đã thay 8050, 8550, viper12a
    ae hướng dẫn sử lý tiếp

Như vậy thì bạn phải kt xem có đúng nguồn tăng không.nếu đúng thì bạn cần kt phần nguồn này thôi nó rất ít lk bạn chú ý thay con Zener 18v ở phần hồi tiếp nguồn
    Phương -Hải Dương
    Email:
    Fb

Comment

minh đã thay zener ghim ap 18v mà nguồn vẫn cao

Comment

Nguyên văn bởi tamin2109 Xem bài viết
        Mình có cái bếp từ nổ cầu chì, chết igbt, cầu diot vẩn tốt, sai nguồn 18v tăng 21v, thay igbt mới bóng đèn 100w sáng không tắt, đã thay 8050, 8550, viper12a
        ae hướng dẫn sử lý tiếp
        Gắn bóng đèn sợi đốt thay mâm từ, mà bật bếp đèn sáng là phần công suất vẫn còn chập, bạn kiểm tra kỹ lại cầu D và IGBT, ...

Comment

bạn chú ý,có 1 số bếp dùng nguồn 20v,bạn đo đc 21v là bt(diot ổn áp 20v thay cho 18v),xác định bằng cách nhanh nhất là xem thông số con quạt làm mát chạy điện áp bao nhiêu(ở bếp từ có 3 loai thông dụng,12,18,20v),nếu đúng vậy bạn ko cần kt nguồn nữa,bạn tập trung làm phần igbt chập mà thôi
          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

ae hướng dẫn sử lý tiếp
            Hờ! bạn thay Lm339 đi. nhớ là thay đầy đủ Lm339, cặp tran 8550, 8005, zener 12V, IGBT rồi hãy cắm điện nhé. Con lm339 hay chết lắm

Comment

Nguyên văn bởi cuongthinh Xem bài viết
              Hờ! bạn thay Lm339 đi. nhớ là thay đầy đủ Lm339, cặp tran 8550, 8005, zener 12V, IGBT rồi hãy cắm điện nhé. Con lm339 hay chết lắm
              Bạn nói thế nào chứ LM339 mình thấy nó rất ít chết.Mihf thì chưa thấy chết con nào.
              Về bếp từ mình làm cũng nhiều phần lớn mất nguồn do tụ 5uF kém -> chêt IGBT có chăng đèn driver.còn 1 số báo lỗi liên quan đến R trị số lớn,cảm biến,Trans theo dõi
              Phương -Hải Dương
              Email:
              Fb

Comment

trên boad mạch chổ con zener ghi 18v mà, nguồn 5v, 310v vẫn có, minh nghi cầu diot vẩn tốt đâu cần thay, minh thay IGBT, dùng bóng đèn thử vẩn sáng, lúc sau thấy chết IGBT tiếp

Comment

trên boad mạch chổ con zener ghi 18v mà, nguồn 5v, 310v vẫn có, minh nghi cầu diot vẩn tốt đâu cần thay, minh thay IGBT, dùng bóng đèn thử vẩn sáng, lúc sau thấy chết IGBT tiếp
                  thế là mất 30 cành oan rồi.em cũng bị rồi đến bây giờ vẫn vứt xó cái bếp đấy.đang theo dõi bài của các bác đây

Comment

chào các bác em mới nhập môn hic
                    em cũng có 1 con bếp từ media sv21DM bị như của bác chủ
                    em kiểm tra IGBT thay song cắm zo thử quên vẫn để mân từ thế là tạch ...
                    tụ 5uF vẫn bt các tụ khác vẫn bình thường em kiểm tra 1 con transistor ở đầu nguồn 5V vẫn bt còn con viper thì k bít kiểm tra kiểu j
                    mong học hỏi kinh nghiệm sửa bếp từ của các bác hì
                    thanks all
                    ( em mới học trung cấp điện tử thôi còn gà lắm mong các bác chỉ bảo tận tình hic uhuhu đừng chê em đã ngu còn thích đánh đu với đời nhé em ham học hỏi thôi ạ )

Comment

hôm nay mình thay IGBT, CẦU DIOT, máy đã chạy. nhưng không nóng, khi bấm ON máy tit tit... rồi chở về OFF
                      Last edited by tamin2109; 22-02-2012, 20:02.

Comment

Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
                        chào các bác em mới nhập môn hic
                        em cũng có 1 con bếp từ media sv21DM bị như của bác chủ
                        em kiểm tra IGBT thay song cắm zo thử quên vẫn để mân từ thế là tạch ...
                        tụ 5uF vẫn bt các tụ khác vẫn bình thường em kiểm tra 1 con transistor ở đầu nguồn 5V vẫn bt còn con viper thì k bít kiểm tra kiểu j
                        mong học hỏi kinh nghiệm sửa bếp từ của các bác hì
                        thanks all
                        ( em mới học trung cấp điện tử thôi còn gà lắm mong các bác chỉ bảo tận tình hic uhuhu đừng chê em đã ngu còn thích đánh đu với đời nhé em ham học hỏi thôi ạ )
                        bạn ở đâu học trường lào vậy bạn dã kiểm tra những j dồi
                        bếp của bạn lê kiểm tra phần diều khiển va xung đièu khiển

Comment

hôm nay mình thay IGBT, CẦU DIOT, máy đã chạy. nhưng không nóng, khi bấm ON máy tit tit... rồi chở về OFF
                          máy của bạn là hãng gì vậi có sử dụng vi diều khiển không
                          dùng biến áp gì xung hay loai lõi thép

Comment

em học trung cấp công nghiệp hà nội ạ
                            nhưng học k chịu học giờ chẳng bít j
                            hì.em kiêm tra cầu diode và FET tụ lọc 5uF,tụ hồi áp nữa.k thấy j mà cắm nguồn vào vẫn thấy đứt chì
                            em thấy bảo con viper 12A chết nó cũng gây mất nguồn n k bít kt thế nào để bít viper đã chết và cách làm sao để k bị nổ FET IGBT và diode cầu
                            em thấy bảo cho cái bóng đèn sợi đốt vào n chưa thử lần nào
                            cần hướng dẫn tận tình ạ
                            Nguyên văn bởi hien_9b Xem bài viết
                            bạn ở đâu học trường lào vậy bạn dã kiểm tra những j dồi
                            bếp của bạn lê kiểm tra phần diều khiển va xung đièu khiển

Comment

Hic em cũng đang đau đầu về vấn đề điện áp ở chân 4 VIPer12a đây! Bếp em hiệu Huyndai bệnh là bật lên kêu tít 1 cái rồi không hiển thị chi hết. Bữa trước kiểm tra sơ bộ thì chết con VIPer12a, zener 18V ghim áp chân 4, 2 cặp tran 8050 và 8550. Ngoài ra các linh kiện Cầu diot 4 chân, IGBT, cầu chì các linh kiện diot khac trên bo nguồn đều sống cả. Đã thay VIPer12a, zener 18V, 2 cặp tran 8050 và 8550. Kết quả đo áp ra 5V chân IC 78L05 đẹp, nhưng đo áp chân 4 IC VIPer12a thì những 38 V lận. Ngắt điện kiểm tra zener 18V ghim áp chân 4 vẫn sống, các linh kiện khác vẫn bình thường và đóng lại cắm điện thì cũng chỉ tít 1 cái mà không hiển thị gí nữa( đèn hiển thị có nháy sáng cái rồi tắt luôn ấn phím nguồn không tác dụng). Vụ này đau đầu quá em thay gần như hết nước hết cái rồi, các bác làm ơn giúp em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

tamin2109 Tìm hiểu thêm về tamin2109

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X