Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo Luận Về Sửa Chữa Máy Giặt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo Luận Về Sửa Chữa Máy Giặt

MÌnh có máy giặt LG ,hiện máy của mình mất nguồn cấp cho động cơ .các bạn xem giúp mình lỗi ở đâu mình kiểm tra triac tốt nguồn 5v tốt 12v tốt ,rơle cũng tốt vậy mà ko có nguồn cấp cho động cơ .
    mong các bạn giúp đỡ cảm ơn nhiều

Nguyên văn bởi tidvnkt Xem bài viết
    MÌnh có máy giặt LG ,hiện máy của mình mất nguồn cấp cho động cơ .các bạn xem giúp mình lỗi ở đâu mình kiểm tra triac tốt nguồn 5v tốt 12v tốt ,rơle cũng tốt vậy mà ko có nguồn cấp cho động cơ .
    mong các bạn giúp đỡ cảm ơn nhiều
    LG Model gì? loại thường hay inveter?? boad chạy ic đảo ul2003 ?

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
      LG Model gì? loại thường hay inveter?? boad chạy ic đảo ul2003 ?
      em ko biết dùng ic đảo chiều loại nào .máy nhà em loại thường ,em đã kiểm tra kỹ các lệnh vẫn có bình thường nhưng nguồn cấp van cấp nước ,van xả nước và moto không có , em kiểm tra vẫn thấy nguồn cấp 12v cho role .nguồn 12v của em nắn trực tiếp qua cầu .
      khi em bấm máy giặt thì thấy mất đường 12v cấp cho role , nguồn 5v cấp cho diac vẫn còn , máy nhà em main tốt .
      cảm ơn pvc 28 giúp đỡ mong bác giúp em , em đang cần
      Last edited by tidvnkt; 01-03-2012, 17:58.

Comment

em ko biết dùng ic đảo chiều loại nào .máy nhà em loại thường ,em đã kiểm tra kỹ các lệnh vẫn có bình thường nhưng nguồn cấp van cấp nước ,van xả nước và moto không có , em kiểm tra vẫn thấy nguồn cấp 12v cho role .nguồn 12v của em nắn trực tiếp qua cầu .
        khi em bấm máy giặt thì thấy mất đường 12v cấp cho role , nguồn 5v cấp cho diac vẫn còn , máy nhà em main tốt .
        cảm ơn pvc 28 giúp đỡ mong bác giúp em , em đang cần
        sao bạn nói lòng vòng thế nhỉ...., ở trên bạn chỉ nói mất nguồn cho đông cơ mà????
        bây giờ kiểm tra đường nguồn cấp cho van điện từ cấp nước vào máy trước đã, sau khi cấp đủ nước thì mới đến các phần khác hoạt động
        1/ kiểm tra van điện từ cấp nước xem còn tốt không
        2/ kiểm tra nguồn 220vac tại đầu van cấp nước xem có không (nhớ phải chọn chương trình giặt xong nhấn star rồi đo)
        3/ cứ kiểm tra xem như thế nào rồi tính tiếp
        4/ máy có báo lỗi gì không?
        5/ máy loại thường hay loại inveter????

Comment

sao bạn nói lòng vòng thế nhỉ...., ở trên bạn chỉ nói mất nguồn cho đông cơ mà????
          bây giờ kiểm tra đường nguồn cấp cho van điện từ cấp nước vào máy trước đã, sau khi cấp đủ nước thì mới đến các phần khác hoạt động
          1/ kiểm tra van điện từ cấp nước xem còn tốt không
          2/ kiểm tra nguồn 220vac tại đầu van cấp nước xem có không (nhớ phải chọn chương trình giặt xong nhấn star rồi đo)
          3/ cứ kiểm tra xem như thế nào rồi tính tiếp
          4/ máy có báo lỗi gì không?
          5/ máy loại thường hay loại inveter????
          cảm ơn bác máy em loại thường không phải inveter
          em kiểm tra van cấp tốt nhưng không có nguồn cấp cho van cấp( nguôn 220 vac ???? cấp qua triac từ role) ic đảo của em đã kiểm tra .em ko nhớ tên( em đã xem datasheet của nó rồi) nhưng em kiểm tra nó có đường cấp 5v cho triac .
          máy em bật nguồn chọn chế độ giặt nó ko báo lỗi gì ( em tháo main ra ngoài khỏi máy giặt để kiểm tra cho dẽ ).
          như vậy bây giờ máy của em vẫn mất nguồn cấp cho van cấp, van xả , moto , các lệnh vẫn nhận bình thường ,
          mong các bác giúp đỡ .thanks
          Last edited by tidvnkt; 03-03-2012, 12:25.

Comment

cảm ơn bác máy em loại thường không phải inveter
            em kiểm tra van cấp tốt nhưng không có nguồn cấp cho van cấp( nguôn 220 vac ???? cấp qua triac từ role) ic đảo của em đã kiểm tra .em ko nhớ tên( em đã xem datasheet của nó rồi) nhưng em kiểm tra nó có đường cấp 5v cho triac .
            máy em bất nguồn chọn chế độ giặt nó ko báo lỗi gì ( em tháo main ra ngoài khỏi máy giặt để kiểm tra cho dẽ ).
            như vậy bây giờ máy của em vẫn mất nguồn cấp cho van cấp, van xả , moto , các lệnh vẫn nhận bình thường ,
            mong các bác giúp đỡ .thanks
            Thế thì bạn kiểm tra và thay con triac đường cấp nước xem sao..., dùng điện 220vac cấp riêng cho van điện từ xem nó đóng mở được không....
            Kiểm tra đường mạch (đường 220v) xem có bị đứt không, chú ý 1 đây nguồn chạy trực tiếp lên đầu van cấp nước, dây còn lại được đóng qua con triac >220v cho van cấp nước.
            * Chỉ khi nào máy cấp nước xong, thì mới đến chu trình của motor làm việc, khi đến chế độ xả thì van xả mới làm việc... chứ nó không thể có nguồn ngay cho motor hay van xả đâu, tập trung sửa đường nguồn phần cấp nước đã khi đó các chế độ khác sẽ bình thường.
            Tháo boad ra thì gắn bóng đèn sợi đốt vào các đường: cấp nước, xả nước , motor giặt để test, nhớ gắn van áp lực (van phao vào) để thử, nếu không gắn van phao vào máy báo lỗi ngay...

Comment

Thế thì bạn kiểm tra và thay con triac đường cấp nước xem sao..., dùng điện 220vac cấp riêng cho van điện từ xem nó đóng mở được không....
              Kiểm tra đường mạch (đường 220v) xem có bị đứt không, chú ý 1 đây nguồn chạy trực tiếp lên đầu van cấp nước, dây còn lại được đóng qua con triac >220v cho van cấp nước.
              * Chỉ khi nào máy cấp nước xong, thì mới đến chu trình của motor làm việc, khi đến chế độ xả thì van xả mới làm việc... chứ nó không thể có nguồn ngay cho motor hay van xả đâu, tập trung sửa đường nguồn phần cấp nước đã khi đó các chế độ khác sẽ bình thường.
              Tháo boad ra thì gắn bóng đèn sợi đốt vào các đường: cấp nước, xả nước , motor giặt để test, nhớ gắn van áp lực (van phao vào) để thử, nếu không gắn van phao vào máy báo lỗi ngay...
              cảm ơn bác để tối về nhà em thử , thứ 2 sửa được em sẽ báo lại bác
              thanks bác

Comment

máy nhà em ko có đường nguồn 220v cấp thường trực vào van cấp hay moto , em đã kiểm tra kỹ nhưng không làm được
                máy em khi chon chế độ giặt moto chạy vàig vòng sau đó moto ngắt ,lúc này van cấp nước mới hoạt động .
                2 đâù vào 220v chỉ có 1 đầu cấp cho động cơ qua role và diac , nó cấp vào 1 đầu động cơ còn lại cũng trên đường này và qua 1 diac nữa .
                nó không có đường cấp thường trực từ đầu còn lại của 220v còn lại qua moto hay van cấp .
                em ko hiểu với cách cấp điện như vậy cho moto ,van cấp ,van xả thì nó haọt động như nào
                (em đã kiểm tra rát kỹ)
                em hỏi các bác 1 câu nữa họ dùng đến 2 điac cấp cho 2 đầu động cơ ( main nòa cũng vậy ) để làm gì .
                sao họ ko cấp 1 đường thueòeng trục 220v vao động cơ và dùng 1 triac điểu khiển và 1 đầu còn lại của động cơ là được .
                nhưng họ luôn dùng 2 diac điều khiển cho 2 đầu động cơ , mạc dù có laọi vẫn có đường 220v cấp thường trực ??????//
                thanks các bác nhiều
                mong các bác giúp đỡ ???????????

Comment

máy nhà em ko có đường nguồn 220v cấp thường trực vào van cấp hay moto , em đã kiểm tra kỹ nhưng không làm được
                  máy em khi chon chế độ giặt moto chạy vàig vòng sau đó moto ngắt ,lúc này van cấp nước mới hoạt động .
                  2 đâù vào 220v chỉ có 1 đầu cấp cho động cơ qua role và diac , nó cấp vào 1 đầu động cơ còn lại cũng trên đường này và qua 1 diac nữa .
                  nó không có đường cấp thường trực từ đầu còn lại của 220v còn lại qua moto hay van cấp .
                  em ko hiểu với cách cấp điện như vậy cho moto ,van cấp ,van xả thì nó haọt động như nào
                  (em đã kiểm tra rát kỹ)
                  em hỏi các bác 1 câu nữa họ dùng đến 2 điac cấp cho 2 đầu động cơ ( main nòa cũng vậy ) để làm gì .
                  sao họ ko cấp 1 đường thueòeng trục 220v vao động cơ và dùng 1 triac điểu khiển và 1 đầu còn lại của động cơ là được .
                  nhưng họ luôn dùng 2 diac điều khiển cho 2 đầu động cơ , mạc dù có laọi vẫn có đường 220v cấp thường trực ??????//
                  thanks các bác nhiều
                  mong các bác giúp đỡ ???????????
                  - có nghĩa là van cấp nước đã hoạt động? khi cấp nước được thì tại đầu van điện từ phải có nguồn 220v
                  - vì nó có 2 con triac là dùng để cấp nguồn đảo chiều cho motor khi giặt.
                  bác trình bày sao lan giải thế, tôi đọc mà không phân tích nổi..
                  *vấn đề bây giờ máy cấp nước vào thùng giặt chưa, khi đủ nước nó có ngắt tốt không?
                  và đến chu trình nào thì máy mới ngừng (chết) : ví dụ: đến khi giặt thì nó không giặt?, hay giặt rồi xả nước mà nó không vắt?, hoặc giặt xong máy không xả nước ra được???????
                  còn motor nó xịch qua xịch lại 1 chút khi cấp nước là bình thường (cân đồ).
                  nếu cấp nước xong mà nó không giặt lại là bệnh khác.....

Comment

- có nghĩa là van cấp nước đã hoạt động? khi cấp nước được thì tại đầu van điện từ phải có nguồn 220v
                    - vì nó có 2 con triac là dùng để cấp nguồn đảo chiều cho motor khi giặt.
                    bác trình bày sao lan giải thế, tôi đọc mà không phân tích nổi..
                    *vấn đề bây giờ máy cấp nước vào thùng giặt chưa, khi đủ nước nó có ngắt tốt không?
                    và đến chu trình nào thì máy mới ngừng (chết) : ví dụ: đến khi giặt thì nó không giặt?, hay giặt rồi xả nước mà nó không vắt?, hoặc giặt xong máy không xả nước ra được???????
                    còn motor nó xịch qua xịch lại 1 chút khi cấp nước là bình thường (cân đồ).
                    nếu cấp nước xong mà nó không giặt lại là bệnh khác.....
                    cảm ơn bác đã giúp đỡ . giờ em mới biết tại sao họ luôn dùng 2 triac.máy cảu em vẫn vậy ko hoạt động được gì .cả cấp nước .
                    nhưng cái khó của em bây giờ là ko tìm được 1 đường (đầu)cấp thường trực từ nguồn 220v vào moto or van cấp
                    ( ít nhất cấp thường trực qua role cũng không thấy)
                    em chỉ thấy 1 đường cấp từ 220v qua role sau đó qua triac và đến 1 đầu moto thôi.
                    vậy là sao moto hoạt động được.
                    em ko hiểu với cách cấp điện đó làm sau moto hoạt động được.
                    mong bác chỉ giúp thanks!!

Comment

cảm ơn bác đã giúp đỡ . Giờ em mới biết tại sao họ luôn dùng 2 triac.máy cảu em vẫn vậy ko hoạt động được gì .cả cấp nước .
                      Nhưng cái khó của em bây giờ là ko tìm được 1 đường (đầu)cấp thường trực từ nguồn 220v vào moto or van cấp
                      ( ít nhất cấp thường trực qua role cũng không thấy)
                      em chỉ thấy 1 đường cấp từ 220v qua role sau đó qua triac và đến 1 đầu moto thôi.
                      Vậy là sao moto hoạt động được.
                      M ko hiểu với cách cấp điện đó làm sau moto hoạt động được.
                      Mong bác chỉ giúp thanks!!
                      1/ bạn cho hỏi boad mạch có điều khiển chọn được các chế độ không?
                      2/ bạn chỉ cần đảo chiều qua lại phích cắm điện bạn sẽ thấy 1 đường nguồn (nóng hoặc trung tính) tại đầu van điện từ cấp nước, nó chỉ chờ nhận lệnh từ vxl rồi đóng điện áp điều khiển đến triac và cấp đường nguồn (nóng hoặc trung tính) = 220v cho van cấp nước, có nghĩa là từ chân t1 của triac đã chờ sẵn 1 đường nguồn rồi, khi có áp điều khiển khoảng 5vdc là nó đóng t1 sang t2 cấp nguồn cho van, cứ lần theo đường mạch là ra hết
                      * motor có các cuộn chung ,chạy, đề, giữa cuộn chạy và đề nó có tụ khởi động, tại bác chưa xem kỹ thôi..., triac 1 nó đóng điện cho cuộn chạy chiều trái, triac 2 nó đóng điện cho chiều phải, chỉ khi nào đến chu trình của nó nó mới làm việc....
                      * bác tập chung sửa đường cấp nước đi..., khi nào máy cấp được nước vào thùng giặt rồi tính tiếp

Comment

1/ bạn cho hỏi boad mạch có điều khiển chọn được các chế độ không?
                        2/ bạn chỉ cần đảo chiều qua lại phích cắm điện bạn sẽ thấy 1 đường nguồn (nóng hoặc trung tính) tại đầu van điện từ cấp nước, nó chỉ chờ nhận lệnh từ vxl rồi đóng điện áp điều khiển đến triac và cấp đường nguồn (nóng hoặc trung tính) = 220v cho van cấp nước, có nghĩa là từ chân t1 của triac đã chờ sẵn 1 đường nguồn rồi, khi có áp điều khiển khoảng 5vdc là nó đóng t1 sang t2 cấp nguồn cho van, cứ lần theo đường mạch là ra hết
                        * motor có các cuộn chung ,chạy, đề, giữa cuộn chạy và đề nó có tụ khởi động, tại bác chưa xem kỹ thôi..., triac 1 nó đóng điện cho cuộn chạy chiều trái, triac 2 nó đóng điện cho chiều phải, chỉ khi nào đến chu trình của nó nó mới làm việc....
                        * bác tập chung sửa đường cấp nước đi..., khi nào máy cấp được nước vào thùng giặt rồi tính tiếp
                        cảm ơn bác pvc28
                        theo bác nói thì tại 1 thời điểm (động cơ quay sang trái or phải) thì động cơ chỉ sử dụng 1 cực (của triac 1 or triac 2) còn cực claijaij được cấp thẳng từ nguồn 220v vào ( mà mọi người gọi là đường cấp thường trực cho động cơ ,cũng như van cấp ) có phải không vậy bác ?.
                        bác cho em hỏi chút ? . em thấy có 1 đầu giắc trên board cũng có đến 2 triac cấp cho 1 giắc ( không phải cho moto) vậy đường này cấp cho phần nào vậy ma phải đảo chiều như bác nói hôm trước .
                        thanks bác .

Comment

cảm ơn bác pvc28
                          theo bác nói thì tại 1 thời điểm (động cơ quay sang trái or phải) thì động cơ chỉ sử dụng 1 cực (của triac 1 or triac 2) còn cực claijaij được cấp thẳng từ nguồn 220v vào ( mà mọi người gọi là đường cấp thường trực cho động cơ ,cũng như van cấp ) có phải không vậy bác ?.
                          bác cho em hỏi chút ? . em thấy có 1 đầu giắc trên board cũng có đến 2 triac cấp cho 1 giắc ( không phải cho moto) vậy đường này cấp cho phần nào vậy ma phải đảo chiều như bác nói hôm trước .
                          thanks bác .
                          1/ đối với động cơ: triac chỉ cấp nguồn cho cuộn chạy (chiều trái hoặc phải) khi đó nguồn vẫn phải cấp cho cuộn đề và cuộn dây chung.
                          2/ đối với van điện từ cấp nước thì lại khác, dây trung tính đi qua boad mạch và lên thẳng zăc, dây nóng chờ sẵn tại chân 1 triac, khi có tín hiệu điều khiển nó đóng nguồn từ chân1 sang chân3 triac và đi lên zăc cắm của van điện từ =220v
                          3/ bạn thấy có 1 đầu zac có 2 con triac cấp cho 1 zac là chuyện bình thường không có gì ngạc nhiên cả, bởi vì 1 đầu zăc có thể làm chung cho các phần điều khiển khác: vd: motor van xả nước ra, van cấp nước vào....
                          nếu bạn muốn tìm hiểu thì cứ gỡ tung bó dây ra rồi lần từng dây 1 xem nó đi đến đâu và đến chấu nào của zăc cắm là cụ thể nhất và biết được nhiều điều, hoặc bạn dùng đồng hồ để thang đo omh kiểm tra là ra hết, tôi thấy có cái nguồn từ triac đóng điện 220v mà bạn chưa rõ lắm thì chắc mạch bạn cũng khó mà sửa được, bạn ở đâu? nếu gần chỗ tôi mang qua tôi kiểm tra giùm cho....

Comment

1/ đối với động cơ: triac chỉ cấp nguồn cho cuộn chạy (chiều trái hoặc phải) khi đó nguồn vẫn phải cấp cho cuộn đề và cuộn dây chung.
                            2/ đối với van điện từ cấp nước thì lại khác, dây trung tính đi qua boad mạch và lên thẳng zăc, dây nóng chờ sẵn tại chân 1 triac, khi có tín hiệu điều khiển nó đóng nguồn từ chân1 sang chân3 triac và đi lên zăc cắm của van điện từ =220v
                            3/ bạn thấy có 1 đầu zac có 2 con triac cấp cho 1 zac là chuyện bình thường không có gì ngạc nhiên cả, bởi vì 1 đầu zăc có thể làm chung cho các phần điều khiển khác: vd: motor van xả nước ra, van cấp nước vào....
                            nếu bạn muốn tìm hiểu thì cứ gỡ tung bó dây ra rồi lần từng dây 1 xem nó đi đến đâu và đến chấu nào của zăc cắm là cụ thể nhất và biết được nhiều điều, hoặc bạn dùng đồng hồ để thang đo omh kiểm tra là ra hết, tôi thấy có cái nguồn từ triac đóng điện 220v mà bạn chưa rõ lắm thì chắc mạch bạn cũng khó mà sửa được, bạn ở đâu? nếu gần chỗ tôi mang qua tôi kiểm tra giùm cho....
                            em ở hn .bác ở đâu vậy nếu bác kiểm tra được giúp em thì tốt quá cảm ơn bác trước nhé , em chưa giải thích main hoạt động như thế nào nên chưa biết bắt đầu từ đâu. em chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về máy giặt có nhiều thứ vẫn chưa rõ.
                            cảm ơn bác đã giúp đỡ .
                            nói như bác em cũng hiểu nhiều có lẽ nó không còn khó như lúc đầu em nhìn vào board . c
                            thanks bác nhiều .
                            Last edited by tidvnkt; 06-03-2012, 18:18.

Comment

em ở hn .bác ở đâu vậy nếu bác kiểm tra được giúp em thì tốt quá cảm ơn bác trước nhé , em chưa giải thích main hoạt động như thế nào nên chưa biết bắt đầu từ đâu. em chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về máy giặt có nhiều thứ vẫn chưa rõ.
                              cảm ơn bác đã giúp đỡ .
                              nói như bác em cũng hiểu nhiều có lẽ nó không còn khó như lúc đầu em nhìn vào board . c
                              thanks bác nhiều .
                              HN thì xa chỗ tôi quá, tôi ở Nha trang...., thì ra bác đang tìm hiểu về MG, thà nào tư vấn cho bác 2 trang rồi mà chả đâu vào đâu cả, àh mà muốn tìm hiểu thì cũng rất tốt, nhưng ít ra cũng học thêm khóa điện tử căn bản thì mới hỗ trợ trong công việc thực tế được...

Comment

Về tác giả

Collapse

tidvnkt Tìm hiểu thêm về tidvnkt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X