Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo Luận Về Sửa Chữa Máy Giặt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
    HN thì xa chỗ tôi quá, tôi ở Nha trang...., thì ra bác đang tìm hiểu về MG, thà nào tư vấn cho bác 2 trang rồi mà chả đâu vào đâu cả, àh mà muốn tìm hiểu thì cũng rất tốt, nhưng ít ra cũng học thêm khóa điện tử căn bản thì mới hỗ trợ trong công việc thực tế được...
    máy của em lỗi em đang muốn sửa . em cũng muốn tìm hiểu về máy giặt đúng như bác nói , em có chút hiểu biết về điện tử , công việc của em liên quan đến điện tử .nhưng em thường làm việc với điện áp DC thấp .
    board của em lỗi nếu em kiểm tra và thay linh kiện chắc cũng không quá khó , cái đó em làm được, nhưng em muốn hiểu hệ thống đó làm việc như thế nào và dùng cách đo để khẳng định cách hoạt động của nó.board của em khi đo điện áp trên board không giải thích được 1 số điểm.
    ah IC đảo của em là TC 4069bp , mà nó không điều khiển cho triac của moto , van cấp, van xả ,mà nó điều khiển cho công tác nắp mặt , van áp( không giống IC đảo UL 2003 ,UL 2004 những em thấy cũng không quan trọng phải không bác).
    máy của em không phải LG vì sau máy nó lại là DULEX ( chẳng tên tuổi gì ).
    cảm ơn bác giúp đỡ em , em cũng hiểu ra rất nhiều .

Comment

Nguyên văn bởi tidvnkt Xem bài viết
      máy của em lỗi em đang muốn sửa . em cũng muốn tìm hiểu về máy giặt đúng như bác nói , em có chút hiểu biết về điện tử , công việc của em liên quan đến điện tử .nhưng em thường làm việc với điện áp DC thấp .
      board của em lỗi nếu em kiểm tra và thay linh kiện chắc cũng không quá khó , cái đó em làm được, nhưng em muốn hiểu hệ thống đó làm việc như thế nào và dùng cách đo để khẳng định cách hoạt động của nó.board của em khi đo điện áp trên board không giải thích được 1 số điểm.
      ah IC đảo của em là TC 4069bp , mà nó không điều khiển cho triac của moto , van cấp, van xả ,mà nó điều khiển cho công tác nắp mặt , van áp( không giống IC đảo UL 2003 ,UL 2004 những em thấy cũng không quan trọng phải không bác).
      máy của em không phải LG vì sau máy nó lại là DULEX ( chẳng tên tuổi gì ).
      cảm ơn bác giúp đỡ em , em cũng hiểu ra rất nhiều .
      Sao lúc đầu bác nói máy LG, giờ lại DULEX ???, TÔI CÓ MẤY CÂU HỎI BẠN MÀ BẠN VẪN CHƯA TRẢ LỜI...
      NHẮC LẠI:
      1/boad có lên nguồn không?
      2/có điều khiển các chức năng không?
      3/ trường hợp vẫn đ/khiển được thì đến chu trình nào nó dừng???(không hoạt động)
      4/ bác làm ơn trả lời giúp 3 câu hỏi trên thì mới có hướng giải quyết..., bác hỏi liên miên quá tôi cũng như thầy bói xem voi thôi.

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
        Sao lúc đầu bác nói máy LG, giờ lại DULEX ???, TÔI CÓ MẤY CÂU HỎI BẠN MÀ BẠN VẪN CHƯA TRẢ LỜI...
        NHẮC LẠI:
        1/boad có lên nguồn không?
        2/có điều khiển các chức năng không?
        3/ trường hợp vẫn đ/khiển được thì đến chu trình nào nó dừng???(không hoạt động)
        4/ bác làm ơn trả lời giúp 3 câu hỏi trên thì mới có hướng giải quyết..., bác hỏi liên miên quá tôi cũng như thầy bói xem voi thôi.
        mặt trước của máy nó là LG nhưng em xem lại đằng sau lại là DULEX em có hỏi vài người họ nói không biết thuộc loại nào . bác thông cảm nhé tại nhà sx viết không nhất rõ dàng .
        em tháo board ra khỏi máy cắt đứt hết dây ( )nên giờ chỉ kiểm tra duoc như sau :
        1 máy lên nguồn chọn chế độ bình thường
        2 em nhớ là trước kia thì máy hoạt động tốt chỉ bị lỗi nguồn ( màn hình ko lên ) em tháo ra thay thạch anh ,sau đó nó lên nguồn và hoạt động tốt (tất cả các chức năng cả van cấp moto và van xả ).
        sau đó em phát hiện ra hộp số nhà em hỏng em tháo hết ra làm lại thì bây giờ nó như vậy.
        em đã đánh dấu dây và nối lại đầy đủ .
        3 bây giờ van cấp không hoạt động .
        vì main này lạ lắm bác ah có lẽ em phải vẽ lại sơ đồ gửi bác kiểm tra giúp em vậy . chứ nói thì khó lắm bác ah.

Comment

Nguyên văn bởi tidvnkt Xem bài viết
          mặt trước của máy nó là LG nhưng em xem lại đằng sau lại là DULEX em có hỏi vài người họ nói không biết thuộc loại nào . bác thông cảm nhé tại nhà sx viết không nhất rõ dàng .
          em tháo board ra khỏi máy cắt đứt hết dây ( )nên giờ chỉ kiểm tra duoc như sau :
          1 máy lên nguồn chọn chế độ bình thường
          2 em nhớ là trước kia thì máy hoạt động tốt chỉ bị lỗi nguồn ( màn hình ko lên ) em tháo ra thay thạch anh ,sau đó nó lên nguồn và hoạt động tốt (tất cả các chức năng cả van cấp moto và van xả ).
          sau đó em phát hiện ra hộp số nhà em hỏng em tháo hết ra làm lại thì bây giờ nó như vậy.
          em đã đánh dấu dây và nối lại đầy đủ .
          3 bây giờ van cấp không hoạt động .
          vì main này lạ lắm bác ah có lẽ em phải vẽ lại sơ đồ gửi bác kiểm tra giúp em vậy . chứ nói thì khó lắm bác ah.
          1/ như vậy là máy đang hư phần cấp nước, bạn tập trung sửa phần cấp nước, dò ngược lại từ van điện từ đến boad mạch xem nó đi qua những linh kiện gì, nhất là triac và R (kiểm tra cả van cấp luôn bằng cách cấp điện 220v vào xen nó mở tốt không)
          2/ Khi nào máy đóng điện ra van cấp tốt (dùng bóng đèn sợi đốt để thử) rồi tính tiếp
          3/ bạn cũng có thể tháo dây cuaroa ra thử không tải để loại trừ hộp số bị hư hỏng (hoặc gắn đèn vào thay cho motor để thử cho tiện)

Comment

Bạn làm như pvc28 hướng dẫn thử xem.Nếu vẫn không được thì mang mạch ra 79 f Lý Nam Đế mà sửa, chỗ đấy chuyên sửa mạch máy giặt cho thợ , rất tốt,giá hợp lý(khoảng trên dưới 100k).Khi mang mạch đến nhớ nói rõ bệnh , rồi đợi,đừng hỏi han nhiều không lại bị chửi,tay thợ hơi chuối.Bạn không nên tự sửa nếu chưa nắm rõ về máy.Vài lời chân thành mong bạn đừng giận.
            Điện tử - Điện Lạnh TÂM CHÍNH
            AD: Khu 1 - Quân Khê - Hạ Hòa - Phú Thọ
            Mail:

Comment

Nguyên văn bởi tamchinhpt Xem bài viết
              Bạn làm như pvc28 hướng dẫn thử xem.Nếu vẫn không được thì mang mạch ra 79 f Lý Nam Đế mà sửa, chỗ đấy chuyên sửa mạch máy giặt cho thợ , rất tốt,giá hợp lý(khoảng trên dưới 100k).Khi mang mạch đến nhớ nói rõ bệnh , rồi đợi,đừng hỏi han nhiều không lại bị chửi,tay thợ hơi chuối.Bạn không nên tự sửa nếu chưa nắm rõ về máy.Vài lời chân thành mong bạn đừng giận.
              Chào các bác em cũng HN mấy hôm nay trời nồm cái máy giặt electrolux ewf 984 loại 7kg dở chứng không chạy các nút ấn báo lên bình thường(chọn vòng quay, nhiệt độ, chế độ giặt), phím start ấn vào đèn vãn nhấp nháy máy không chạy, đèn cửa không sáng không có tiếng kêu tách như mọi khi,các pro giúp em với nhà con nhỏ 1 đống quần áo k ai giặt hôi quá
              Ps các pro cho biện pháp khắc phục đơn giản ngay để em tự làm. còn phải gọi thợ thì bệnh ấy hết bao tiền cám ơn rất nhiều
              Last edited by kieu123; 07-03-2012, 23:04.

Comment

Nguyên văn bởi kieu123 Xem bài viết
                Chào các bác em cũng HN mấy hôm nay trời nồm cái máy giặt electrolux ewf 984 loại 7kg dở chứng không chạy các nút ấn báo lên bình thường(chọn vòng quay, nhiệt độ, chế độ giặt), phím start ấn vào đèn vãn nhấp nháy máy không chạy, đèn cửa không sáng không có tiếng kêu tách như mọi khi,các pro giúp em với nhà con nhỏ 1 đống quần áo k ai giặt hôi quá
                Ps các pro cho biện pháp khắc phục đơn giản ngay để em tự làm. còn phải gọi thợ thì bệnh ấy hết bao tiền cám ơn rất nhiều
                Như bác nói thì máy bị hư công tắc của rồi, bác tháo ra kiểm tra từ mạch xuống công tắc xem có lỗi gì không?
                Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                Mobile: 0914.796.896.

Comment

còn ai giup mình với thay con ic đảo này KID65503P = con nào hỏi mua trợ trời mà ko có

Comment

máy giạt nhà em nó không đảo chiều đươc em đa thay 2 con triac ma vân không đao chiêu dươc mong moi ngưoi chi giao gium

Comment

sao không ai trả lơi mình nhỉ mong mọi người chỉ giáo dum

Comment

máy giặt elextrolux càn giúp đỡ

e đang sửa 1 e máy giặt elextrolux 7kg .máy chọn chương trình bình thường .có lệnh đóng cửa nhưng bấm nút stast không chạy .máy im re .đã kt mạch tốt .xin giúp đỡ của đồng nghiệp

Comment

Nguyên văn bởi Quang Dũng Xem bài viết
                          e đang sửa 1 e máy giặt elextrolux 7kg .máy chọn chương trình bình thường .có lệnh đóng cửa nhưng bấm nút stast không chạy .máy im re .đã kt mạch tốt .xin giúp đỡ của đồng nghiệp
                          Model bao nhiêu hả bác?
                          Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                          Mobile: 0914.796.896.

Comment

tôi có máy giặt sanyo d900ht bật nguồn sau 10 giây báo lỗi ed; bấm chon các chế độ giặt vẫn được, van có cấp nước vào nhưng cứ sau 10 giây thì báo ed. tôi đã thay các thạch anh,kiểm tra các nút ấn, cầu chì, công tắc cửa tất cả đều tốt. có bác nào biết lỗi trên xin chỉ giúp!

Comment

Nguyên văn bởi hienphuong Xem bài viết
                              tôi có máy giặt sanyo d900ht bật nguồn sau 10 giây báo lỗi ed; bấm chon các chế độ giặt vẫn được, van có cấp nước vào nhưng cứ sau 10 giây thì báo ed. tôi đã thay các thạch anh,kiểm tra các nút ấn, cầu chì, công tắc cửa tất cả đều tốt. có bác nào biết lỗi trên xin chỉ giúp!
                              Lỗi kết nối hoặc chết STK trên bo công suất rồi .

DĐ : 0984 334 368

Comment

cám ơn bạn. phần kết nối thì đảm bảo rằng không thể sai vì sử dụng các rắc cắm chống cắm nhầm, còn về stk621 thì có khả năng không chêt vì tôi thấy nó không nóng khi tôi thử bật nguồn để kiểm tra nhiều lần, hơn nữa cầu chì gắn trên vỉ công suất không bị đứt. có một điều tôi thấy máy có 2 van cấp nước nhưng khi bật cho máy chạy để cấp nước thì chỉ có một van mở cấp nước vào, để loại trừ van hỏng tôi đã đổi 2 rắc cắm điện cho van mà vẫn vậy. đó là những gì tôi đã làm và liệt kê ra đây, rất mong được sự chia sẻ tiếp của bạn, mmotj lần nữa tôi xin cám ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

tidvnkt Tìm hiểu thêm về tidvnkt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X